ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม ดูDigitalทีวี RF กับ HDMI ใครชัดกว่า  (อ่าน 2632 ครั้ง)

ออฟไลน์ chartvut

• Flat TV member
  • *
ถาม ดูDigitalทีวี RF กับ HDMI ใครชัดกว่า
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 09:43:27 pm »
ขอถามหน่อยครับดูDigitalทีวี RF กับ HDMI ใครชัดกว่าครับ, ทีวีผมมีจูนเนอร์ในตัว เสียบช่อง RF อยู่ ผมว่าชัดมากแล้ว กะว่าจะไปแลกกล่องDigital tv อยากลองเสียบช่อง HDMI ดูว่าใครจะชัดกว่ากัน,  และใช้กล่องกับไม่ใช้ ภาพแตกต่างกันมั๊ยครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ.  [โขก]

ออฟไลน์ pdg911

• *
Re: ถาม ดูDigitalทีวี RF กับ HDMI ใครชัดกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 12:42:26 am »
ทีวีมีจูนเนอร์ในตัว สัญญานเพียวสุดๆแล้วครับไม่ต้องวิ่งผ่านสาย hdmi ข้ามระหว่างกล่องกับทีวีครับ

ยังไงก็ใช้ rf ทั้งคู่แหละคับ อยู่ที่ว่าเสียบตูดทีวีหรือกล่องแหละคับ

ยกเว้นจูนเนอร์ในทีวีมันช้ากดเปลี่ยนไม่ทันใจ จะทดลองเอากล่องมาต่อก็ได้ แต่ถ้าจะใช้ hdmi ดีๆก็เสียเงินอีกนะครับ

ถ้าคัน ก็ลองให้หายคันครับ แต่ต้องซื้อของมาเสียเงินนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 12:44:58 am โดย pdg911 »

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: ถาม ดูDigitalทีวี RF กับ HDMI ใครชัดกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 06:52:04 am »
ทีวีมีจูนเนอร์ในตัว สัญญานเพียวสุดๆแล้วครับไม่ต้องวิ่งผ่านสาย hdmi ข้ามระหว่างกล่องกับทีวีครับ

ยังไงก็ใช้ rf ทั้งคู่แหละคับ อยู่ที่ว่าเสียบตูดทีวีหรือกล่องแหละคับ

ยกเว้นจูนเนอร์ในทีวีมันช้ากดเปลี่ยนไม่ทันใจ จะทดลองเอากล่องมาต่อก็ได้ แต่ถ้าจะใช้ hdmi ดีๆก็เสียเงินอีกนะครับ

ถ้าคัน ก็ลองให้หายคันครับ แต่ต้องซื้อของมาเสียเงินนะครับ
ตามนี้เลยครับ
จูนเนอร์ในเครื่องทีวี ให้ภาพชัดกว่า ครับ..
กล่องดิจิตอลเอาไปใช้กับทีวี ที่ไม่มีจูนเนอร์ DVB T-2 ดีกว่า
เอาช่อง HDMI ไว้ต่อกับเครื่องเล่นอื่น ดีกว่าครับ..

ออฟไลน์ chartvut

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 07:24:19 am »

ตามนี้เลยครับ
จูนเนอร์ในเครื่องทีวี ให้ภาพชัดกว่า ครับ..
กล่องดิจิตอลเอาไปใช้กับทีวี ที่ไม่มีจูนเนอร์ DVB T-2 ดีกว่า
เอาช่อง HDMI ไว้ต่อกับเครื่องเล่นอื่น ดีกว่าครับ..

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบที่ชัดเจน สรุปผมใช้จูนเนอร์ในตัว+เสาอากาศแบบเดิม ไม่ใช้กล่องครับ. [ปลื่ม]