ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาชุดดูหนังในห้องนอนหน่อยครับ  (อ่าน 4527 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darius

• LCD TV member
  • **
ปรึกษาชุดดูหนังในห้องนอนหน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 08:37:39 pm »
พอดีผมกำลังดูชุดดูหนังในห้องนอนครับ แต่พื้นที่ไม่อำนวยครับ ไม่สามารถวางลำโพงหลังได้ครับ ต้องวางด้านหน้าอย่างเดียว ตอนนี้มี2ทางเลือกในใจครับ
1.หันมาเลือก soundbar
2.อันนี้แปลกๆหน่อยคือผมมีไอเดียว่าใช้ชุดแยกแต่เล่นแค่3.1ไม่มีsrr ผมก็ไม่รู้ว่ามีใครเล่นแบบนี้เปล่า

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับว่าแบบไหนจะดีกว่า งบที่ผมตั้งไว้ไม่เกินสี่หมื่นครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
Re: ปรึกษาชุดดูหนังในห้องนอนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 06:14:35 am »
ลำโพงหลังใช้แขวนผนังได้ครับ

ห้องผมก็เล็กเหมือนกัน เลือกใช้ลำโพงหลังบุ๊กเฃลฟ์ แล้วใช้ขาตั้งเอา ขอบลำโพงล่างพ้นขอบหัวเตียงมาพอดี

• **
Re: ปรึกษาชุดดูหนังในห้องนอนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 10:18:28 am »
แฮะๆ จริงๆเรื่องลำโพงหลังติดเพดานผมก็เคยคิดไว้ครับ แต่ติดที่แฟนผม(เมีย) ไม่อนุมัติครับ ห้ามวางลำโพง ด้านหลัง และเจาะใดๆทั้งสิ้นครับ ก็เลยเป็นที่มาที่มาปรึกษาแหละครับ

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 10:47:25 am »
ผมก้อเล่น 3.1 ครับ ไม่มีปัญหา แต่ไปๆ มาๆ ตอนนี้เหลือ 2.0 แล้วครับ

เหลือแหล่เลย เปิดมา เสียงพูด อยู่ตรงกลางพอดี ใช้ 10.6 ครับ ไม่ต้องจูนซับ ให้วุ่นวาย 555

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 01:54:38 pm »
ถ้าเอาคุณภาพเสียงเล่นเป็น 2.1 ครับ
วางเฉพาะด้านหน้า เลือกแอมป์ที่เป็น int. amp. กำลังขับและรายละเอียดจะดีกว่าแอมป์ avr เยอะครับ (ในระดับราคาที่ประหยัดกว่า) เพราะระบบ surround เราไม่ได้ใช้อยู่แล้ว

งบประมาณ 40000 ลองแบ่งงบตามนี้ดูครับ
- แอมป์ 15000 +/-
- ลำโพง 15000 +/-
- sub 10000 +/-

รับรองว่าฟังดีกว่า sound bar เยอะแน่นอนครับ
 [กระโดด]

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 07:49:36 pm »
เห็นด้วยว่าถ้าเน้นคุณภาพเสียง

เล่น 2.1 ดีกว่า sound bar เยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ก่อนนั้นผมก็เล่น 2.1 ครับ เพราะขี้เกียจลงทุนลำโพงเยอะ ใช้ int amp hk 990 ขับตั้งพื้น บวกซับ 18 นิ้ว 
แต่ตอนหลังได้มาลอง 5.1, 7.1 แล้วบอกตรงๆ ว่าวัตถุประสงค์มันผิดกัน คุณภาพเสียงก็ผิดกันด้วย ยังไง 2.1 เสียงมิ็กมาออกที่ลำโพงสองตัวก็สู้แยกลำโพง 5,7 ตัวไม่ได้แน่นอน โดนเฉพาะเรื่องความหนักแน่น

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 10:49:58 pm »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำจากทุกท่านครับ ผมเองก็มีชุดฟังเพลงอยู่ก่อนหน้านี้ก็ใช้ทั้งฟังเพลงและดูหนัง แต่มาระยะหลังผมรู้สึกอยากได้อรรถรสในการดูหนังมากขึ้นครับก็เลยดูๆชุดสำหรับดูหนังโดยเฉพาะครับ

ออฟไลน์ moo plai mai

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 02:02:53 am »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำจากทุกท่านครับ ผมเองก็มีชุดฟังเพลงอยู่ก่อนหน้านี้ก็ใช้ทั้งฟังเพลงและดูหนัง แต่มาระยะหลังผมรู้สึกอยากได้อรรถรสในการดูหนังมากขึ้นครับก็เลยดูๆชุดสำหรับดูหนังโดยเฉพาะครับ
ลองดู soundbar ของ Yamaha รุ่นใหญ่ๆ เช่น 4300 ถ้าสภาพห้องเหมาะสมผมว่าเสียงที่ได้ถือว่าดีเลยครับ บรรยกาศโอบล้อมดีครับ
แต่ราคาสูงหน่อยนะครับ ห้าหมื่นกว่าๆครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 10:17:29 am »
ได้อรรถรส แบบเน้นๆ  เก๋ใช้ได้เลย  (ลำโพงชุดข้างล่าง
เคยลองฟังในห้อง 5x7m ของเพื่อน ห้องนอนเช่นกัน เสียงดี  มาเต็มๆครับ)
จอใหญ่ 60-65" (เช่น Sony ตัวท็อป หรือรองท็อป)
เครื่องเล่น HD Player เน้นๆคุณภาพ (ชิบ Marvel QDEO))
ลำโพง Paradigm เลือกซื้อ  แบบ 3.1 ได้ครับ
http://www.absoluteaudio.gr/homecinema.php?catid=569&subid=450&type=1&articleid=911
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 10:19:22 am โดย wat12 »

ออฟไลน์ noom03

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 03:30:51 pm »
ไม่ก็ลองไปอ้อนแฟนดูคับ เป็นชุด sat ก็ได้เอาดีๆหน่อย ซับแจ่มๆ บอกเจาะนิดเดียวเอง จิงๆติดแล้วสวยด้วยนะลำโพง sat เนี่ย มีงบหน่อยผมจะจัดชุด sat motion ของ matin ไม่ก็ Focal Dome ไปแระ จบง่ายดี สวยด้วย  [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 03:36:23 pm โดย noom03 »

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 10:00:06 am »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำทุกๆท่านครับ เรื่องอ้อนแฟนน่าจะยาก ถึงขั้นเป็นไปไม่ได้ครับแหะๆ เธอซีเรียสมาก [เศร้า]  แต่เรื่องเล่นเครื่องเสียงเธอไม่เคยว่าอะไรผมนะ ยกเว้นเรื่องนี้แหละ เพราะเธอไม่ชอบเรื่องวางลำโพงด้านหลังมันเกะกะ (นอกจากห้องมันมีพื่นที่เยอะก็อีกเรื่อง แต่พื้นที่ห้องผมมันแคบครับเป็นคอนโด ก็ต้องเข้าใจเพราะเธอเป็นเจ้าของร่วม555) และเรื่องเจาะเพดาน say no อย่างเดียว แค่เธอยอมให้วางซับตรงกลางหน้าทีวี แค่ผมก็ปลื้มแล้ววว [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2014, 10:01:50 am โดย Darius »

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 10:47:56 am »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำทุกๆท่านครับ เรื่องอ้อนแฟนน่าจะยาก ถึงขั้นเป็นไปไม่ได้ครับแหะๆ เธอซีเรียสมาก [เศร้า]  แต่เรื่องเล่นเครื่องเสียงเธอไม่เคยว่าอะไรผมนะ ยกเว้นเรื่องนี้แหละ เพราะเธอไม่ชอบเรื่องวางลำโพงด้านหลังมันเกะกะ (นอกจากห้องมันมีพื่นที่เยอะก็อีกเรื่อง แต่พื้นที่ห้องผมมันแคบครับเป็นคอนโด ก็ต้องเข้าใจเพราะเธอเป็นเจ้าของร่วม555) และเรื่องเจาะเพดาน say no อย่างเดียว แค่เธอยอมให้วางซับตรงกลางหน้าทีวี แค่ผมก็ปลื้มแล้ววว [รัก]
คอนโดห้องกว้าง ยาวเท่าไรครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 07:28:16 am »
คอนโดห้องกว้าง ยาวเท่าไรครับ

ห้องนอนประมาณ 3x3.5 ตร.ม. ได้ครับ