ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงให้เสียงช่องฟรีทีวีออกลำโพงของบูลเรย์ Samsung HT-F4500 ครับ  (อ่าน 4726 ครั้ง)

ออฟไลน์ LittleGodz

• *
ผมซื้อ Bluray 3D player Samsung รุ่น HT-F4500 มา ตอนแรกหวังแค่จะซื้อลำโพงที่มีสาย HDMI เพื่ออรรถรส ของการดูหนังผ่าน Hdd ที่ต่อกับ Samsung Smart TV UA32H5500AK แต่ทำไปทำมาได้ตัวบลูเรย์นี้มาแทนลำโพง  [ปาดเหงื่อ] มันก็ทำหน้าที่ได้ระดับหนึ่งครับ แต่ที่แปลกคือมันเล่นบางไฟล์ไม่ได้ (ยกตัวอย่างหนัง DVD : 300 ขุนศึกพันธุ์สะท้านโลก 3D ภาค 2 - ทีวีเล่นได้ แต่เครื่องบลูเรย์เล่นไม่ได้  [โขก]) แต่จุดมุ่งหมายจริงๆ แล้วอยากให้เสียงของทีวีออกลำโพงของเครื่องบลูเรย์ครับ จะทำยังไงดีครับ เพราะตอนนี้เล่นหนังที่ผ่านเครื่องบลูเรย์เสียงออกปกติดี (มีเสียงแตกบ้างทั้งที่เล่นเบาก็ไม่เข้าใจ [ร้องไห้]) แต่เปิดฟรีทีวีธรรมดาเสียงไม่ออกครับ ทั้งที่เครื่องบลูเรย์มีโหมด TV Sound ยังไม่เข้าใจเหมือนกันว่าคืออะไร
ปล : ผมซื้อเครื่องมือสองครับ ไม่มีคู่มือ [เศร้า]

ออฟไลน์ OU812

• LCD TV member
  • **

ที่ผมนึกออกมี 2 วิธีครับ

1. ใช้สาย RCA ต่อจากหลังทีวี ช่อง AUDIO OUT (ขาว-แดง) (ถ้ามี) ---> เข้าหลังเครื่องเล่นบลูเรย์ ช่อง AUX IN (ขาว-แดง)

2. ใช้สายออพตีคอล ต่อจากหลังทีวี ช่อง DIGITAL OUT (ถ้ามี) ---> เข้าหลังเครื่องเล่นบลูเรย์ ช่อง OPTICAL (DIGITAL AUDIO IN)

ตอนใช้งานก็เปลี่ยนฟังค์ชันที่เครื่องเล่นบลูเรย์ให้เป็น AUX (ผมเดาเอานะ เทียบกับเครื่องเล่นดีวีดี 5.1 ที่ผมใช้อยู่) ลองดูครับ