ผู้เขียน หัวข้อ: ชุด In the bob onkyo 3500 ปรับซับยังงัยดีครับ  (อ่าน 1664 ครั้ง)

ออฟไลน์ beambeam

• Flat TV member
  • *
ชุด In the bob onkyo 3500 ปรับซับยังงัยดีครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 08:40:25 am »
ตัวนี้เป็นซับ passive ตอนเปิดดูหนังหรือฟังเพลงผมแทบไม่ได้ยินเสียงจากซับเลย เบามาก แนะนำวิธีปรับเสียงให้ทีครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ชุด In the bob onkyo 3500 ปรับซับยังงัยดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 03:09:58 pm »
...ในเมนู AVR ตั้งความถี่ซัป ..Speaker Config (Cossover) 80 Hz หรือ 120 Hz
                                  ...Double Bass  ..... On

... Revel Cal ...subwoofer ตั้งค่าที่     0 db ถ้าหากปรับไป +1  , +2 , +3...เสียงจะดังขึ้นเรื่อยๆ

..Audio..
            Bass     +10
         Trable      +10

Dynamic Volume       Light

ตัวตู้ซับวูฟเฟอร์ (หลังตู้)

ลองเลื่อนเฟสลำโพง  0-180 องศา ไปข้างใดซีกใดซีกหนึ่ง จะได้ยินเสียงเบสดัง เสียงดี 1 ด้าน

......(ที่กล่าวตั้งค่ามาทั้งหมด เป็นการปฏิบัติให้เสียงเบสดังขึ้น ส่วนคุณภาพเสียงแล้วแต่สภาพห้องนะครับ ต้องปรับแต่งละเอียดอีกที เช่น ตู้ซับวางเข้าหามุมห้องประมาณนี้.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 03:18:37 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ Lo_ok4

• Flat TV member
  • *
Re: ชุด In the bob onkyo 3500 ปรับซับยังงัยดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 10:21:27 am »
ตัวนี้เป็นซับ passive ตอนเปิดดูหนังหรือฟังเพลงผมแทบไม่ได้ยินเสียงจากซับเลย เบามาก แนะนำวิธีปรับเสียงให้ทีครับ
จัดวางตำแหน่งของซัพใหม่ครับ ให้อยู่ในตำแหน่งมุมห้อง เพราะซัพรุ่นนี้จะยิงลงพื้นทำมุม 360 องศา ตัดครอสที่ 120 เร่งโวลุ่ม ไปที่ +3
ส่วนความดังของคู่หน้าให้ตั้งเป็น 0 เซ็นเตอร์ 1 เซอร์ราวน์ +3 ก้อน่าจะพอ ปิดดับเบิ้ลเบส ปรับ เบส แหลม ให้เป็น 0 ทั้งหมด วางตำแหน่งของลำโพงให้อยู่ในระดับหู แล้วเซ็ทระยะหว่างของแต่ละลำโพงโดยยึดระยะห่างจริงเกินได้นิดหน่อย ลองดูครับ