ผู้เขียน หัวข้อ: นำ Home Theater มาใช้กับ PC ได้ไหมครับ (ไม่เก่งเครื่องเสียง)  (อ่าน 14353 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittikunoc

• *
วันก่อน ผมเดินหา subwoofer อยากจะเอามาเปลี่ยนกับซับลำโพงเก่าที่บ้าน AJ 5.1 ที่ใช้กับคอมอยู่น่ะครับ
ก็ไปเจอ sub หลายตัวที่น่าสนใจ แต่เขาบอกว่าต้องใช้ AVR .. ซึ่งตัวเองไม่มีครับ
ด้วยงบประมาณที่ค่อนข้างน้อยจึงไม่สามารถซื้อใหม่หลายๆอย่างได้

ที่อยากเปลี่ยนซับเพราะ AJ ตัวเก่าใช้มาหลายปีแล้วครับ เวลาดูหนังแล้วเบสมันกระพือๆๆเหมือนมันสุดแล้ว
ก็เลยอยากเปลี่ยนประสบการณ์รับเบสที่นุ่มขึ้นครับผม

ทีนี้ผมเดินไปเจอรุ่นนี้ Sony BDV-E4100 ราคา 11990 บาท
ทดลองฟังเสียงก็โอเคชอบ ไม่ต้องเอารุ่นดีแพงมาก แค่ใช้ดูหนัง เล่นเกม บนคอม ในห้องนอนตัวเองครับ

ทีนี้ ผมไม่รู้ว่ามันต้องใช้คู่กับเครื่องเล่นด้วยหรอครับ มีแบบแยกขายไหมครับ
หรือว่ามันสามารถต่อกับคอมได้หรือไม่ครับ

หรือใครมีลำโพงนุ่ม ๆ ประหยัดๆใช้กับคอมได้แนะนำก็ช่วยบอกด้วยครับ

ออฟไลน์ nakrabb

• Flat TV member
  • *
Re: นำ Home Theater มาใช้กับ PC ได้ไหมครับ (ไม่เก่งเครื่องเสียง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 11:17:09 am »
 ต่อเสียงจากช่องหูฟังของคอมพิวเตอร์ มายังช่อง audio in ของเครื่องเสียงได้ครับ ส่วนเครื่องเล่นก็มีอยู่ในตัวอยู่แล้วครับ (BD/DVD/VCDฯ)

ออฟไลน์ Glory44

• LCD TV member
  • **
  • ???????!!..?????????? ????????????????????????!!
Re: นำ Home Theater มาใช้กับ PC ได้ไหมครับ (ไม่เก่งเครื่องเสียง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 04:14:02 pm »

ต่อกับคอมได้ครับ ถ้าคอมท่านมีช่องต่อ Optical แบบในรูป ซื้อสาย Optical มา 1 เส้นแล้วต่อที่ช่อง Optical จากคอมมาเข้าที่ช่อง Optical in ที่หลังเครื่องโซนี่ แล้วมาตั้งค่าเสียงที่คอมให้ออกที่ Optical แล้วปรับเป็น 5.1 เท่านี้ก็เล่นไฟล์หนังเช่น MKV จากโปรแกรมบนคอมให้เสียงออกเป็น 5.1 ได้แล้ว โปรแกรมที่เล่นแล้วถอดเสียง 5.1 ได้ก็มี XBMC ,Splash EX,PowerDVD เป็นต้น แต่สาย Optical ให้ได้แค่ Dolby Digital กับ DTS ธรรมดาแค่นั้นนะครับ ถ้าจะเอาเสียงแบบ Doby TrueHD กับ DTS-HDMA คงต้องเล่นด้วยแผ่น Blu-ray กับเครื่องโซนี่เองหรือไม่ก็เอา External HDD ที่มีไฟล์หนังที่บันทึกเสียงมาแบบ HD ..แล้วเสียบเล่นกับช่อง USB ที่เครื่องโซนี่เอาครับ (แบบหลังนี่ต้องลองเช็คสเปกเครื่องโซนี่ดูก่อนนะครับว่าช่อง USB รองรับการเล่นไฟล์ภาพยนตร์แบบไหนบ้าง)

ออฟไลน์ maximum4004

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 06:27:35 pm »
ถ้าเป็นiMac ปลายปี2013 จะเอาเสียง5.1กับ7.1ได้มั้ยครับ ใช้โปรแกรมไหนหรือช่องต่อไหนบ้างครับ

• **
  • ???????!!..?????????? ????????????????????????!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 01:33:18 pm »
ถ้าเป็นiMac ปลายปี2013 จะเอาเสียง5.1กับ7.1ได้มั้ยครับ ใช้โปรแกรมไหนหรือช่องต่อไหนบ้างครับ
ถ้าเป็น Mac Pro ปลายปี 2013 น่าจะได้ถึง 7.1 นะ..ไม่แน่ใจ ทำได้โดยการหาซื้ออะแดปเตอร์ Mini DisplayPort ไป HDMI มา 1 เส้นแล้วต่อจากช่อง Mini DisplayPort จาก Mac ไปยังช่อง HDMI In ที่ AVR แล้วมาตั้งค่าที่ Mac โดยไปที่ตั้งค่าระบบ-เลือกเสียง-คลิกแท๊ป Out Put จากนั้นเลือกอุปกรณ์ HDMI ส่วนโปรแกรมที่ถอดเสียง 7.1 ได้ผมแนะนำ XBMC เพราะผมก็ใช้อยู่แถมโชว์ปกได้ด้วยนะ..โดยตั้งค่าตามรูปดังนี้ เข้าโปรแกรม XBMC-ไปที่ระบบ-ไปที่การส่งออกเสียง-แล้วตั้งค่าตามรูป

ตั้งค่าเสียงออกแบบนี้ครับ

ตัวโปรแกรมสามารถโชว์ปกได้ด้วยครับ

แนวทางประมาณนี้..ว่างๆก็ลองไปทำดูนะครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 12:06:48 am »
ถ้าเป็น Mac Pro ปลายปี 2013 น่าจะได้ถึง 7.1 นะ..ไม่แน่ใจ ทำได้โดยการหาซื้ออะแดปเตอร์ Mini DisplayPort ไป HDMI มา 1 เส้นแล้วต่อจากช่อง Mini DisplayPort จาก Mac ไปยังช่อง HDMI In ที่ AVR แล้วมาตั้งค่าที่ Mac โดยไปที่ตั้งค่าระบบ-เลือกเสียง-คลิกแท๊ป Out Put จากนั้นเลือกอุปกรณ์ HDMI ส่วนโปรแกรมที่ถอดเสียง 7.1 ได้ผมแนะนำ XBMC เพราะผมก็ใช้อยู่แถมโชว์ปกได้ด้วยนะ..โดยตั้งค่าตามรูปดังนี้ เข้าโปรแกรม XBMC-ไปที่ระบบ-ไปที่การส่งออกเสียง-แล้วตั้งค่าตามรูป

ตั้งค่าเสียงออกแบบนี้ครับ

ตัวโปรแกรมสามารถโชว์ปกได้ด้วยครับ

แนวทางประมาณนี้..ว่างๆก็ลองไปทำดูนะครับ

เข้าใจชัดเจนเลยครับ ขอสอบถามเรื่องคุณภาพภาพและเสียงสู้ต่อจากHD Playerได้มั้ยครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 12:48:18 pm »
"เข้าใจชัดเจนเลยครับ ขอสอบถามเรื่องคุณภาพภาพและเสียงสู้ต่อจากHD Playerได้มั้ยครับ"

มันมีหลายปัจจัยนะ ถ้า HD PLAYER ที่ใช้ชิพ Realtek ก็คงกินกันไม่ลงเท่าไหร่เพราะส่วนมากเมนบอร์ดคอมทั่วไปจะใช้ชิพ Realtek เป็นตัวถอดรหัสเสียง แต่ถ้า HD PLAYER เครื่องนั้นใช้ชิพ Sigma หรือ Marvell ประสิทธิภาพก็จะสูงกว่าคอมทั่วไปแต่ก็แลกกับราคาที่สูงขึ้น ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าจะเอาให้สูสีคอมเครื่องนั้นก็ต้องใช้การ์ดจอกับการ์ดเสียงแยกแบบเทพๆ..ซึ่งผมว่ามันไม่คุ้ม ถ้าจะเล่นหนัง HD แล้วงบลับมีเยอะจัด HD PLAYER ที่ใช้ชิพ  Sigma หรือ Marvell ซักเครื่องดีกว่า..ตอบโจทย์ได้คุ้มกว่าแน่นอนครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 05:16:37 pm »
ขอบคุณมากๆๆๆครับ :D

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
"เข้าใจชัดเจนเลยครับ ขอสอบถามเรื่องคุณภาพภาพและเสียงสู้ต่อจากHD Playerได้มั้ยครับ"

มันมีหลายปัจจัยนะ ถ้า HD PLAYER ที่ใช้ชิพ Realtek ก็คงกินกันไม่ลงเท่าไหร่เพราะส่วนมากเมนบอร์ดคอมทั่วไปจะใช้ชิพ Realtek เป็นตัวถอดรหัสเสียง แต่ถ้า HD PLAYER เครื่องนั้นใช้ชิพ Sigma หรือ Marvell ประสิทธิภาพก็จะสูงกว่าคอมทั่วไปแต่ก็แลกกับราคาที่สูงขึ้น ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าจะเอาให้สูสีคอมเครื่องนั้นก็ต้องใช้การ์ดจอกับการ์ดเสียงแยกแบบเทพๆ..ซึ่งผมว่ามันไม่คุ้ม ถ้าจะเล่นหนัง HD แล้วงบลับมีเยอะจัด HD PLAYER ที่ใช้ชิพ  Sigma หรือ Marvell ซักเครื่องดีกว่า..ตอบโจทย์ได้คุ้มกว่าแน่นอนครับ

เห็นด้วยเลยจร้า  (ช่วงปี 2008-2010  ทำคอมพ์ ดูหนัง  ไว้สองเครื่อง...........หลังเปลี่ยนมาใช้ Dune Base3.0/Prime 3.0 ในปี 2010 แล้ว  ตอนนั้น คอมพ์กลายเป็นเพียง  ตัวช่วยก็อปไฟล์  และตกงานจนปัจจุบันก็ ได้ชื่อเกาหลีๆไปแล้วคือ "คอย วัน พัง" [คิคิ]

นอกจากเรื่อง  ชิบ FW / Play engine , น้อยซ์  ในระบบของเครื่องคอมพ์  มันคงเยอะกว่า  ด้วยกระมัง........

ณ. ตอนนี้.........เครื่องHD Player ที่นับว่าคุ้มค่าทั้งคุณภาพ ของภาพ/เสียง การเล่นไฟล์  และความที่มันเป็น Digital Tuner ได้ในตัว (แล้วผ่านชิบประมวลผลภาพค่ายSigma> HDMI ด้วย)  ดูตัวเล็กๆ TV102DVBT2  ก็ยังถือว่าน่าใช้  กับราคาของใหม่ สามพันกลางๆ. [ปลื่ม]
......(ถูกกว่า  ตอนซื้อ ASUS Azona HDAV1.3Deluxe การ์ดเสียง ตัวดัง ยัดลงคอมพ์ดูหนังซะอีก)