ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งจอ  (อ่าน 3527 ครั้ง)

ออฟไลน์ suppakon

• *
การตั้งจอ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 07:26:49 am »
คืออยากจะทราบว่าทีวีผม40นิ้วควรจะมีระยะห่างในการดูประมานเท่าไรแล้วถ้าตั้งไว้ใกล้หรือไกลไปจะมีผลอะไรบางคับแล้วอีกอย่างถ้าผมเอาทีวีติดกลับผนังบ้านทีวีจะสูงกว่าที่ผมหนังดูแล้วผมใช้วิธีปรับขาทีวีให้เอียงลงมาการรับชมภาพ 3D จะมีผลอย่างไรบางคับ อ่านจากกระทู้มาเขาบอกว่าให้ตั้งจอให้อยู่ในระนาบกับสายตาคับ ถ้าผมแก้ไขโดยการเอียงจอจะช่วยได้มัยคับ

ออฟไลน์ NimBo

• LCD TV member
  • **
Re: การตั้งจอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:07:19 pm »
ทีวีโซนี่วีก้า จอแก้วตัวเก่า 25 นิ้ว  ทุกวันนี้ นั่งโตะกินข้า
ก็ยังใช้ดูข่าวดูละครอยู่ ระยะสี่ถึงห้าเมตรน่ะครับ ไม่เห็นมีปัญหาไร
เรื่องระยะห่างสำหรับทีวี 40 นิ้ว ผมว่าสี่เมตรก็อ่านซับไตเติ้ลได้อยู่ แต่เล็กไปนิดนึง
ถ้าอยากดูใหญ่ๆ ก็เข้าไปนั่งดูใกล้ๆสิครับ
เรื่องมุมมอง สำหรับทีวี โดยเฉพาะหนังสามดี
ก็ตามนั้นครับ ดีสุดคือกลางจอ ทั้งแนวนอน และแนวตั้ง
ส่วนตัวผม ชอบดูคนเดียว เพราะจะได้อยู่ตรงกลาง มันได้ทั้งภาพและเสียง
กรณี ทีวีอยู่สูง การเอียงจอช่วยได้แน่นอนครับ เป็นวิธีแก้ปัญหาแสงสะท้อนตอนกลางวัน ได้ด้วยแหละ
(แต่คนดูน่ะสิ เหอๆ เงยหน้ายังกะ . . . ชะเง้อหาอะไร . . เครื่องบินมั๊ง)

ออฟไลน์ NimBo

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:43:34 pm »
ทีวีโซนี่วีก้า จอแก้วตัวเก่า 25 นิ้ว  ทุกวันนี้ นั่งโตะกินข้า
ก็ยังใช้ดูข่าวดูละครอยู่ ระยะสี่ถึงห้าเมตรน่ะครับ ไม่เห็นมีปัญหาไร
เรื่องระยะห่างสำหรับทีวี 40 นิ้ว ผมว่าสี่เมตรก็อ่านซับไตเติ้ลได้อยู่ แต่เล็กไปนิดนึง
ถ้าอยากดูใหญ่ๆ ก็เข้าไปนั่งดูใกล้ๆสิครับ
เรื่องมุมมอง สำหรับทีวี โดยเฉพาะหนังสามดี
ก็ตามนั้นครับ ดีสุดคือกลางจอ ทั้งแนวนอน และแนวตั้ง
ส่วนตัวผม ชอบดูคนเดียว เพราะจะได้อยู่ตรงกลาง
ทีวีสมัยนี้มีมุมมองได้กว้างกว่ารุ่นเก่าๆมากมาย
แต่การดูทีวีอยู่กลางในระดับสายตา เรานั่งดูได้สบายตัว ดูทั้งวันแล้วไม่ปวดเมื่อย
กรณี ทีวีอยู่สูง การเอียงจอช่วยได้แน่นอนครับ เป็นวิธีแก้ปัญหาแสงสะท้อนตอนกลางวัน ได้ด้วยแหละ
(แต่คนดูน่ะสิ เหอๆ เงยหน้ายังกะ . . . ชะเง้อหาอะไร . . เครื่องบินมั๊ง)

ออฟไลน์ suppakon

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 10:32:47 am »
ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 01:58:27 am »
คงต้องเล่นทีวีสามดี แบบแอคทีฟครับ..