ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ Toshiaba รุ่น 32L2450VT ดูดิจิตอลได้ไหมครับ  (อ่าน 3714 ครั้ง)

ออฟไลน์ NobiteR

• *
        พอดีผมไม่ได้หาข้อมูลเรื่องสัญญาณทีวีดิจิตอลก่อนไปซื้อทีวีรุ่นนี้อะครับ เพราะตอนแรกเล็ง sharp 32" เอาไว้  แต่พอไปถึง powerbuy เห็นมันลดราคา แล้วก็ถูกกว่า sharp ที่เล็งไว้ก็เลยสอยมาเลย คนขายก็เชียร์ว่ารับสัญญาณดิจิตอลได้ ดูทีวีได้ไม่ต้องใช้กล่องรับสัญญาณ ผมดูด้านหลังเครื่องก็มีสติกเกอร์ของ กสทช. รับรองอยู่ แต่พอเอามาต่อสายอากาศที่หอพัก กลับจูนเจอแต่สัญญาณทีวีอนาล็อกอะครับ  ภาพในจอก็เบลอๆยืดๆ สมเป็นอนาล็อกจริงๆ  [โขก] (ในจอทีวีตอนจูนมันขึ้นว่าเจอแต่ analog TV  ส่วนที่หอพักใช้จานทรูเป็นตัวรับสัญญาณครับแต่น่าจะเป็นจานที่พ่วงแถมมากับตอนวื้อบริการอินเตอร์เน็ตเพราะว่าจูนไม่เจอช่องทรูสักช่อง )  

ก็เลยนอยด์ว่าจะโดนหลอกขายรึป่าว  [เศร้า] รึว่า มันรับสัญญาณได้จริงแต่เป็นที่กล่องกะจานทรูของหอพักผมเองที่เก่าจนรับดิจิตอลไม่ได้ แล้วถ้าผมอยากดูดิจิตอล ต้องทำยังไงครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ ผมเด็กน้อยด้อยความรู้ โปรดชี้แนะที  [ปลื่ม]

ปล.ผมแนบรูปสติกเกอร์ของ กสทช. ที่ว่ามาด้วยละครับ

ปล2. ตามมุมจอที่เป็นเลขช่องก็มี HD ต่อท้ายอยู่นะครับ แต่ภาพไม่ชัดเลย แล้วที่งงยิ้่งกว่าคือ ช่องมีไม่ครบตามที่ กสทช เคยทำประกาศเลขช่องออกมาด้วยอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2014, 02:29:32 pm โดย NobiteR »

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: รบกวนผู้รู้ Toshiaba รุ่น 32L2450VT ดูดิจิตอลได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 01:44:03 am »
ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ..?
ถ้า..อยู่ใกล้เสาส่งสัญญาณ ลองหาซื้อเสาหนวดกุ้งราคาถูกๆ มาต่อดูครับ..
ส่วนที่ว่า..เสียบสายอากาศของหอพัก แล้วรับสัญญาณดิจิตอลทีวีไม่ได้..
คาดว่า..ระบบของหอพัก คงเป็นระบบแบบเคเบิ้ล คือ..ทางหอส่งช่องรายการต่างๆเอง
ไม่ใช่สัญญาณจากเสาอากาศ จึงทำให้ทีวีไม่สามารถรับสัญญาณที่เขาออกอากาศได้ครับ..

ออฟไลน์ NobiteR

• *
Re: รบกวนผู้รู้ Toshiaba รุ่น 32L2450VT ดูดิจิตอลได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 07:57:49 pm »
ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ..?
ถ้า..อยู่ใกล้เสาส่งสัญญาณ ลองหาซื้อเสาหนวดกุ้งราคาถูกๆ มาต่อดูครับ..
ส่วนที่ว่า..เสียบสายอากาศของหอพัก แล้วรับสัญญาณดิจิตอลทีวีไม่ได้..
คาดว่า..ระบบของหอพัก คงเป็นระบบแบบเคเบิ้ล คือ..ทางหอส่งช่องรายการต่างๆเอง
ไม่ใช่สัญญาณจากเสาอากาศ จึงทำให้ทีวีไม่สามารถรับสัญญาณที่เขาออกอากาศได้ครับ..

อ่อครับผม ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม] เดี๋ยวจะลองไปซื้อมาต่อดู ได้ผลยังไงจะมาบอกนะครับ
ว่าแต่อยู่ห่างจากเสาส่งสัญญาณ 19 กม.นี่ถือว่าไกลไหมครับ ผมอยู่แถว รามอินทรา กม.2 (พอดีลองโหลดแอพเชคเสาสัญญาณ DTV มามันบอกว่าอยู่ห่างเสาที่ใบหยก ประมาณ 19 กม.ครับ)

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 09:18:34 pm »
ไมไกล..ครับ