ผู้เขียน หัวข้อ: งงๆกับเรือง set top box, android box  (อ่าน 8189 ครั้ง)

ออฟไลน์ tintin_hcu

• Flat TV member
  • *
งงๆกับเรือง set top box, android box
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 03:37:35 am »
สวัสดีครับ
       ผมกำลังจะซื้อLED TV ของ sharp 39นิ้ว แบบธรรมดาไม่มีdigital DB-2 tuner เลยต้องซื้อset top box  ที่นี้สงสัยว่าถ้าผมใช้android box จะสามารถใช้แทนset top box ได้ไหมครับ หรือว่าต้องซื้อคู่กันสองกล่องเลยครับ แล้วผมต้องใช้เสาดิจิตอลไหมครับหรือเสาก้างปลาธรรมดาก็ได้ครับ
ÁջѭËÒàÃ×èͧÂÒ »ÃÖ¡ÉÒàÀÊѪ¡Ã

ออฟไลน์ BuBi

• LCD TV member
  • **
Re: งงๆกับเรือง set top box, android box
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 01:10:03 pm »
พวกกล่อง android หรือ HD Player ทั้งหลายถ้าจะดู TV digital ได้มันต้องมี tuner DVB-T2 ด้วยครับ ยกตัวอย่างเช่น CloudTV T2A , Dune tv102-t2

ส่วนจะใช้เสาก้างปลาธรรมดา หรือเสาอากาศแบบไหนนั้นแล้วแต่ระยะไกล-ใกล้กับเสาส่งหลักครับ ไม่สามารถฟันธงระบุลงไปได้ เพราะตอนนี้ผมอยู่สะพานใหม่ ย่านบางเขน ติดๆสายไหม ลองเปลี่ยนทั้งกล่อง(มีสามกล่อง Samart Strong Pro,PlanetComm,AJ) ทั้งเสาภายนอก เสาภายใน Active(ตัวแรง D1A) หรือไม่ Active ยังรับสัญญาณแกว่งๆ ไม่ครบทุก MUX เลย
แต่พอเอากล่องพวกนี้มาใช้ที่ทำงานย่านบางกะปิ-รามคำแหง แค่ต่อสาย RF ไปเกี่ยวกะลวดแค่เนี๊ยะยังรับได้ครบทุก mux ชัดเต็มทุกช่องเลย

ด้วยจิตคาราวะครับผม

ออฟไลน์ tintin_hcu

• *
Re: งงๆกับเรือง set top box, android box
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 03:59:42 am »
ขอบคุณมากๆครับ
แล้วถ้าอยู่สัตหีบ จะเช็กได้อย่างไรครับว่าบ้านผมอยู่ใกล้แหล่งสัญญาณทีวีดิจิตอลไหมครับ
ÁջѭËÒàÃ×èͧÂÒ »ÃÖ¡ÉÒàÀÊѪ¡Ã

ออฟไลน์ ponpon01

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 09:39:46 am »
ขอบคุณมากๆครับ
แล้วถ้าอยู่สัตหีบ จะเช็กได้อย่างไรครับว่าบ้านผมอยู่ใกล้แหล่งสัญญาณทีวีดิจิตอลไหมครับ
download  app ชื่อ dtv service area  ใช้ได้ทั้ง IOS และ Android  สามารถดูระยะทางจากบ้านมายังสถานีส่ง
ข้อดีอีกอย่าง คือเอามาตั้งทิศทางของเสาอากาศได้ครับ

ออฟไลน์ Napatpat82

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 08:53:26 pm »
ถ้าต้องการครบตามที่ถามมาให้ซื้อกล่องแอนดรอยบ็อกที่รับดิจิตอลทีวีได้ด้วย ตัวเดียวจบครับ

ออฟไลน์ phurid

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 02:03:01 am »
Hd playerจบ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 12:32:58 pm »
Cloudhdtv ทำได้ทั้งสองอย่างครบถ้วน

ออฟไลน์ Napatpat82

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 12:06:22 am »
Cloudhdtv ทำได้ทั้งสองอย่างครบถ้วน

ตามนั้นครับ Cloud HDTv เป็นทั้ง2อย่างตามที่ต้องการครับ

ออฟไลน์ koknum2531

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 05:09:23 pm »
HD player ค่ะ.

รบกวนฝากลิ้งค์ด้วยนะคะ
michaelhester.net/
sbth-hotel.com