ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมือใหม่ รบกวนสอบถามครับ sherwood 6503 กับ Egreat R6A ii เสียงไม่ออก 5.1  (อ่าน 2522 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohhonui

• LCD TV member
  • **
ผมมือใหม่ รบกวนสอบถามครับ sherwood 6503 กับ Egreat R6A ii  เสียงไม่ออก 5.1  (ต่อสาย OPTIC ) ลำโพงที่ใช้ Bosswood BS-94 + Sw Sherwood S3 ครับผม
- ตั้งค่าที่  audio ของ R6A ii  เป็น RAW แล้วครับ แต่เสียงออกแต่เป็น 2CH DOWNMIX (เสียงพูดใสดีครับแต่่ออกลำโพงไม่ครบทุกตัว ออกแค่ FL,FR,SW)
- กดปุ่ม surround ที่รีโมท AVR  ลำโพงออกครบทุกตัว แต่ เสียงพูดเบามากๆ
ผมต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มมั้ยครับ รบกวนพี่ๆแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Glory44

• **
  • ???????!!..?????????? ????????????????????????!!
ผมใช้ Egreat R200S (ต่อสาย HDMI 1.4) ตั้งค่า audio เป็น Auto ออกครบทุกฟอร์แมตเสียง(นอกเสียจากว่าหนังเรื่องนั้นบันทึกเสียงมาแบบ 2 แชนแนล AVR จะจำลองเสียงแบบโปรลอจิกII ให้ครับ)..ไม่ทราบจะเหมือนกันกับต่อสายแบบ Optical ไหมนะ แต่ยังไงก็ลองตั้งค่า audio เป็น Auto ดูก่อนละกันนะครับ

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
เลือก auto ที่ avr ครับเครื่องจะเลือกสัญญาณ อัตโนมัติ ถ้าเสียงพูดเบา ให้ปรับที่ channel level ครับรวมทั้งเสียง surround ด้วยครับ

ออฟไลน์ ohhonui

• **
ขอบคุณทุกคำตอบเลยครับ  เดี่ยวผมลองทำดูครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2014, 09:08:41 pm โดย ronnawut »