ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Klipsch (RF52II, RB51II, RC52II) กับ Polk (RTi A5, A3, CSi A6) ตัวไหนน  (อ่าน 19369 ครั้ง)

ออฟไลน์ TonDelta

• Flat TV member
  • *
ตอนนี้กำลังจะหา HT สักชุกเอาไว้ดูหนังช่วงปีใหม่แต่ลังเลระหว่าง Klipsch (RF52II, RB51II, RC52II) กับ Polk (RTi A5, A3, CSi A6) ส่วน AVR ที่มองไว้ก็คือ Onkyo  838 แล้วตัว SUB คือ Klipsch R-112SW เลยอยากถามความเห็นของหลายๆ ท่านหน่อยครับว่า ชุดไหนน่าจะ ok มากกว่ากันครับ แล้วถ้าผมจะเปลี่ยนจาก RTi A5 ไปเป็น A7 ต้ว 838 จะขับไหวไหมครับ ใช้ 50/50 ระหว่างดูหนังกับฟังเพลงครับ หรือถ้ามีชุดไหนแนะนำนอกจากนี้ก็ยินดีครับ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ strikefirst

• LCD TV member
  • **
Re: ระหว่าง Klipsch (RF52II, RB51II, RC52II) กับ Polk (RTi A5, A3, CSi A6) ตัวไหนน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 11:40:10 am »
แนะนำให้ไปลองฟังเทียบกันครับ ให้ทางร้านจัดต่อกับแอมป์ 838 เลยครับ

ส่วนตัวผมก่อนหน้านี้ใช้ ชุด A7 กับแอมป์ Yamaha ตอนนี้เปลี่ยนไปใช้ Klipsch แล้วครับ เน้นดูหนัง 100%

เสียงที่ได้ถูกใจกว่า Polk มาก ดูหนังมันดีจริงๆ

• *
Re: ระหว่าง Klipsch (RF52II, RB51II, RC52II) กับ Polk (RTi A5, A3, CSi A6) ตัวไหนน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 11:47:54 am »
แนะนำให้ไปลองฟังเทียบกันครับ ให้ทางร้านจัดต่อกับแอมป์ 838 เลยครับ

ส่วนตัวผมก่อนหน้านี้ใช้ ชุด A7 กับแอมป์ Yamaha ตอนนี้เปลี่ยนไปใช้ Klipsch แล้วครับ เน้นดูหนัง 100%

เสียงที่ได้ถูกใจกว่า Polk มาก ดูหนังมันดีจริงๆ

แล้วเปลี่ยนไปใช้ตัวไหนครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 12:04:09 pm »

แล้วเปลี่ยนไปใช้ตัวไหนครับ

Klipsch  RF62  RC62  RB61 ครับ

ออฟไลน์ noom03

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 03:50:49 pm »
50/50 polk น่าจะลงตัวแล้วคับ ถ้าดูหนังเยอะหน่อย Klipsch จะลงตัวมากดูหนังเสียงพุ่งๆมันมากคับ ผมก็เปลี่ยนจาก polk เป็น Klipsch เพราะดูหนังเป็นหลัก ใช้ avr yam หลังจากเปลี่ยนรายละเอียดดีขึ้นมากเสียงที่ไม่เคยได้ยินจาก polk กลับมาชัดมาก แต่ฟังเพลงสู้ polk ไม่ได้ยุดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2014, 03:54:07 pm โดย noom03 »

ออฟไลน์ Kankasem

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 07:21:40 pm »
เลือกอยากครับ แต่เลือก polk เพราะถูกกกว่า

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 12:59:32 am »
ถ้าฟังเพลงด้วย ทาง Polk ได้เปรียบกว่า ต้องไปลองฟังด้วยตัวเองครับ เสียงแตกต่างกันอย่างชัดเจน

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 09:16:26 am »
แจ้งว่า  ใช้ 50/50 ระหว่างดูหนังกับฟังเพลง  เลือก polk

ถ้า 80/20  เลือก Klipsch

[กระโดด]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 10:17:50 am »
ใจ ชอบ klipsch ไปคลิป ดีกว่าครับ ผมงบน้อยเลย แวะ polk ก่อนครับ

ออฟไลน์ wongskora

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 09:46:14 pm »
klipsch มีข้อดีตรง 1.กินวัตต์น้อยไม่ต้องซื้อ avr ตัวใหญ่มาขับก็เอาอยู่ 2.เสียงดังกว่าคู่แข่ง ขับง่าย ดอกลำโพงไวมาก 3.เบสเยอะ 4. สด พุ่ง จะแจ้ง เสียงแหลมกรุ้งกริ้งเป็นประกาย 5. โดยรวมดูหนังมันส์กว่า 6. รุ่น reference ii จูนเสียงมาฟังเพลงดีด้วย โดยเฉพาะเพลงร็อค แดนซ์ แจ็ซ เพลงป็อบจังหวะคึกคัก คลาสสิกที่เล่นเครื่องดนตรี เวทีเสียงกว้างเรียกว่าหลุดลำโพงเลย แต่เพลงเน้นเสียงร้อง เสียงอาจไม่ค่อยหนาอิ่มหวานเท่าไหร่ เพิ่มเติมอีกอย่างในอเมริกาและทั่วโลก klipsch ขายดีกว่า polk และ klipsch มีหลากหลายรุ่นกว่า แพงกว่า จากการจัดอันดัแบรนด์เครื่องเสียงปีนี้ครับ
http://topyaps.com/top-10-speaker-manufacturing-companies

polk ที่ดีกว่าคือ 1.ตัวตู้งานประกอบเนี้ยบ ใช้ไม้แท้ 2.ประกันนานกว่าถึง 5ปีขณะที่ klipsch ปีเดียว 3.ราคาถูกกว่า 4. ได้ดอกลำโพงใหญ่กว่า 6.5 นิ้ว อีกเจ้า 5.25 นิ้ว แต่เรื่องเสียงอันหลังกลับดีกว่า โดยรวมแนวลำโพงออกสุภาพ บาลานซ์ดเสียงดี ออกหวานนุ่ม ฟังเพลง เน้นเสียงร้อง อะคูสติก ออดิโอไฟล์เพลงสบายๆ เพราะกว่า(อันนี้นักเล่นเครื่องเสียงบ้านเราจะชอบแนวนี้) ส่วนดูหนังนั้นเสียงใหญ่อิ่มหนา เบสพอมี แต่ไม่ค่อยสะใจ ไม่โดดเด่นออกกลางๆ ต้องพึ่งซับเทพและavrตัวใหญ่ถึงรีดประสิทธิภาพของมันออกมาได้เต็มที่
ส่วนตัวผมว่าดูหนังดูคอนเสิร์ตยังเป็นรอง klipsch อยู่อีกระดับขั้นหนึ่งครับผม klipsch แก้ปัญหาเสียงก็เปลียนสายลำโพงดีๆ เทพขึ้นอีกลงทุนน้อยกว่ากันเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2014, 09:49:21 pm โดย wongskora »

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 11:21:43 am »
klipsch มีข้อดีตรง 1.กินวัตต์น้อยไม่ต้องซื้อ avr ตัวใหญ่มาขับก็เอาอยู่ 2.เสียงดังกว่าคู่แข่ง ขับง่าย ดอกลำโพงไวมาก 3.เบสเยอะ 4. สด พุ่ง จะแจ้ง เสียงแหลมกรุ้งกริ้งเป็นประกาย 5. โดยรวมดูหนังมันส์กว่า 6. รุ่น reference ii จูนเสียงมาฟังเพลงดีด้วย โดยเฉพาะเพลงร็อค แดนซ์ แจ็ซ เพลงป็อบจังหวะคึกคัก คลาสสิกที่เล่นเครื่องดนตรี เวทีเสียงกว้างเรียกว่าหลุดลำโพงเลย แต่เพลงเน้นเสียงร้อง เสียงอาจไม่ค่อยหนาอิ่มหวานเท่าไหร่ เพิ่มเติมอีกอย่างในอเมริกาและทั่วโลก klipsch ขายดีกว่า polk และ klipsch มีหลากหลายรุ่นกว่า แพงกว่า จากการจัดอันดัแบรนด์เครื่องเสียงปีนี้ครับ
http://topyaps.com/top-10-speaker-manufacturing-companies

polk ที่ดีกว่าคือ 1.ตัวตู้งานประกอบเนี้ยบ ใช้ไม้แท้ 2.ประกันนานกว่าถึง 5ปีขณะที่ klipsch ปีเดียว 3.ราคาถูกกว่า 4. ได้ดอกลำโพงใหญ่กว่า 6.5 นิ้ว อีกเจ้า 5.25 นิ้ว แต่เรื่องเสียงอันหลังกลับดีกว่า โดยรวมแนวลำโพงออกสุภาพ บาลานซ์ดเสียงดี ออกหวานนุ่ม ฟังเพลง เน้นเสียงร้อง อะคูสติก ออดิโอไฟล์เพลงสบายๆ เพราะกว่า(อันนี้นักเล่นเครื่องเสียงบ้านเราจะชอบแนวนี้) ส่วนดูหนังนั้นเสียงใหญ่อิ่มหนา เบสพอมี แต่ไม่ค่อยสะใจ ไม่โดดเด่นออกกลางๆ ต้องพึ่งซับเทพและavrตัวใหญ่ถึงรีดประสิทธิภาพของมันออกมาได้เต็มที่
ส่วนตัวผมว่าดูหนังดูคอนเสิร์ตยังเป็นรอง klipsch อยู่อีกระดับขั้นหนึ่งครับผม klipsch แก้ปัญหาเสียงก็เปลียนสายลำโพงดีๆ เทพขึ้นอีกลงทุนน้อยกว่ากันเยอะ

[รัก] [รัก] [รัก] [รัก] ชัดเจนเลย

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 11:33:23 am »
Klipsch จะบอกว่าฟังเพลงไม่ได้เรื่องก็อาจจะใช่ครับ
แต่ถ้าจับกับแอมป์ดีๆ ฟังกับเพลงบางแนวแล้วดีเลยนะครับ  ถ้าชอบแนวโจ๊ะๆ เบสพรึ่บๆ เพลงร๊อค เพลงอิเลกโทรนิกนี่ ทำได้ดีกว่า Polk เยอะครับ

ส่วน Polk ถ้าจะฟังเพลง ผมมองว่ามันทำได้ดีกับแนวเพลงร้อง เพลงช้า เพลงที่นุ่มๆมากกว่า  เคยเอาแอมป์ (Int amp )ตัวนึงกำลังขับ 125 watts ขึ้นชื่อเรื่องกำลังสำรองสูงไปขับ rti a7 แล้วเปิดเพลงร๊อครู้สึกว่าเบสช้ากว่าโน๊ตดนตรี จนมันกลืนไปในบางช่วงที่จังหวะมันเร็วๆครับ คือเบส เสียงกระเดื่อง มันเหมือนนุ่มไม่ขึงตึง ออกแผ่ๆหน่อย อารมยังไม่ใช่  จริงๆแอมป์อาจจะยังขับลำโพงได้ไม่สุด ถ้าไป polk แอมป์ต้องจัดเต็มกว่านี้ครับถึงจะได้อรรถรส   ส่วนเพลงช้า polk ทำได้ดีกว่าแน่นอนครับ นุ่มนวล ละมุลกว่า

ส่วน klipsch  เอาแอมป์ Int amp ตัวเดิมมาขับนี่กระจุย เบส กลอง กระเดื่อง ตุบๆ ตับๆ

ปล พูดแต่เรื่องฟังเพลงนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 11:34:34 am โดย keamglad »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 03:30:26 pm »
อ่าน กะทู้นี้ แล้วอยากได้ klipsch มาทันทีเลย อิอิ
ใครมี rb 61 rb 51 rc 52 เอามาแลก polk a3 a1 a4 ที ครับอยากได้ อิอิ

ออฟไลน์ 2ter

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 06:52:11 pm »
ใครว่าลำโพง klipsch ฟังเพลงไม่ดี ไม่จริ๊งงงไม่จริง ตั้งแต่ reference series ii ขึ้นไปสุดยอดทั้งดูหนังและฟังเพลง [ปลื่ม]
จากประสบการณ์ในการฟัง klipsch รุ่นนี้ในการฟังเพลงล้วนๆ ขอบอกเลยว่า
มันเหมือนนักร้องมาแสดง ร้อง หรือโชว์อยู่ตรงหน้าเรา  [เท่ห์]
เสียงหลุดตู้ ลำโพงล่องหนไปเลย ยิ่งได้แอมป์กำลังขับดีๆ (ตามสเปก) จะยิ่งเผยรายละเอียด เด่นมากเรื่องเวทีเสียงที่กว้าง ไดนามิกเสียงสูง-กลาง-ต่ำ ครบถ้วน โดยเฉพาะเสียงเครื่องเป่า เสียงกลอง กระเดื่องเป็นลูกๆ พวกเครื่องเคาะ เสียงใสๆ นี่กระจ่างแหลมพุ่งทอดยาว เสียงสายกีตาร์ยังชัดเป็นเม็ดๆ เลย เรื่องเสียงร้องก็ชัดเจน แต่อาจติดบางหน่อย (แก้ไขได้โดยใช้สายลำโพงที่เด่นเสียงกลาง บุคลิกประมาณ audioquest) ขอบอกว่ายิ่งเล่นรุ่นใหญ่เสียงก็ยิ่งดีขึ้น  [โย่ว]

จริงๆ ถ้าดอกลำโพงเท่ากันที่ 6.5 นิ้ว polk ชุด a5 เทียบกับ klipsch ชุด rf 62 นะครับ
ทว่าเอาชุด rf 52 มาเทียบ อาจเป็นราคาที่พอๆ กัน
แต่ยังว่าแหละ คุณภาพเสียง เทคโนโลยีและนวัตกรรม klipsch เหนือกว่า polk อยู่แล้วสเต๊ปหนึ่งครับ
ลองไปฟังดูสิครับ อันไหนติดหูกว่ากัน  [yes]

สรุปฟังลำโพง klipsch อารมณ์ประมาณชม live concert หรือฟัง studio album มาบันทึกเสียง ให้เราฟังตรงหน้าเรา
klipsch ลักษณะเป็นลำโพงเปิด ออกสด จะแจ้ง สมจริง ตรงไปตรงมา
ฉะนั้นบางคนอาจชอบลำโพงที่ฟังสบายๆ ระรื่นหู ไพเราะเสียงกลางๆ ไม่จัดเกินไป โดยปรับโททัลบาลานซ์ให้เสียงหวานอิ่ม ชนิดฟังเพลินได้ทั้งวัน เปิดเพลงทุกแนวไพเราะเสนาะหูเหมือนกันหมด แต่ klipsch จะเป็นลำโพงที่ซื่อสัตย์ ถ่ายทอดรายละเอียดเสียงมีอะไร ออกมายังงั้น
ดังนั้น klipsch จึงไม่ใช้ลำโพงที่ฟังเพราะทุกแนว จะโดดเด่นในเรื่อง rock metal pop trance dance มันส์ๆ jazz อันนี้สุดยอด ส่วนเพลงอื่นๆ ก็ฟังได้ดี [มากมาย]
ส่วนที่ว่าเสียงจัดเกินไปฟังแล้วล้าหู ผมว่าฟังเรื่อยๆ จะชินไปเอง และปกติเราก็ไม่ได้เปิดเพลดูหนังตลอดเวลาอยู่แล้ว  [รัก]

ป.ล. คนที่เล่น klipsch ระวังหูเสียนะครับ ใช้แล้วไม่อยากเปลี่ยนยี่ห้อเลย เพราะเรื่องดูหนังเนี่ยสุดๆจริงๆ สะใจมากกก ราวกับลำโพงที่เกิดมาเพื่อสิ่งนี้ครับ ยี่ห้ออื่นฟังแล้วไม่สนุกเลย ขอบอก  [เชิด]

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 10:03:30 am »
ใครว่าลำโพง klipsch ฟังเพลงไม่ดี ไม่จริ๊งงงไม่จริง ตั้งแต่ reference series ii ขึ้นไปสุดยอดทั้งดูหนังและฟังเพลง [ปลื่ม]
จากประสบการณ์ในการฟัง klipsch รุ่นนี้ในการฟังเพลงล้วนๆ ขอบอกเลยว่า
มันเหมือนนักร้องมาแสดง ร้อง หรือโชว์อยู่ตรงหน้าเรา  [เท่ห์]
เสียงหลุดตู้ ลำโพงล่องหนไปเลย ยิ่งได้แอมป์กำลังขับดีๆ (ตามสเปก) จะยิ่งเผยรายละเอียด เด่นมากเรื่องเวทีเสียงที่กว้าง ไดนามิกเสียงสูง-กลาง-ต่ำ ครบถ้วน โดยเฉพาะเสียงเครื่องเป่า เสียงกลอง กระเดื่องเป็นลูกๆ พวกเครื่องเคาะ เสียงใสๆ นี่กระจ่างแหลมพุ่งทอดยาว เสียงสายกีตาร์ยังชัดเป็นเม็ดๆ เลย เรื่องเสียงร้องก็ชัดเจน แต่อาจติดบางหน่อย (แก้ไขได้โดยใช้สายลำโพงที่เด่นเสียงกลาง บุคลิกประมาณ audioquest) ขอบอกว่ายิ่งเล่นรุ่นใหญ่เสียงก็ยิ่งดีขึ้น  [โย่ว]

จริงๆ ถ้าดอกลำโพงเท่ากันที่ 6.5 นิ้ว polk ชุด a5 เทียบกับ klipsch ชุด rf 62 นะครับ
ทว่าเอาชุด rf 52 มาเทียบ อาจเป็นราคาที่พอๆ กัน
แต่ยังว่าแหละ คุณภาพเสียง เทคโนโลยีและนวัตกรรม klipsch เหนือกว่า polk อยู่แล้วสเต๊ปหนึ่งครับ
ลองไปฟังดูสิครับ อันไหนติดหูกว่ากัน  [yes]

สรุปฟังลำโพง klipsch อารมณ์ประมาณชม live concert หรือฟัง studio album มาบันทึกเสียง ให้เราฟังตรงหน้าเรา
klipsch ลักษณะเป็นลำโพงเปิด ออกสด จะแจ้ง สมจริง ตรงไปตรงมา
ฉะนั้นบางคนอาจชอบลำโพงที่ฟังสบายๆ ระรื่นหู ไพเราะเสียงกลางๆ ไม่จัดเกินไป โดยปรับโททัลบาลานซ์ให้เสียงหวานอิ่ม ชนิดฟังเพลินได้ทั้งวัน เปิดเพลงทุกแนวไพเราะเสนาะหูเหมือนกันหมด แต่ klipsch จะเป็นลำโพงที่ซื่อสัตย์ ถ่ายทอดรายละเอียดเสียงมีอะไร ออกมายังงั้น
ดังนั้น klipsch จึงไม่ใช้ลำโพงที่ฟังเพราะทุกแนว จะโดดเด่นในเรื่อง rock metal pop trance dance มันส์ๆ jazz อันนี้สุดยอด ส่วนเพลงอื่นๆ ก็ฟังได้ดี [มากมาย]
ส่วนที่ว่าเสียงจัดเกินไปฟังแล้วล้าหู ผมว่าฟังเรื่อยๆ จะชินไปเอง และปกติเราก็ไม่ได้เปิดเพลดูหนังตลอดเวลาอยู่แล้ว  [รัก]

ป.ล. คนที่เล่น klipsch ระวังหูเสียนะครับ ใช้แล้วไม่อยากเปลี่ยนยี่ห้อเลย เพราะเรื่องดูหนังเนี่ยสุดๆจริงๆ สะใจมากกก ราวกับลำโพงที่เกิดมาเพื่อสิ่งนี้ครับ ยี่ห้ออื่นฟังแล้วไม่สนุกเลย ขอบอก  [เชิด]

จริงๆ แล้วผมก็อยากได้ Klipsch นะครับ แต่ราคาไม่รู้จะแพงไปไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2014, 03:07:27 pm โดย TonDelta »

ออฟไลน์ Aloha68

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 01:00:57 pm »
จัดชุดเหมือนกันเลยคับแต่คงยังไม่ครบเซ็ทเอาที่ละอย่าง  [เศร้า] ขอสอบถามพี่ๆในนี้เลยก็แล้วกันนะคับ  [คิคิ] ตัว 636 ขับ a5 ไหวหรือเปล่าคับหรือไปเลือก 727 ดีราคาต่างกันนิดหน่อย ฮ่าๆ ตัวลำโพง klipsch ก็น่าสนใจ(แต่ราคานี้สิ  [โขก]) หาเวลาไปลองฟังไม่ได้เลยอาศัยอ่านในเว็บเอา   [คุก]

ออฟไลน์ kollove

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 11:23:13 am »
ขอเข้ามาตอบในฐานะใช้ polk  แล้วกันครับ ส่วน klipsch ก็เคยไปนั่งฟังรุ่นสูงมากแล้วเหมือนกัน บุคคลิก ต่างกันมากครับ คลิฟ ให้เสียงแหลมทอดยาว ดูหนังจีนเสียงฟันดาบปิ้งไปไกลมีประกาย และเป็นลำโพงที่ไม่ผ่อนปรนเสียง รุกเร้ามาก จึงทำให้ดูหนังสนุกกว่า โพค (ฟังแรกๆตื่นเต้น พอผ่านไปครึ่งเรื่อง โหทำไมมันช่างอึดอัดแสบแก้วหูวะ ) ส่วนโพค ได้เสียงกลางที่มากกว่า เสียงแหลมก้อพอมีนะ แต่มันเหมือนดันขาดไปนิสเดียวเอง แต่เรื่องเบสนี่ผมว่าโพคมีมากกว่า แต่ออกไปแนวนุ่มๆกว่านะมีมาเป็นลูกๆ  (ดูหนังได้จบเรื่อง) หากชอบสไตล์ที่บอกแล้วเลือกได้แล้ว สามารถหา แนวเครื่องเล่น แอมป์ เพาเวอร์ และสายไฟ โดยเฉพาะสายลำโพง ที่ให้เสียงที่เพิ่มเติมในส่วนที่ลำโพงมันให้ไม่ครบ ก้อทำได้ครับ แต่อาจจะไม่ได้มามากนัก เล่นสาย นี่ดีๆหน่อยหลายตังค์อยู่นะครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 03:07:52 pm »
มันเหมือนนักร้องมาแสดง ร้อง หรือโชว์อยู่ตรงหน้าเรา  [เท่ห์]
เสียงหลุดตู้ ลำโพงล่องหนไปเลย ยิ่งได้แอมป์กำลังขับดีๆ (ตามสเปก) จะยิ่งเผยรายละเอียด เด่นมากเรื่องเวทีเสียงที่กว้าง ไดนามิกเสียงสูง-กลาง-ต่ำ ครบถ้วน โดยเฉพาะเสียงเครื่องเป่า เสียงกลอง กระเดื่องเป็นลูกๆ พวกเครื่องเคาะ เสียงใสๆ นี่กระจ่างแหลมพุ่งทอดยาว เสียงสายกีตาร์ยังชัดเป็นเม็ดๆ เลย เรื่องเสียงร้องก็ชัดเจน แต่อาจติดบางหน่อย (แก้ไขได้โดยใช้สายลำโพงที่เด่นเสียงกลาง บุคลิกประมาณ audioquest) ขอบอกว่ายิ่งเล่นรุ่นใหญ่เสียงก็ยิ่งดีขึ้น  [โย่ว]

ลองไปฟังดูสิครับ อันไหนติดหูกว่ากัน  [yes]

ส่วนที่ว่าเสียงจัดเกินไปฟังแล้วล้าหู ผมว่าฟังเรื่อยๆ จะชินไปเอง และปกติเราก็ไม่ได้เปิดเพลดูหนังตลอดเวลาอยู่แล้ว  [รัก]

ป.ล. คนที่เล่น klipsch ระวังหูเสียนะครับ ใช้แล้วไม่อยากเปลี่ยนยี่ห้อเลย เพราะเรื่องดูหนังเนี่ยสุดๆจริงๆ สะใจมากกก ราวกับลำโพงที่เกิดมาเพื่อสิ่งนี้ครับ ยี่ห้ออื่นฟังแล้วไม่สนุกเลย ขอบอก  [เชิด]

จริงๆ แล้วผมก็อยากได้ Klipsch นะครับ แต่ราคาไม่รู้จะแพงไปไหน

จัด klipsch มาแล้วครับเมื่อวานนี้เองครับ เล่นเอาที่บ้านมาองตาเขีตอนนนี้กำลัง burn ครับ เข้าที่ยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ ว่าแต่จะต้อง burn นานแค่ไหนครับกว่าจะเข้าที่

[ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]