ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องอับสัญญานกับกล่องSet-top-box  (อ่าน 1552 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hellboy

• Flat TV member
  • *
ห้องอับสัญญานกับกล่องSet-top-box
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 09:02:32 am »
มีรุ่นไหนไหมครับที่รับสัญญานได้ดีในห้องที่อับสัญญานหรือเอาแค่เสียบเสาหนวดกุ้งหรือเสาอย่างอื่นโดยที่ไม่ต้องเดินสายเสารับสัญญานและจานรับนอกบ้าน แนะนำหน่อยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
Re: ห้องอับสัญญานกับกล่องSet-top-box
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 09:22:37 am »
ขอตอบตามการเห็นจากผู้ใช้ท่านอื่นนะครับ

เท่าที่เห็นๆมา ยังไม่เห็นมีเครื่องแบรนด์ใดบอกว่าจูนเนอร์ตัวเองไวกว่า สามารถรับในที่อับสัญญาณได้ดี โดยส่วนมากจะไปแข่งกันที่การเลือกใช้เสารับว่าใช้เสากี่อี (E.=อีลิเม้นท์) ว่าใช้อีน้อยๆก็รับได้ ซึ่งในความเป็นจริง อี ยิ่งมากยิ่งดี เพราะบ้านเราเอาอะไรที่แน่นอนไม่ได้ เกิดว่าวันนี้คุณสามารถรับด้วยเสาหนวดกุ้งได้ และรับได้ครบทุกมุก ทุกช่อง แต่ในอนาคต เกิดรับไม่ได้ หรือ รับได้ไม่ครบขึ้นมา ประกอบกับความเสื่อมสภาพของเครื่อง ของอุปกรณ์ต่อพ่วงทั้งหลาย แล้วคุณต้องรื้อทำใหม่ ถ้าเดินเดินลอยไว้ก็ง่าย แต่ถ้าเกิดคุณทำแบบสวยงาม ฝังไว้ในผนัง เรื่องใหญ่ครับ ในการรื้อซ่อมบำรุง และโดยส่วนมากไม่มีช่างคนไหนมารับรื้อแล้วเดินใหม่ครับ นอกจากช่วงที่คุณตบแต่งบ้านใหม่นั้นแหละ