ผู้เขียน หัวข้อ: พลาสม่า ตัวรุ่นสุดท้าย ของซัมซุง h4500 ยังน่าเล่นอยู่มั้ยคับ ภาพดีมั้ยคับ  (อ่าน 7023 ครั้ง)

ออฟไลน์ carada202

• Flat TV member
  • *
เห็นราคาไม่แรงมาก ปรับภาพดีๆแล้ว ภาพสวยมั้ยคับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
H4500 ภาพสวยมากๆครับ ภาพคม เนื้อสีเข้มข้น สมจริงกว่ารุ่นปีก่อนๆอย่างชัดเจน
แถมยังรับสัญญาณ dgital tv ได้ในตัวเลยด้วย

และถ้าเทียบกันที่เนื้องานแบบ pixel ต่อ pixel (ไม่ได้เทียบความละเอียดจอ)
H4500 จะดีกว่า led samsung รุ่นกลางสูงด้วยซ้ำครับ

ขนาดผมเองใช้ plasma panasonic vt60 เห็นแล้วยังอยากจะได้ samsung H4500 มาให้แม่ใช้ดูฟรีทีวีอีกสักตัวเลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 11:43:20 am โดย dramin »

• *
ขอบคุณท่านดรามินมากคับ ตัวนี้เปน hd ready ใช่มั้ยคับ ภาพไม่ซีดเหมือน lg ใช่มั้ยคับ ค่าคอนทราสตัวนี้ประมานเท่าไรอ่ะคับ 3 ล้านรึป่าวคับ ตอนแรกกะจะสอย LED แต่ชอบแนวภาพพลาสม่ามาก + ดูทีวีดิจิตอลด้วย คงให้ภาพที่สวย เห็นตัวนี้ราคาไม่แรงมาก+ความคุ้มค่าที่ท่านดรามินบอก ถึงแม่พลาสม่าจะตกรุ่นไปแล้วแต่ผมก้อยังชอบอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 01:28:09 pm โดย carada202 »

ขอบคุณท่านดรามินมากคับ ตัวนี้เปน hd ready ใช่มั้ยคับ ภาพไม่ซีดเหมือน lg ใช่มั้ยคับ ค่าคอนทราสตัวนี้ประมานเท่าไรอ่ะคับ 3 ล้านรึป่าวคับ ตอนแรกกะจะสอย LED แต่ชอบแนวภาพพลาสม่ามาก + ดูทีวีดิจิตอลด้วย คงให้ภาพที่สวย เห็นตัวนี้ราคาไม่แรงมาก+ความคุ้มค่าที่ท่านดรามินบอก ถึงแม่พลาสม่าจะตกรุ่นไปแล้วแต่ผมก้อยังชอบอยู่

ค่าตัวเลขcontrastอย่าไปสนใจมากครับ เพราะถูกใช้ทางการตลาดซะมากกว่า

ซึ่งcontrast ทางการตลาดแต่ละยี่ห้อจะโม้เท่าไหร่ก็ได้ตามใจตัวเองอยากโม้ครับ บางรุ่นบางยี่ห้อโม้กันไปเป็น10ล้าน

แต่ในทางปฏิบัติจริง plasma รุ่นบ๊วย ก็ยังคงให้ค่า contrast ที่สูงกว่า LED รุ่นท๊อปบางยี่ห้ออีกครับ

ถ้าวัดค่า contrast ตามมาตรฐานสากลของANSI ก็จะได้ประมาณนี้

LED
sony X9005B = 4470:1
sony w800B = 3200:1
panasonic ax800 = 3200:1
samsung H6400 = 3380:1
samsung H7000 = 3440:1
ส่วนLgเกือบทุกรุ่น panasonic sony บางรุ่น ที่ใช้จอ IPS ค่า contrast จะต่ำมากๆ อยู่ที่ประมาณ 800 -1000 :1 เท่านั้นเองครับ
มันเป็นจุดด้อยของจอ IPS ที่ระดับสีดำทำได้ไม่ดี จึงทำให้ค่า contrast แย่ลงตามไปด้วย
LED ที่ใช้จอนิ่มVA จะให้ค่า contrast และ black level ที่สูงกว่า จอแข็งIPS

plasma
panasonic VT60 ST60 สองตัวนี้ contrast อยู่ที่ 10,000+:1
รุ่นปีก่อนๆ ก็จะลดหลั่นลงมาแต่โดยปกติแล้ว contrast ของplasma TV ก็จะสูงกว่า led tv อยู่แล้วครับ

ส่วน oled tv มี contrast เป็น infinity จัดเป็นระดับสูงสุด

http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=162
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 04:33:29 pm โดย dramin »

• *
ขอบคุณท่านดรามินที่ให้ความรู้มากเลยคับผม พลาสมม่าซัมซุงตัวนี้ ดูที่เวป LCD เรานี่ มันบอกเปน full hd 1080p แต่ไปลองถามที่ห้างมาเขาบอกว่าเปน hd ธรรมดา ตกลงเป็นแบบไหนแน่อ่ะคับผม รบกวนด้วยคับท่านดรามิน ผมจะได้ไปสอบเลยคับ ขอบคุนคับผม

ออฟไลน์ Aektechcom

• *
ขอบคุณท่านดรามินที่ให้ความรู้มากเลยคับผม พลาสมม่าซัมซุงตัวนี้ ดูที่เวป LCD เรานี่ มันบอกเปน full hd 1080p แต่ไปลองถามที่ห้างมาเขาบอกว่าเปน hd ธรรมดา ตกลงเป็นแบบไหนแน่อ่ะคับผม รบกวนด้วยคับท่านดรามิน ผมจะได้ไปสอบเลยคับ ขอบคุนคับผม

อ้างอิงตาม Spec ของเว็บ Samsung รุ่น H4500 จะแค่ HD Ready ครับไม่ใช่ Full HD

H4500  ความละเอียด 1024 x 768
เป็น hd ready ครับ

• *
ขอบคุณทุกๆท่าน ทุกๆคำตอบมากเรยคับผม^^

ออฟไลน์ takahachi09

• Edge LED TV member
รุ่นนี้เคยเห็นที่ lotus ลดราคาเหลือ 13990.- ถ้าซื้อประกันเพิ่มเป็น3 ปี +6% ก้อยังไม่เกิน 15000.- น่าใช้มาก  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ llouมoj

• *
51 นิ้วดูสะใจดี คุ้มตังค์คับ

51 นิ้วดูสะใจดี คุ้มตังค์คับ

ช่วงชี้ พิกัดทีครับ หาที่โลตัส ไม่มีของเลย

• *
จัดมาแล้วคราบบบ ภาพคุ้มเกินราคาคับ เด๋วรอรันอินอีกพักนุงค่อยปรับแบบจริงจัง มีความสุขกับการดูหนังมากมายคับ^^

จัดมาแล้วคราบบบ ภาพคุ้มเกินราคาคับ เด๋วรอรันอินอีกพักนุงค่อยปรับแบบจริงจัง มีความสุขกับการดูหนังมากมายคับ^^

หาได้ร้านไหนครับ ที่โลตัส 15990 ของหมด

• *

ได้จากโลตัสพัฒนาการแถวบ้านอ่าคับ ตรงข้ามซอยพัฒนาการ 50  ตอนไปซื้อมีโปรผ่อน 0 เปอเซนด้วยคับ แต่ไม่รุตอนนี้หมดโปรแล้วหรือยัง ซื้อมาพักนึงแล้วคับ ถูกใจคับรุ่นนี้ราคาประหยัดด้วย^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2015, 07:42:04 pm โดย carada202 »