ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของ BenQ w1070+ ภาพเคลื่อนไหวsmooth มั้ยครับ  (อ่าน 8147 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ilovejoy

• *
ผมสนใจ BenQ W1070+ แต่ยังไม่แน่ใจเกี่ยวกับภาพเคลื่อนไหว ว่าทำได้ดีเทียบกับทีวีแอลอีดีระดับ 100Hz ป่าวครับ กลัวดูจอขนาดใหญ่ขนาด 100 นิ้วแล้วตาลาย ใครที่เคยได้ดูหนังจากรุ่นนี้ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ

ออฟไลน์ ntiamchai

• Flat TV member
  • *
Re: เรื่องของ BenQ w1070+ ภาพเคลื่อนไหวsmooth มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 08:54:39 am »
ผมได้ไปดู w1070+ ฉายจอvetex hd gray 84" นั่งห่าง3เมตร เล่นจากกล่อง egreat ที่งาน hifi bitec เมื่อธันวาครับ

-เห็นสีดำจะออกเทาครับ(คงเป็นเพราะเนื้อจอเทา และมีแสงจากประตูห้องโชว์เข้ามาจากด้านข้าง)
-ความรู้สึกผมเรื่องภาพเคลื่อนไหวผมว่าผ่านนะครับ ดูจากเรื่อง Lucy แบบไม่ได้จ้องจับผิด (ปกติผมดูพลาสม่า PANA 50xt50)
-แต่รุ่นนี้ไม่มีระบบแทรกเฟรมเหมือนตัว w1500 ครับ ดูเทียบกันกับตัว w1500 ที่ฉายขึ้นจอ92" vertex ผมรู้สึกว่าภาพคมกว่าw1070+ (ไม่รู้เพราะอะไร แต่ตัวนี้เล่นจากคนละsourceและจอติดตั้งตำแหน่งไม่มีแสงกวนจากด้านข้าง คือตั้งออกหาประตูห้องโชว์แทนเลย)

w1070+ฝรั่งรีวิวไว้ครับ http://www.projectorreviews.com/benq/benq-ht1075-projector-review-summary-2/

ปล.ในงานเมื่อปีที่แล้วโปรโมชั่นเย้ายวนใจทีเดียว 43,900 ได้ w1070+ ,แว่น 2 อัน, จอ fixed hdgray 92", สายhdmi hitman 2m, แก้วน้ำbenq ไม่รู้ว่าจะมีโปรแบบนี้อีกไหมครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2015, 12:26:53 pm โดย ntiamchai »

• *
Re: เรื่องของ BenQ w1070+ ภาพเคลื่อนไหวsmooth มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 03:03:02 pm »
ได้มาแล้วครับ W1070+ เบิร์นไปแล้วกว่า 20 ชม. ฉายเข้าจอ osscreen 100 " (ของเพื่อน บ้านเองยังไม่สั่ง ห้องยังทำไม่เสร็จ 555)ภาพชัดเป็นที่น่าพอใจ สีสันสดใช้ได้เลย แต่แอบผิดหวังเล็กน้อยกับภาพเคลื่อนไหวที่ไม่มีระบบปรับ motion ภาพเคลื่อนไหวซ้ายขวาหรือแนวนอนจะพบอาการสั่นเหมือนกับทีวีรุ่นเก่าๆ ที่ยังไม่มีระบบmotion หรือ 100 Hz เกิดจากผมติดดูทีวีที่มีระบบช่วยการเคลื่อนไหวจึงทำให้รู้สึกตาลายบ้าง ตอนแรกกะจะลงจอ 100 " แต่เกรงว่าจะตาลาย คงต้องเหลือซัก 85"  [โขก] แต่ถ้าไม่ติดภาพเคลื่อนไหวแบบผมที่เหลืออย่างอื่นถือว่าโอเคครับ ได้จอดีๆหน่อยภาพสวยมากครับ

ออฟไลน์ ntiamchai

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 03:51:04 pm »
ระบบภาพเคลื่อนไหวนี่ ถ้าเล่นไฟล์จากในคอม รู้สึกจะมีโปรแกรมชื่อ splash pro ครับที่ช่วยให้ภาพเวลาเล่นสมูธขึ้นครับ

ปล. รบกวน คุณ Ilovejoy ช่วย pm ราคา w1070+ ให้หน่อยครับ ว่าได้มาราคาเท่าไร ร้านไหนครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 06:27:48 pm »
ผมอยู่ต่างจังหวัด ซื้อจากเวบ projector outlet ครับ 43,900 บาท แถมแว่น 2 อัน โทรคุยกับทางร้านอยู่หลายครั้งกว่าจะตัดสินใจ ก้อโอเครนะ แต่ถ้าอยู่ใกล้กรุงเทพอยากให้เข้าไปทดลองดูก่อนตัดสินใจซื้อ

ออฟไลน์ lungreal2014

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 09:53:29 am »
 [หื่น] [หื่น] [หื่น]
ผมอยู่ต่างจังหวัด ซื้อจากเวบ projector outlet ครับ 43,900 บาท แถมแว่น 2 อัน โทรคุยกับทางร้านอยู่หลายครั้งกว่าจะตัดสินใจ ก้อโอเครนะ แต่ถ้าอยู่ใกล้กรุงเทพอยากให้เข้าไปทดลองดูก่อนตัดสินใจซื้อ
[ไม่พูด] [ไม่พูด]ราคารวมจอด้วยป่ะ(แถมจอกี่นิ้ว)

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 07:06:37 pm »
ไม่รวมจอครับ กะจะหาจอดีๆกว่าvertex นะครับ ลงทุนจอดีดีภาพจะสวยมาก อันนี้แนะนำเลย
ผมลองยิงเข้าจอที่ทำงานแบบราคาธรรมดากับจอ osscreen ภาพออกมาต่างกันมาก

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 10:22:03 am »
ไม่รวมจอครับ กะจะหาจอดีๆกว่าvertex นะครับ ลงทุนจอดีดีภาพจะสวยมาก อันนี้แนะนำเลย
ผมลองยิงเข้าจอที่ทำงานแบบราคาธรรมดากับจอ osscreen ภาพออกมาต่างกันมาก

เห็นด้วยเลยครับ..........
...สุดท้ายแล้ว....เราใช้ และดูจากจอ......
....จอดีๆ  มีชัยไปกว่าครึ่ง(แต่ก็ต้อแม็ทช์กับ ลักษณะสมบัติ ของเท็คโนโลยี่ของเครื่องฉายด้วย  เช่น DLP เหมาะกับเนื้อจออะไร/อย่างไร)

อย่างไรก็ตาม   ซอร์ส คุณภาพ ระดับ คุณภาพ  ของเครื่องเล่น  ก็ยังเป็นต้นตอ/บ่อเกิดของคุณภาพ

ส่วนตัวพึ่งได้จับ W1070 ของจริง.........เดี๋ยวจะลองเล่นดูครับ  ว่าเป็นอย่างไร   สมูธไหม  ภาพสวยเยี่ยงไร (ที่บ้านใช้จอ "เพื่อนแอร์" [คิคิ])

ออฟไลน์ S Hendry

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 03:08:18 am »

...สุดท้ายแล้ว....เราใช้ และดูจากจอ......
....จอดีๆ  มีชัยไปกว่าครึ่ง(แต่ก็ต้อแม็ทช์กับ ลักษณะสมบัติ ของเท็คโนโลยี่ของเครื่องฉายด้วย  เช่น DLP เหมาะกับเนื้อจออะไร/อย่างไร)

อย่างไรก็ตาม   ซอร์ส คุณภาพ ระดับ คุณภาพ  ของเครื่องเล่น  ก็ยังเป็นต้นตอ/บ่อเกิดของคุณภาพ

ส่วนตัวพึ่งได้จับ W1070 ของจริง.........เดี๋ยวจะลองเล่นดูครับ  ว่าเป็นอย่างไร   สมูธไหม  ภาพสวยเยี่ยงไร (ที่บ้านใช้จอ "เพื่อนแอร์" [คิคิ])

มาจองคิวรอฟังผลการเล่นนะครับ ผมเล็งตัวนี้ไว้นานแล้ว แต่ยังไม่ได้ซื้อสักที

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 03:25:27 pm »

มาจองคิวรอฟังผลการเล่นนะครับ ผมเล็งตัวนี้ไว้นานแล้ว แต่ยังไม่ได้ซื้อสักที

ลองแล้วครับ

ความสมูธของภาพ  สอบผ่านสบายๆครับผม
และการที่มันค่อนข้างสว่าง   ทำให้เล่นภาพสองดี ปกติได้คมชัด
เอาเป็นว่าทดแทนทีวี(ส่วนตัวเลิกคิดถึงจอพลาสม่า) ได้แน่นอนครับ ............ที่เหลืออยู่ที่การลงทุนกับจอ(ระดับคุณภาพครับ)

กับงบ 35k +- ถือว่าคุ้มค่าเกินตัวมากๆ   

สั้นๆ  กระชับๆจร้า [ปลื่ม]

ออฟไลน์ tked

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 08:24:54 pm »
รบกวนแนะนำจอดีๆ ที่พูดถึงกันด้วยได้มั้ยครับ ขอบคุนค้าบ

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 01:10:40 pm »
ผมใช้จอ แผ่นโฟมยาง EVA 100 นิ้วครับ ระยะดู 3 เมตรกว่าๆ ดูสบายตาไม่มึนครับผม