ผู้เขียน หัวข้อ: onkyo 636 เซตเครื่องยังไงครับ  (อ่าน 7837 ครั้ง)

ออฟไลน์ glock

• Flat TV member
  • *
onkyo 636 เซตเครื่องยังไงครับ
« เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 11:07:44 am »
คือว่าผมมือใหม่คับ ผมใช่ onkyo 636 และลำโพง boston xs 5.1 ครั่งแรกผมก็ใช่ ไมเซตเสียงที่แถมมาให้เซตระบบก็ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง แต่ตอนมาเปิดดูหนังผมว่าเสียงที่ออกมามันไม่รอบทิศทาง ไม่โอบร่อม ไม่มีเสียงที่จะแยกแต่ละแซแน่ว คือเสียงมันออกพร้อมๆกันทั้งห้าตัวเสียงดังเท่ากัน ส่วนซัปก็เสียงบวมๆ ไม่กระชับเสียงออกจะครางๆด้วยคับ มีน้าท่านไหนช่วยสอนวิธีเซตเครื่องให้หน่อยคับ  มันไม่เหมือนที่ไปฟังที่ห้างเลยที่นั้นเสียงมันมาเต็มๆ  แล้วที่ว่าเสียง dolby thue hd  เราจะเข้าไปปรับยังไงคับ ขอบคุณคับ  [ร้องไห้] [โขก] [โขก]

ออฟไลน์ pongtawan

• LCD TV member
  • **
Re: onkyo 636 เซตเครื่องยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 11:46:12 am »
หนังเล่นเป็นbrurayหรือเป็นHD playerครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2015, 11:48:58 am โดย pongtawan »

• *
Re: onkyo 636 เซตเครื่องยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 12:59:48 pm »
ผมก็เปิดแผ่นหนังบลูเรย์ครับ  [ไม่เอา] [เศร้า]

ออฟไลน์ vrsg

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 02:34:17 pm »
set up auto ก่อนให้เป็น reference และตามด้วย manual เป็น fine tune
แหล่งโปรแกรมต้องปล่อยสันยานให้ถูกต้องด้วยครับ avr จึงจะถอดรหัสได้ตรง
เท่าที่ใช้มาก็พอใจครับ พละกำลังเพียงพอสรุปก็พอใจครับ

ออฟไลน์ itsorachai

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 03:48:03 pm »
ตอนดูหนังแล้วที่ว่าออกเสียงเท่าๆกันทุกลำโพง น่าจะตั้งค่าให้เครื่องเล่นปล่อยมาผิดหรือเปล่าครับ ลองกดปุ่ม display ที่รีโมตของ 636 ดูแล้วดูว่าแแสดงสถานะเป็น ระบบเสียงอะไรดูก่อนน่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 09:03:33 pm »
ช่วยสอนตั้งแต่เริ่มต้นให้หน่อยครับ  [ร้องไห้] [ร้องไห้]  [โขก] ผมล่องทำตามคำแนะของน้าๆแล้วแต่ก็ทำไม่ได้สักที  [เศร้า]

ออฟไลน์ yhoun

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 09:19:42 pm »
หน้าจอ ขึน all chanal ป่าวครับ
หาใช่ ลอง กดที่รีโมท ที่ปุ่ม thx แถวๆนั้นอะครับ
มันจะมีโหมดเสียงอยู่  การใช้ auto set up จะปรับค่าเฉพาะลำโพง
ไม่รวม sub ครบ subต้องปรับเองครับผม

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 10:12:08 am »
มีปัญหาอีกนิดหนึ่งครับ เวลาดูหนังภาพและเสียงมันขาดๆหายๆเป็นช่วงๆเหมือนกันผมลองดูหลายเรื่องเหมือนกันหมดเลยครับ  ผมเล่นเครื่องครั้งแรกมันเป็นอย่างนี้รู้เซงๆ เลยครับ ขอบคุณน้าๆที่ช่วยแนะนำผมจะลองทำอีกทีครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 05:40:20 pm »
ไม่ทราบว่าต้นทาง ใช้อะไรครับ hd player หรือ เครื่องเล่นครับ
หาก เปน ผม ผม จะ ต่อ เครื่อง เล่น ตรงกะ ทีวี ไม่ผ่าน avr โดยผ่านทางสายhdmi ครับ ดูว่า ภาพ เสียงหายป่าวครับ หาก ไม่เปน ค่อย ดู ที่ avr ครับ จะฃด้ทราบสาเหตุที่แท้จริง

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:51:26 pm »
ผมใช่กับเครื่องเล่นบลูเรย์ครับ มีน้าเขาแนะนำให้ไปเซตที่เครื่องเล่นบลูเรย์เสียง ก็ดีขึ้นรอบทิศทางขึ้นแต่ผมว่ายังไม่เต็มที่ และมีปัญหาอีกคือ ภาพและเสียงขาดๆหายๆ เป็นบ้างช่วงครับ แก้ไขยังไงครับ (ผมลองต่อเครื่องบลูเรย์กับทีวีมันปกติดีครับ)  [เศร้า] [โขก] [โขก] ช่วยแนะนำด้วยครับ มือใหม่จริงๆครับ

ออฟไลน์ hdhtbasic

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 10:17:31 am »
ผมใช่กับเครื่องเล่นบลูเรย์ครับ มีน้าเขาแนะนำให้ไปเซตที่เครื่องเล่นบลูเรย์เสียง ก็ดีขึ้นรอบทิศทางขึ้นแต่ผมว่ายังไม่เต็มที่ และมีปัญหาอีกคือ ภาพและเสียงขาดๆหายๆ เป็นบ้างช่วงครับ แก้ไขยังไงครับ (ผมลองต่อเครื่องบลูเรย์กับทีวีมันปกติดีครับ)  [เศร้า] [โขก] [โขก] ช่วยแนะนำด้วยครับ มือใหม่จริงๆครับ

ผมยังไม่มีเครื่องเลย แต่ลองไปค้นดูหัวข้อนี้นะครับ ไม่รู้จะเกี่ยวหรือเปล่า อาจพอช่วยได้ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=65284.0

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 10:53:43 am »
หาก ว่า ภาพเเละเสียง ขาดๆ หาย เครื่งเล่นบลูเรย์ และ หนัง ไม่มี ปันหา คงอยู่ที่avr แล้ว หละครับ ยก ไป ให้ ศูนย ดูดีกว่า ยังไง อยู่ในประกัน อยู่แล้ว ดีกว่า มานั่ง เครียด

ออฟไลน์ Lo_ok4

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 04:55:52 pm »
คือว่าผมมือใหม่คับ ผมใช่ onkyo 636 และลำโพง boston xs 5.1 ครั่งแรกผมก็ใช่ ไมเซตเสียงที่แถมมาให้เซตระบบก็ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง แต่ตอนมาเปิดดูหนังผมว่าเสียงที่ออกมามันไม่รอบทิศทาง ไม่โอบร่อม ไม่มีเสียงที่จะแยกแต่ละแซแน่ว คือเสียงมันออกพร้อมๆกันทั้งห้าตัวเสียงดังเท่ากัน ส่วนซัปก็เสียงบวมๆ ไม่กระชับเสียงออกจะครางๆด้วยคับ มีน้าท่านไหนช่วยสอนวิธีเซตเครื่องให้หน่อยคับ  มันไม่เหมือนที่ไปฟังที่ห้างเลยที่นั้นเสียงมันมาเต็มๆ  แล้วที่ว่าเสียง dolby thue hd  เราจะเข้าไปปรับยังไงคับ ขอบคุณคับ  [ร้องไห้] [โขก] [โขก]
อย่าลืมเซ็ทที่เครื่องเล่นบลูเลย์ด้วยนะครับ ปล่อยให้เป็นbistream ก่อนไม่งั้นเสียงจะออกแค่ Pcm  แล้วถ้าใช้แผ่นบลูเลย์เล่นแอมป์จะออโต้เองเลยนะครับ  คิดว่าไม่ได้เป็นที่แอมป์100%

ออฟไลน์ brutus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 09:24:11 pm »
เรื่องภาพและเสียงกระตุก เส้นผมบังภูเขา ความเป็นไปได้ อาจจะเป็นจากสาย HDMI ก็เป็นได้นะครับ ลองเปลี่ยนสลับเป็นสายอันอื่นดูครับ
ส่วนเรื่องเสียงไม่โอบล้อม ลองกดปุ่มที่เขียนว่า RCV ก่อน แล้วตามด้วยปุ่ม setup  บน Remote ของ avr onkyo ที่มีตัวอักษร Q อยู่
จะขึ้น menu บน TV แล้วใช้ปุ่มลูกศรบน remote เลื่อนลงมา ที่ Information แล้วกด enter
แล้วรบกวนถ่ายรูป ข้อมูลของ Audio. และ Video มาให้ดูหน่อยสิครับ หรือจะลอกมาลงก็ได้ครับ จะได้รู้ว่าตัว input (BD player ) และ Output (AVR)
ปล่อยหรือถอดรหัสเป็นอะไรครับ

ออฟไลน์ Lo_ok4

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 09:46:28 am »
คือว่าผมมือใหม่คับ ผมใช่ onkyo 636 และลำโพง boston xs 5.1 ครั่งแรกผมก็ใช่ ไมเซตเสียงที่แถมมาให้เซตระบบก็ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง แต่ตอนมาเปิดดูหนังผมว่าเสียงที่ออกมามันไม่รอบทิศทาง ไม่โอบร่อม ไม่มีเสียงที่จะแยกแต่ละแซแน่ว คือเสียงมันออกพร้อมๆกันทั้งห้าตัวเสียงดังเท่ากัน ส่วนซัปก็เสียงบวมๆ ไม่กระชับเสียงออกจะครางๆด้วยคับ มีน้าท่านไหนช่วยสอนวิธีเซตเครื่องให้หน่อยคับ  มันไม่เหมือนที่ไปฟังที่ห้างเลยที่นั้นเสียงมันมาเต็มๆ  แล้วที่ว่าเสียง dolby thue hd  เราจะเข้าไปปรับยังไงคับ ขอบคุณคับ  [ร้องไห้] [โขก] [โขก]

ถ้าจะให้เสียงออก DOLBY TRUE ต้องเซ็ทที่เครื่อง
บลูเลย์ โดยปิดที่ downmix ให้เป็น off ก่อนครับ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ถ้าไม่ปิดเครื่องจะปล่อนยแค่ dolby digital

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 08:07:30 pm »
ผมลองทำแล้วได้แต่  dolby D มันขึ้นบนหน้าจอแอมเป็นตัวแดงๆ แล้วที่บอกว่าให้ปิด downmix ที่เครื่องเล่นบลูเลย์มันปิดตรงไหนครับ ของผมเป็นเครื่อง lg  [เศร้า]