ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม cloudhd nongyui อีกเรื่องครับ  (อ่าน 1596 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittipum

• *
สอบถาม cloudhd nongyui อีกเรื่องครับ
« เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 07:28:58 am »
ผมใช้ เน็ททรู 15/1.5 Mb/s
ต่อ cloudhd เข้ากับ Ethernet port แรก ของ cisco router เทส speed network ด้วย cloudhd ได้แค่ 3 m สงสัยว่าทำไมมันถึงไม่ได้ใกล้เคียง 15 M ครับ กลับกันลองเทสผ่าน wifi ด้วย note book ได้ 10 m

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nongyui

• Edge LED TV member
Re: สอบถาม cloudhd nongyui อีกเรื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 11:38:57 am »
ผมใช้ เน็ททรู 15/1.5 Mb/s
ต่อ cloudhd เข้ากับ Ethernet port แรก ของ cisco router เทส speed network ด้วย cloudhd ได้แค่ 3 m สงสัยว่าทำไมมันถึงไม่ได้ใกล้เคียง 15 M ครับ กลับกันลองเทสผ่าน wifi ด้วย note book ได้ 10 m

ขอบคุณครับ

ลองเอา lan เส้นเดียวกันต่อกับ note book แล้วเทสดูก่อนค่ะ ว่าเท่าไหร่ แล้วเอา cloudhd ถอด lan ดูแล้ว เช็คจาก wifi ด้วยค่ะ ว่าค่าออกมาเป็นยังไง
ถ้า notebook ต่อ lan แล้วค่าออกมาเป็น 3m อาจเป็นที่ สาย lan หรือ port ค่ะ ลองเปลี่ยน port แล้วเทสใหม่ ถ้าค่าจาก notebook ออกมา 15m ต้องเอาเครื่องมาลองเช็คที่ร้านค่ะ

ออฟไลน์ kittipum

• *
Re: สอบถาม cloudhd nongyui อีกเรื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 08:42:02 am »
ทดสอบผ่านเว็บละ 3-4 ครั้ง

ทดสอบผ่าน Ture speed ความเร็วประมาณ 4.6 Mb/s
ทดสอบผ่าน ADHLthailand ความเร็วประมาณ 20 Mb/s
ทดสอบผ่าน TOTspeed ความเร็วใกล้เคียง ADSLthailand

แปลกใจ ture speed ทดสอบเป็น 10 ครั้ง ก็อยู่ประมาณ 4-5 mb
tot กับ adhl ความเร็วมีเปลี่ยนขึ้นลง 9-30 mb

คำถามคือ cloudhd ปกติมั้ย?
ใครเคยเทสผ่าน ture speed บ้าง?

ออฟไลน์ nongyui

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 04:42:33 pm »
ทดสอบผ่านเว็บละ 3-4 ครั้ง

ทดสอบผ่าน Ture speed ความเร็วประมาณ 4.6 Mb/s
ทดสอบผ่าน ADHLthailand ความเร็วประมาณ 20 Mb/s
ทดสอบผ่าน TOTspeed ความเร็วใกล้เคียง ADSLthailand

แปลกใจ ture speed ทดสอบเป็น 10 ครั้ง ก็อยู่ประมาณ 4-5 mb
tot กับ adhl ความเร็วมีเปลี่ยนขึ้นลง 9-30 mb

คำถามคือ cloudhd ปกติมั้ย?
ใครเคยเทสผ่าน ture speed บ้าง?

ดูเหมือนไม่เกี่ยวกับตัวเครื่องนะคะ น่าจะเกี่ยวกับ web ที่เทสหรือ อินเตอร์เนต นะคะ