ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับเครื่องเสียงตัวเก่าหน่อยครับ  (อ่าน 1903 ครั้ง)

ออฟไลน์ momoshiror

• Flat TV member
  • *
ตัวเครื่องเสียงรุ่น tx-sv727 รุ่นนี้
อันนี้ตัวลำโพงมันมี2คู่นะครับกับตัวยาวข้างล่าง
ไม่ทราบว่าชุดเสียงนี้ยังดีอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ brutus

• Edge LED TV member
Re: สอบถามเกี่ยวกับเครื่องเสียงตัวเก่าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 12:51:53 am »

Fully Digital Dolby Pro Logic
    Motorola's exclusive 24-bit/50Mhz "Symphony" DSP chip
    Dolby Pro Logic Theater, Hall, Live, and Arena surround modes
    Surround modes: 80 W/ch to left, right, and center front speakers and 25 watts to each of the two surround speakers
    Stereo mode: 100 watts to left and right front speakers
    8 audio and 4 video inputs
    Line-level front, rear, center-channel and subwoofer outputs
    8 heavy-duty multiway speaker posts
    Multiroom and multisource capability
    On-screen displays
    IPM system
    Selective tone control
    Record-out selector
    Headphone jack
    Adjustable digital delay
    Random FM/AM 30-station preset tuning (3 preset groups)
    Direct station access
    FM-mute and tuning-level switches
    4-level display dimmer
    Motor-driven volume control
    Sleep timer
    Programmable remote control with luminous panel
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2015, 01:07:07 am โดย brutus »

ออฟไลน์ brutus

• Edge LED TV member
Re: สอบถามเกี่ยวกับเครื่องเสียงตัวเก่าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 01:04:16 am »
เห็นต่อกับ ลำโพง Polk audio อยู่ 5 ตัว  มีตัว center อยู่ใต้ตัว AVR แต่ในภาพไม่เห็น Sub woofer นะครับ (อาจจะต่ออยู่หรือเปล่า มองไม่เห็นในรูป) เสียงน่าจะตาม style Polk นะครับ ถ้าจับคู่กับ Onkyo น่าจะออกอวบอิ่ม (อันนี้เดา)
ตัว AVR กำลังไม่มาก แต่เห็น มี Pre-out ด้วย สามารถ ต่อ Power Amp เพิ่มกำลังขับได้อีก แต่ Port ของสัญญาณภาพยังเป็น Analog อยู่เท่านั้นเอง

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 09:58:06 am »
ขอบคุณมากครับ พอดีเครื่องเสียงอันนี้ไม่ิคยเปิดใช้เลยแต่วางโชว์ไว้เฉยๆกะว่าจะซื้อlb670เลยมาถามความเห็นก่อนอะครับ
ไม่มีsubนะครับ เครื่องเสียงชุดนี้ยังสู้ชุดราคาไม่เกิน15,000สมัยนี้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 03:50:49 pm »
หากเทียบกับยุคปัจจุบัน  
ระบบขยายเสียง   มันเป็นเหมือน  Integrated 2 CH  นะครับ  (วัดจาก มีปรีแผ่นเสียง  มี CD   เทป or VDO input และมีภาพ ขัวเหลืองๆ ของยุคอานาล็อค นะครับ)

แต่การที่ระบบวีดีโอ  มันก็มี  Dolby Pro Logic คือสังเคราะห์สัญญาณ เป็น 5.1 จากซอร์สวีดิโอ ได้......(แบบบ้านๆ อาจเรียกว่า  เซอราวนด์เทียม ครับ)

ถ้าต้องใช้  ตามสภาพ  และเครื่องยังดีอยู่  
.........สถานภาพตอนนี้   มันเป็นได้เพียง  Analog Amp Stereo 2CH ครับ
รองรับเสียง สเตอริโอ  จาก HD Player , BD Player ได้

แต่การที่มีการทำแอ็มป์  3ch x 80 W  ก็คงพอไหว้วานได้บ้างหละครับ  หากลำโพงไม่ได้โหดอะไร
แต่สามารถ พึ่งพาช่าง(ที่รู้จริงสักหน่อยนะครับ)......ผ่าตัด  ให้มันรับ Input 3 CH in  or  5 ch in ได้ครับ (2ch หลัง  กำลังอ่อนกว่าเพื่อน  ต้องยอม_ทำใจ)
แล้วมันก็จะรับสัญญาณ  5.1 input จาก HD Player / BD Player รุ่นสูง หรือรุ่นเก่าหน่อย   แล้ว  ขับลำโพง 5 ตู้ได้  เป็นทรูเอชดี สมัยใหม่ ทุกประการ

เรื่องเสียงอย่างเดียวนะครับ
ภาพ ต่องต่อเครื่องเล่น HDMI > TV / PJT

คุณว่ามา""""เครื่องเสียงชุดนี้ยังสู้ชุดราคาไม่เกิน15,000สมัยนี้ได้ไหมครับ
......เอาให้มันฟื้นคืีพ ใช้งานจริงให้รอดก่อนครับ [คิคิ]  อันนี้ด่านแรก  และใช้เป็น สเตอริโอแอ็มป์
ส่วน ด่านสอง มัลติฯ แอ็มป์   ต้องผ่าตัดก่อนสนุกจร้า [จุ๊บ] [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2015, 03:53:00 pm โดย wat12 »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 07:14:07 am »
มันใช้ได้อะครับแต่มีคนมาต่อให้ถ้าตัวนี้มันไม่ไหวก็น่าจะเปลี่ยนไปเลย