ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ มีคำถามเกี่ยวกับ ชุด hometeter ครับ  (อ่าน 4671 ครั้ง)

ออฟไลน์ baw114

• *
ตอนนี้ผมดูชุด onkyo ht-s7705 อยู่ครับ ไม่มีรีวิวให้ดูเลยครับ อยากรบกวนสอบถามว่า ระบบเสียงของชุดนี้ เป็นอย่างไรบ้างครับ เสียง sub แน่นดีไหม เพราะดูๆ เหมือนมันจะเล็กไปนิดนะครับ

อีกคำถามครับ ถ้าได้ชุด onkyo ht-s7705มา จะเปิด หนังผ่านช่อง hdmi ของโน๊ตบุค ตัว av จะให้ระบบเสียงออกมาเป็น 5.1 รึป่าวครับ
แล้วถ้าจะเน้นไปทางฟังเพลง 70 % ชุดนี้จะเหมาะสม หรือคุ้มค่ารึป่าวครับ ขอบคุณครับๆ [รัก]

• *
Re: มือใหม่ มีคำถามเกี่ยวกับ ชุด hometeter ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 06:12:15 pm »
หรือพี่ๆมีชุดไหนแนะนำ ราคาไม่เกิน3 หมื่นบ้างครับ

ออฟไลน์ KING HIFI

• LCD TV member
  • **
Re: มือใหม่ มีคำถามเกี่ยวกับ ชุด hometeter ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 08:17:18 am »
เน้นฟังเพลงเยอะขนาดนั้น อย่าไปยุ่งกับมันเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 08:42:12 am »
มีชุดไหนแนะนำบ้างครับ เผื่อจะได้หาข้อมูลมาศึกษาดูครับ  ขอบคุณครับๆ  [yes]

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 01:36:29 pm »
เน้นฟังเพลงควรซื้อแยกชิ้นครับ แล้วเลือกลำโพงเอาครับ
เลือก AVR ก่อน แล้วเลือกลำโพง
ป๊อก จะออกแนวสดใส
วาฟาเดล จะออกแนวอบอุ่น

งปสามหมื่น ได้ชุดเล็กก็โอเครนะครับ ดูในห้องซื้อขายเลย
ชุดแยกชิ้น (ไม่ใช่ HTiB) แล้วไปลองฟังที่ร้านเลยครับ
ให้ทางร้านจัดชุดให้ก็ได้ครับ
ประมาณนี้
http://image.ohozaa.com/view2/xTLfn6QEMRQjFpMV
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 05:19:11 pm »
เน้นฟังเพลงควรซื้อแยกชิ้นครับ แล้วเลือกลำโพงเอาครับ
เลือก AVR ก่อน แล้วเลือกลำโพง
ป๊อก จะออกแนวสดใส
วาฟาเดล จะออกแนวอบอุ่น

งปสามหมื่น ได้ชุดเล็กก็โอเครนะครับ ดูในห้องซื้อขายเลย
ชุดแยกชิ้น (ไม่ใช่ HTiB) แล้วไปลองฟังที่ร้านเลยครับ
ให้ทางร้านจัดชุดให้ก็ได้ครับ
ประมาณนี้
http://image.ohozaa.com/view2/xTLfn6QEMRQjFpMV

ขอบคุณมากๆครับสำหรับแนวทางดีๆครับ

ออฟไลน์ Zack

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 10:47:17 pm »
ตอนนี้ผมดูชุด onkyo ht-s7705 อยู่ครับ ไม่มีรีวิวให้ดูเลยครับ อยากรบกวนสอบถามว่า ระบบเสียงของชุดนี้ เป็นอย่างไรบ้างครับ เสียง sub แน่นดีไหม เพราะดูๆ เหมือนมันจะเล็กไปนิดนะครับ

อีกคำถามครับ ถ้าได้ชุด onkyo ht-s7705มา จะเปิด หนังผ่านช่อง hdmi ของโน๊ตบุค ตัว av จะให้ระบบเสียงออกมาเป็น 5.1 รึป่าวครับ
แล้วถ้าจะเน้นไปทางฟังเพลง 70 % ชุดนี้จะเหมาะสม หรือคุ้มค่ารึป่าวครับ ขอบคุณครับๆ [รัก]

ถ้าเน้นฟังเพลงยิ่งกับ notebook แล้ว ผมว่าไปเล่น Kef X300 น่าจะดีกว่านะครับ ราคาก็เกือบ 30,000 เหมือนกัน ฟังเพลงเพราะกว่าชุดโฮมแน่นอน เพราะมันถูกออกแบบมาไว้ใช้ฟังเพลงโดยเฉพาะเลย

แต่ถ้าจะเล่น 7705 มันก็ได้ ฟังเพลงก็แบบว่าโอเคอ่ะครับ แต่ไม่ได้ดีมาก แต่ดูหนังนี้ใช้ได้เลย ผมเคยลองฟังอยู่ แต่ถ้ามีงบ ซื้อแยกชิ้นยังไงก็ดีสุดครับ ขนาดผมใช้ Onkyo 838 + Polk A5 ตอนฟังเพลงบน notebook ผมยังชอบฟังจากลำโพง B&W MM-1 มากกว่าฟังจากชุดโฮมอีก ยกเว้นดูแบบคอนเสิร์ตถึงฟังจากชุดโฮม

ส่วนเรื่องเสียงต่อ hdmi จะไปออกลำโพงเป็น 5.1 นั้น ต้องเซ็ตจากโปรแกรมที่ใช้ดูหนังใน notebook ครับ ให้ปล่อยสัญญาณแบบ passthrough มาที่ AVR อีกทีครับ

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 12:43:14 am »
เน้นฟังเพลง และยังอยากดูหนัง 5.1 ด้วย แนะนำ AVR Marantz ครับ

ลองดู Marantz NR1504 (15,000) + Wharfedale QUARTZ Q7+Q1+QC1 (จัดโปร 15,900)

แต่ยังไม่มี sub กับสายต่างๆ นะครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 01:53:23 am »
เน้นฟังเพลง และยังอยากดูหนัง 5.1 ด้วย แนะนำ AVR Marantz ครับ

ลองดู Marantz NR1504 (15,000) + Wharfedale QUARTZ Q7+Q1+QC1 (จัดโปร 15,900)

แต่ยังไม่มี sub กับสายต่างๆ นะครับ

เห็นด้วยเลยครับ AVR Marantz นิ ยอมรับเลยครับว่าเน้นหนักทางด้านฟังเพลงจริงๆ แต่ถ้าตัวปัจจุบันนี้ต้องยอมรับว่ามีการพัฒนาเสียงทีดีขึ้นจริงๆ ตอนนี้ผมยังเล็ง Marantz SR7009 อยู่เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 05:40:16 pm »
ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ ได้ความรู้ขึ้นมาเยอะเลยครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [yes]