ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ลำโพง แบบตัวเดียวจบ  (อ่าน 3372 ครั้ง)

ออฟไลน์ matemonkey

• Flat TV member
  • *
ขอคำแนะนำ ลำโพง แบบตัวเดียวจบ
« เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 07:54:43 pm »
ครับ พอดีผมจะเปิดร้านเบียร์เล็กๆ เปิดโล่ง ขนาดประมาณ 6*5 เอง ไม่ใหญ่ และอยากจะหาลำโพงไว้เปิดเพลงให้ลูกค้าฟังชิลๆ แต่อยากได้แบบตัวเดียวจบ วางไว้ใต้ชุดทีวีติดผนัง ขอแบบเสียงดังฟังชัดไม่แตก งบประมาณหมื่นต้นๆครับ ตอนนี้มองรุ่นนี้ไว้ marshall acton black รบกวนแนะนำรุ่นอื่นๆให้บ้างนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำ ลำโพง แบบตัวเดียวจบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 07:36:45 pm »
หาลำโพงคอม ไม่ดีกว่าหรืคครับ

ออฟไลน์ matemonkey

• *
Re: ขอคำแนะนำ ลำโพง แบบตัวเดียวจบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 08:02:54 pm »
ปัญหาคือ
1. ร้านผมไม่ใหญ่ครับ เล็กถึงเล็กมาก เลยคิดว่าถ้ามีลำโพงที่สามารถมีตัวเดียวแล้วจบ น่าจะเหมาะกว่า
2. ผมไม่อยากเดินสายลำโพงให้วุ่นวาย เพื่อต่อลำโพงและซับจากคอม
3. เนื่องจากข้อ 1 และ2 ผมจึงอยากได้รูปแบบที่สวย สามารถโชว์หน้าตามันได้ เหมือนเป็นสิ่งที่ตกแต่งร้านอีกอย่าง
และที่ยกตัวอย่าง marshall acton black ไป เพราะยังมีข้อมูลแค่นั้น แต่ไม่อยากรีบตัดสินใจเลยลองสอบถามก่อน เผื่อจะมีที่เหมาะสมมากกว่าครับ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 10:23:36 am »
ถ้าเน้นไม่ยุ่งยากชอบลำโพงดีไซน์
ก็ดู harmankardon aura อีกตัวครับ

แต่ไม่เน้นเปิดดังนะ

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 12:26:15 pm »
ถ้าเป็นผมแนะนำลองหาเป็นพวก Bose ดูครับ ตระกูล AM ก็ได้ครับ ตัวเล็กๆ ไม่ใหญ่ แต่อาจจะติดตรงที่ว่าอาจต้องเดินสายหรือไม่เดินสายก็แล้วแต่ความพอใจครับ สำหรับผมมองว่าให้เสียงค่อนข้างดีและครอบคลุมพอตัวเลยครับ เหมาะสำหรับร้านนั่งชิล

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 01:23:25 pm »
...Bose. อีกเสียงครับ เสียงออกกลางๆ ไม่ทุ้ม ไม่แหลม ฟังสบายๆ นั่งตรงไหนเสียงก็เป็นสเตริโอ นั่งใกล้นั่งไกลได้ยินเสียงเท่ากันเป็นจุดเด่นของ Bose

ออฟไลน์ teerat

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 11:08:31 pm »
ผิดกระทู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 11:08:59 pm โดย teerat »

ออฟไลน์ jamsai13

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 03:53:19 pm »
ผมว่าดูเพิ่มเป็นตัว marshall stanmore น่าจะจบกว่าครับ รับรองห้องขนาด  6*5  น่าจะเอาอยู่ครับ สวย และเสียงดีมากๆ ครับ ผมเดินผ่านเขาเปิดในห้าง ยังยืนฟังเกือบครึ่ง ชม. เลยครับ  [หื่น] [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 10:24:34 pm »
พื้นที่ไม่ใหญ่ (สำหรับร้านอาหาร) เปิดเป็นลักษณะ background music
แนะนำลำโพงคู่นี้ครับ Wharfedale DS1 เป็นลำโพง active มีแอมป์ในตัว แลรับสัญญาณ Bluetooh
เสียงสะอาด มีรายลอียด สำหรับงานที่ไม่ต้องการความเกกะ ทำชั้นวางเล็กๆ วางไว้ เสียบปลั๊กจบเลย

https://www.youtube.com/watch?v=1SWWAM4ICSA
คลิปการใช้งาน

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 01:42:16 pm »
Bose เลยครับ ผมยังอยากได้ Bose 301V
หาซื้อที่ตัวแทนจำหน่ายนะครับ แพงหน่อยแต่ไม่เสี่ยง

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿