ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสายไฟและสายลำโพงของ Acoustic Zen ครับ  (อ่าน 5147 ครั้ง)

ออฟไลน์ brutus

• Edge LED TV member
สอบถามท่านที่มีประสบการณ์ กับยี่ห้อนี้ครับ
หากนำมาใช้กับ AVR ของ Onkyo จับคู่กับ Paradigm Studio Series แนวเสียงจะเปลี่ยนไปเป็นอย่างไรครับ
ตอนแรกว่าจะใช้สายลำโพงของ Canare ไม่ 4s11 ก็ 4s8 พอดีมีเพื่อนเสนอ ทั้งสายไฟและสายลำโพงให้ราคาพิเศษครับ

ออฟไลน์ 946

• Flat TV member
  • *
Re: สอบถามเรื่องสายไฟและสายลำโพงของ Acoustic Zen ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 10:46:13 am »
ผมใช้ สายไฟ Acoustic Zen MKIII  อยากบอกว่าเสียงดีมากครับไม่ผิดหวัง แต่ผมเสียบกับ POWER นะ
ถ้่าเอาไปเสียบกับ AVR ONKYO ผมว่าน่าจะดูหนังสนุกขึ้นอีกเยอะเลย แต่แนะนำใช้ รุ่น Acoustic Zen MKIII นะครับ

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
Re: สอบถามเรื่องสายไฟและสายลำโพงของ Acoustic Zen ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 11:22:24 am »
สอบถามท่านที่มีประสบการณ์ กับยี่ห้อนี้ครับ
หากนำมาใช้กับ AVR ของ Onkyo จับคู่กับ Paradigm Studio Series แนวเสียงจะเปลี่ยนไปเป็นอย่างไรครับ
ตอนแรกว่าจะใช้สายลำโพงของ Canare ไม่ 4s11 ก็ 4s8 พอดีมีเพื่อนเสนอ ทั้งสายไฟและสายลำโพงให้ราคาพิเศษครับ

ผมว่าท่านใช้ คะน้าเละ ไปก่อนอย่างน้อยก็ยังใช้อ้างอิงได้ว่าได้อะไรเสียอะไร ทำระบบให้นิ่งๆก่อน และคิดว่าไม่เปลี่ยนอะไรแน่นอนแล้วค่อยไปเล่นกับเส้นสายน่าจะดีกว่า

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 02:13:29 pm »

ผมว่าท่านใช้ คะน้าเละ ไปก่อนอย่างน้อยก็ยังใช้อ้างอิงได้ว่าได้อะไรเสียอะไร ทำระบบให้นิ่งๆก่อน และคิดว่าไม่เปลี่ยนอะไรแน่นอนแล้วค่อยไปเล่นกับเส้นสายน่าจะดีกว่า
คุณบอน เรียกคะน้าเละ ละผมกลัวเลยครับ คือถ้าเปลี่ยนเป็นคะน้าเละ ก่อนแล้วค่อยอัฟที่หลัง มันจะไม่เสียเงินสองทีหรือครับ ถ้าเทียบกับว่าเราใช้ของดีไปเลยทีเดียวอะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 02:14:27 pm »
ผมใช้ สายไฟ Acoustic Zen MKIII  อยากบอกว่าเสียงดีมากครับไม่ผิดหวัง แต่ผมเสียบกับ POWER นะ
ถ้่าเอาไปเสียบกับ AVR ONKYO ผมว่าน่าจะดูหนังสนุกขึ้นอีกเยอะเลย แต่แนะนำใช้ รุ่น Acoustic Zen MKIII นะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 03:32:55 pm »

คุณบอน เรียกคะน้าเละ ละผมกลัวเลยครับ คือถ้าเปลี่ยนเป็นคะน้าเละ ก่อนแล้วค่อยอัฟที่หลัง มันจะไม่เสียเงินสองทีหรือครับ ถ้าเทียบกับว่าเราใช้ของดีไปเลยทีเดียวอะครับ

มันไม่มีอะไรดีที่สุดอ่ะครับ ดีของเค้าอาจไม่ถูกใจ อีกอย่างยังไม่มีอะไรอ้างอิงจะรู้ได้ไงว่ามันดีกว่าที่มีอยู่เห็นว่าราคาแพงกว่าสายแถมไม่เท่าไหร่แต่เสียงไม่ขี้เหล่ไม่ก็ตั้งงบไว้สัก20-30%ของลำโพงก็ได้ เพราะเส้นสายมันมีหลายระดับราคาหลักร้อยยันแสน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 06:10:01 pm »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองคุยกับที่ปรึกษาด้านเครื่องเสียง อีกทีครับ
แต่ที่มาลงถาม เพราะ อยากทราบข้อมูลของคนที่เคยฟัง หรือคนที่มี สายลำโพง และสายไฟ ของยี่ห้อนี้ ในชุดอะครับว่าเสียงจะออกมาแนวไหน
จะได้หาข้อมูลหลายๆทาง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 08:11:28 pm »
มีความคิดแปลกๆอีกแล้วครับ หรือจะลองเอา สายลำโพงรถยนต์ ยี่ห้อ Monster Cable XLN 16GA  ที่มีอยู่
ซึ่งกะจะเก็บไว้ใช้ตอน up เครื่องเสียงรถยนต์คันใหม่ ในอนาคต มีอยู่หลายม้วนมาลองต่อดู
ไม่รู้ว่าเสียงจะออกมาแนวไหนครับ ลองสัตว์ประหลาด ก่อนลองคะน้า

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 08:15:13 pm »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 08:16:09 pm โดย brutus »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 12:36:23 pm »
ลองเอามาใช้แล้ว เสียงไม่ขี้เหร่เน๊ เลยครับ เสียงมีมวล ตาม Style ของ Monster ทำให้เสียงแหลมบาดหูของลำโพง Sony ลดลงอย่างมาก แถมได้เบสมากขึ้นอีก
ผมว่าดีกว่าสายลำโพงที่แถมมากับตัวลำโพงเยอะเลย จนรู้สึกได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2015, 12:37:05 pm โดย brutus »

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 03:28:29 pm »
ไม่ลองเส้นสายของ Viablue บ้างหรอครับ เพื่อจะเจออะไรที่แตกต่างแต่เข้ากัน [ปลื่ม] [คิคิ]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 05:18:23 pm »
ไม่ลองเส้นสายของ Viablue บ้างหรอครับ เพื่อจะเจออะไรที่แตกต่างแต่เข้ากัน [ปลื่ม] [คิคิ]
ขอบคุณครับท่าน Chelermsa เดี๋ยวขอรอเปลี่ยนลำโพงชุดดูหนังก่อนนะครับ ตอนนั้นตัวแปรคงจะเปลี่ยนอีก ตอนนี้ขออนุญาตใช้ของที่มีอยู่แล้วไปก่อนอะครับ

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 09:33:54 pm »
เพื่อนผมลองสั่ง ขุนจิตต เมตรละ 200  มา บอกว่า คุ้มสุดๆ   

ผมยังอยากลองเหมือนกัน ..ผมว่ามันฟังออกก่อนอย่างอื่นเลยนะครับ สายลำดพงเนี่ยะ

เห็นว่าสายไฟอีก

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 11:14:29 pm »
เพื่อนผมลองสั่ง ขุนจิตต เมตรละ 200  มา บอกว่า คุ้มสุดๆ   

ผมยังอยากลองเหมือนกัน ..ผมว่ามันฟังออกก่อนอย่างอื่นเลยนะครับ สายลำดพงเนี่ยะ

เห็นว่าสายไฟอีก
ขอบคุณครับ ตอนนี้ราคาลงมา ดีมากๆเลยนะครับ เห็นประกาศลงใน เวปหนุ่มอยู่

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 01:10:35 pm »
ข้างละ 2 เมตร รวมแค่ 800 เอง ลุยเลยครับ ...เห็นผลแน่ๆ ( ชอบไม่ชอบ ดีไม่ดี อีกเรื่องนะครับ ไม่ชอบมาขายต่อผม 500 เอาเอง 5555... )

ผมเปลี่ยนปลั๊กผนัง ตัวละ 1,300 บอกตามตรงว่า ไม่รู้เลยครับ 555...

ท่านวัฒน์ wat12 ท่านว่า มันต้องยกทั้งระบบตั้งแต่ สายเมน ... สายไฟ , มาเข้าเครื่องอีก

ใจผมติดว่าเปลี่ยน สายไฟหลัง ยังน่าจะเห็นผลกว่า

ออฟไลน์ devils101

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 04:34:40 pm »
ข้างละ 2 เมตร รวมแค่ 800 เอง ลุยเลยครับ ...เห็นผลแน่ๆ ( ชอบไม่ชอบ ดีไม่ดี อีกเรื่องนะครับ ไม่ชอบมาขายต่อผม 500 เอาเอง 5555... )

ผมเปลี่ยนปลั๊กผนัง ตัวละ 1,300 บอกตามตรงว่า ไม่รู้เลยครับ 555...

ท่านวัฒน์ wat12 ท่านว่า มันต้องยกทั้งระบบตั้งแต่ สายเมน ... สายไฟ , มาเข้าเครื่องอีก

ใจผมติดว่าเปลี่ยน สายไฟหลัง ยังน่าจะเห็นผลกว่า
อาการนี้ผมก็เคยเป็นที่เปลี่ยนอะไร ก็ไม่ค่อยจะรู้สึกว่ามันเปลี่ยน แต่ท่าน wat12 แนะนำให้ทำตั้งแต่ต้นทาง แม้จะไม่ได้ใช้อุปกรณ์ระดับออดิโอเกรด แต่ผลที่ได้เป็นที่น่าพอใจมาก ๆ คุ้มค่าแก่การลงทุนมาก ๆ ครับ แนะนำให้ทำตั้งแต่ต้นทาง ทีนี้พอเปลี่ยนอะไรในระบบก็เริ่มจะรับรู้ถึงการเปลี่ยนแปลงได้ดีขึ้นครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 01:18:59 pm »

เอาสาย Monster มาลองกับ Paradigm S2 Sig ครับ ตอนแรกมันออกแต่ กลางต่ำ เสียงแหลมไม่ค่อยออกเลย ใจว่าจะสั่ง AZ เมตรละ 200 มาแทนแล้ว เพราะเห็นว่า สาย Monster มันจะเน้นแต่ กลางต่ำ แต่แหลมจะทู่ๆ แต่พอลองฟังมาวันนี้ วันที่สอง ตอนนี้ แหลม ค่อยๆ ออกมาแล้ว รายละเอียดเริ่มชัดเจนมากขึ้นตามลำดับ สงสัยต้อง Burn-in ทั้ง ลำโพงและสายไปเรื่อยๆ ก่อน ครับ เลยยังไม่ได้ลองสั่งสาย AZ เลย ถ้าจะสั่ง คงจะประมาณ 10 เมตรได้ เพราะคู่หน้า Bi-Amp 2m x 4 และเผื่อ ลำโพง Center ด้วยอีกเส้น 1m ดีจังตังส์ยังอยู่ครบครับ