ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้งเสา digital แบบ 5E (เสาก้างปลา) เอาไปติดบนฝ้า ได้ไหม??  (อ่าน 5279 ครั้ง)

ออฟไลน์ coffe2001

• Edge LED TV member
ผมกำลังจะไปแลกกล่อง digital พร้อมเสา 5E แบบก้างปลา
แต่ว่าจะติดตั้งเสา digital แบบ 5E (เสาก้างปลา) เอาไปวางด้านบนของฝ้า ตรงที่ตั้งทีวีและหันทิศไปทางตึกใบหยก
เพราะถ้าเดินสายไประเบียงมันไกลและยาก

ไม่ทราบ เอาเสาวางบนฝ้า จะรับสัญญาณได้ไหมครับ หรือว่าต้องเอาไปยึดที่ระเบียงเท่านั้น
ปล. บ้านผมอยู่ปากเกร็ด ครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
เอาแผงอากาศไปไว้บนฝ้า มันเป็นจุดอับสัญญาณ เกรงว่าจะรับไม่ได้ครับ..?
สัญญาณดิจิตอลทีวี มันไม่ทะลุ ทะลวงเหมือนสัญญาณอนาลอก..
ถ้า..ไปติดที่ระเบียงลำบาก และมีข้อจำกัด ลอง..เอาแขวนไว้ให้มันห้อยลงมาจากฝ้า
หรือ..ทดลองเอาแผงติดกับปลาย"ด้ามไม้กวาด" แล้วลองหันหาสัญญาณ"ใกล้ๆ"ทีวี
ถ้า..รับสัญญาณได้ครบ ค่อยหา"ขา"มาตั้ง ใช้ท่อน้ำพีวีซีก็ได้ ประหยัดดี..ครับ

ออฟไลน์ romeotata

• Flat TV member
  • *
ต้องดูก่อนครับว่าระยะทางจากตึกใบหยกไกลมั้ย ถ้าไกลเกิน 20 กม. ก็ไม่แนะนำครับ แต่ผมก็ใช้วางบนฝ้าเอานะ สัญญาณแรงมาก 100% เกือบทุกช่อง แต่ผมใช้ thaisat td-14e ครับ แรงๆๆๆ เคยลอง SAMART-D3E แล้วสัญญาณไม่ดีเลย 5E ก็คงไม่ต่างกันมากครับ

ปล.บ้านผมห่างจากตึกใบหยกประมาณ 16 กม.

ออฟไลน์ Chawin

• LCD TV member
  • **
หาติดข้างนอกดีกว่าครับ