ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดใช้ หรือเคยฟัง DACMAGIC 100 ของ Cambridge Audio บ้างครับ  (อ่าน 8283 ครั้ง)

ออฟไลน์ brutus

• Edge LED TV member

ไม่ทราบว่า พอใจในเสียงที่ออกมาไหมครับ

ออฟไลน์ supercup

Re: มีท่านใดใช้ หรือเคยฟัง DACMAGIC 100 ของ Cambridge Audio บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 05:50:05 pm »
ผมก็สนใจอยู่เหมือนกัน ว่าจะเอามาต่อคอมฯ  รอฟังด้วยคน

Re: มีท่านใดใช้ หรือเคยฟัง DACMAGIC 100 ของ Cambridge Audio บ้างครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 07:12:03 pm »
ผมว่าจะเอามาต่อ กับ BD Player ทำเป็น Transportor มาเข้า DAC ลองมาฟังเพลงดูครับ ถ้าไม่น่าพอใจคงต้องออก CD player ต่อไปครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 07:42:39 pm »
ตอนนี้เอา notebook มาต่อกับ dac ใช้โปรแกรม jriver เล่น เพลง สกุล wav หรือ flac ที่ bit rate สูงๆคุณภาพเสียงที่ออกมาก็ใช้ได้เลยนะครับ
แล้วยัง load โปรแกรม jremote ลงใน iphone ipad มา control ตัวโปรแกรม jriver ได้เลยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 09:53:04 pm »
เสริมทัพให้ DAC นิดนึงครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 07:56:11 pm »
เพิ่มเติมครับ บทความดีๆ การฟังเพลงจาก DAC ขออนุญาตนำมาเผยแพร่นะครับ
http://www3.sisthai.com/sis/images/SIS_HOME/ARTICLE/4500139C3AHigh%20Res%20Music%20Part%20Three.pdf

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 09:36:23 am »
หลังจากที่เอา GT2 เข้าประจำการ ลองเปิดเพลงจาก Notebook ผ่าน DAC ดู เสียงที่ได้มีรายละเอียดเพิ่มมากขึ้น ต่างจากสาย Printer  USB 2.0 ที่ซื้อจากร้าน Com จนรูสึกได้ แต่ Dynamic ยังทำออกมาได้ไม่ค่อยน่าพอใจ คาดว่าต้อง Burn-in สายไปก่อนอีกสักระยะ

แต่ดันมาพบปัญหาที่เกิดขึ้นอีก (แต่ก็คาดว่า คงมีมานานแล้ว แต่ไม่ได่สังเกตุ และลองฟังอย่างจริงจัง) คือเสียงจี่ ที่ออกมาจากลำโพง ตอนที่เรา Pause เพลง ขณะที่ play files จาก Notebook  ผ่าน DAC แต่จะไม่มีเสียงจี่ ถ้าหาก เราเล่นเพลงจากแผ่น CD บน BDP ที่เอาสัญญาณอานาล็อค มาเข้าที่ DAC

ลอง Search ใน net ดู พบว่าน่าจะเกิดจาก การ Ground ของตัว Notebook ไม่ดี ทำให้ Power ที่ออกมาจาก Port USB ที่ต่อกับ DAC อยู่มีเสียงรบกวน
ใน Web board คุณมั่น แนะนำให่ใช้ตัวนี้ เพื่อแก้ปัญหา (ขออนุญาต Link มานะครับ)
http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=152157
iFi Micro iUSB Power

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2015, 09:57:52 am โดย brutus »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 09:43:45 am »
ตัวผมคิดว่า งานนี้คงต้องมีการเสียเงินเพิ่มอีกแล้ว ลองมานั่งนึกดู เอเรามี ตัว USB3.0 hub 4 ports ที่ ต้องต่อไฟเลี้ยงจาก Adapter อยู่นี่นา

ORICO H4928-U3 high speed USB3.0 hub 4 ports

เอาฟระลองเอามาต่อ จาก Notebook ก่อน แล้วค่อยเอาตัว DAC ต่อจากตัวนี้อีกทีดูสิ ว่ามันจะช่วยได้ไหม เพราะว่ามันก็มีคุณสมบัติ คล้ายๆ กับ เจ้า iFi Micro iUSB Power นี่นา
พอลองต่อดู ปรากฏว่า เสียงจี่หายไปในบัดดล เลยรอดการเสียตังส์เพิ่มไปได้ก่อนครับ ถ้าจะเสียเพิ่มในโอกาสต่อไป ก็คงอาจเป็น GT-2 อีกเส้นจาก Notebook มาเข้า USB hub นี่ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2015, 09:58:31 am โดย brutus »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 03:00:33 pm »
Updated วันนี้ลองปิดแอร์ ปิดอุปกรณ์ที่มีเสียงทั้งหมด แล้วมาลองเอาหูแนบฟังที่ลำโพงดูอีกที ก็ยังได้ยินเสียงจี่ แต่ค่อนข้างเบามากๆ มากกว่าต่อ DAC ตรงจาก Notebook เยอะ
ลองถอด Adapter ของ Notebook ออก ก็ยังได้ยินเสียงอยู่ ก็ยังงงว่า ตกลงเสียงจี่ มันมาจากไหนกันแน่ สงสัยอาจจะมาจากตัว PSU ของ DAC เองหรือเปล่า
หรือว่าเสียงรบกวน มาจากสาย RCA ที่ต่อจาก DAC เข้า AVR แต่ตัวสาย RCA ก็ใช้ของดีอยู่ เป็นของยี่ห้อ Monster ตอนนี้เลยงง มากๆ  ครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 11:31:10 pm »
ลองเล่น ground lift switch ที่หลังเครื่องดู เสียงฮัมลดลงไหม
เข้าใจว่า ตอนนี้ท่านน่าจะไล่เจอต้นเหตุแล้ว แต่ที่อยากเพิ่มเติมคือ ที่ avr ช่อง input แต่ละอัน ความเงียบ ไม่เท่ากันนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 11:48:42 pm »
ลองเล่น ground lift switch ที่หลังเครื่องดู เสียงฮัมลดลงไหม
เข้าใจว่า ตอนนี้ท่านน่าจะไล่เจอต้นเหตุแล้ว แต่ที่อยากเพิ่มเติมคือ ที่ avr ช่อง input แต่ละอัน ความเงียบ ไม่เท่ากันนะครับ
ขอบคุณท่าน SanDer ครับ เดี๋ยวจะลองไล่ดูอีกทีครับผม

ออฟไลน์ จิรศักดิ์

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 04:28:02 pm »
"เล่นเพลงจากแผ่น CD บน BDP ที่เอาสัญญาณอานาล็อค มาเข้าที่ DAC" ผมสงสัยว่า เอาอนาล็อคมาแปลงอีกรอบหรือเปล่า น่าจะเป็นดิจิตอลเอ๊าท์จาก bdpหรือเปล่าครับ  อยากรู้แนวเสียงจริงๆของ DAC ตัวนี้ครับกำลังตัดสินใจอยู่ครับ  จะรออ่านนะครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 11:20:42 pm »
"เล่นเพลงจากแผ่น CD บน BDP ที่เอาสัญญาณอานาล็อค มาเข้าที่ DAC" ผมสงสัยว่า เอาอนาล็อคมาแปลงอีกรอบหรือเปล่า น่าจะเป็นดิจิตอลเอ๊าท์จาก bdpหรือเปล่าครับ  อยากรู้แนวเสียงจริงๆของ DAC ตัวนี้ครับกำลังตัดสินใจอยู่ครับ  จะรออ่านนะครับ ขอบคุณครับ
ต้องขออภัยที่ผมเขียนผิดไปครับ ผมต่อสาย Digital coaxial จาก BDP มาเข้าที่ตัว DAC ครับ
ขออนุญาต บรรยายแนวเสียง จากประสบการณ์ อันน้อยนิด อาจจะออกมาแบบงูๆ ปลาๆ หน่อย นะครับ แนวเสียงที่ออกมา ผมว่ารายละเอียดดีมากครับ ทั้ง กลาง สูง เสียงนักร้องอิ่ม ฟังเครื่องดนตรี เครื่องเป่า ก็ออกมาดี แยกเสียง ได้เด่นออกมาเลย แต่มีที่ตินิด ก็คือ ตัว dynamic เบส อาจน้อยไปหน่อย แต่ผมว่า ก็คงต้องขึ้นกับ ตัว Amp และลำโพงด้วยอะครับ พอดีผมชอบฟัง แนว Audiophile มากกว่า นานๆ ที จะมาฟังพวก rock หรือ ลุกทุ่ง เลยไม่ค่อยขัดใจตรงนี้เท่าไร และที่ด้อยของ DAC ตัวนี้อีกอย่าง คือ มันไม่มี Port Balance มาให้ มีแต่ RCA unbalance หากต้องการใช้ตรงนี้จริงๆ คงต้องขยับ ขึ้นไปเป็นรุ่น DAC Magic แต่ตอนนี้ AVR ของผม ไม่มี port นี้ เลยไม่ได้ใส่ใจเท่าไร (อนาคต หากเปลี่ยนไปเล่น Int Amp ที่มี port นี้ คงจะต้องเปลี่ยน DAC ตัวใหม่ อีกเหมือนกันครับ) และ ผมก็ได้ DAC เริ่มต้นตัวนี้ มาราคาไม่แรงด้วย ตอนนั้นจำได้ ว่าสั่งจาก Lazada มีโปรโมชั่น ลดราคาไปอีก 1000 บาท ทำให้ราคา ไม่ต่างจากเมืองนอกเท่าไร เลยตกลงใจซื้อ จึงนับว่าคุ้มครับสำหรับ ที่จะใช้เป็น DAC ที่มาลองเล่นตัวแรก