ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือค่ะ  (อ่าน 2762 ครั้ง)

ออฟไลน์ vipada

• *
ขอความช่วยเหลือค่ะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 03:21:33 pm »
  [ปาดเหงื่อ]พอดีที่บ้านซื้อทีวีของ TCL รุ่น LED32V6500F แล้วจะค้นหาสัญญานทีวีดิจิตอลที่ค้นหาไม่พบสักสถานนี้เลยค่ะ จะต้องเข้าไปตั้งค่าทีวีตรงไหนค่ะหรือไปซื้ออุปกรณ์อะไรมาเพิ่มถึงจะดูได้ที่บ้านใช่เสาอากาศแบบก้างปลา

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: ขอความช่วยเหลือค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 03:29:02 am »
ก่อนอื่น..ตรวจสอบแผงก้างปลาก่อน ว่าเป็นแผงที่รับสัญญาณระบบ UHF ได้หรือไม่..? (แผงจะมีขนาดเล็ก)
เพราะ..ระบบดิจิตอลทีวีในปัจจุบัน จะส่งแค่ระบบ UHF เท่านั้น แผงที่รับได้คือแผงที่เคยใช้รับช่อง ITV (ปัจจุบันคือ TPBS)
ถ้า..แผงที่ใช้อยู่เคยรับช่อง TPBS ได้ ก็จะสามารถรับช่องดิจิตอลทีวีได้ครับ..
..การค้นหาสัญญาณ..(ผมไม่ได้ใช้ยี่ห้อนี้ แต่คิดว่าคงจะเหมือนๆกันทุกยี่ห้อ)
ในทีวี..จะแยกการตั้งค่าค้นหาช่องออกเป็น 2 ระบบ แยกจากกัน.. คือ
1.ช่องสัญญาณอนาลอก
..2.ช่องสัญญาณดิจิตอล..
เข้าเมนู..ไปที่การตั้งค่า..เลือกตั้งค่าช่องดิจิตอล..แล้วกดค้นหาอัตโนมัต (ทำตามที่เครื่องแนะนำ) จนเสร็จ..
ครับ..

ออฟไลน์ bop28

• Flat TV member
  • *
Re: ขอความช่วยเหลือค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 05:27:38 pm »
อยู๋ ตจว หรือป่าว ถ้าใช่ ตรวจสอบก่อนว่าสัญญาณไปถึงหรือยัง

ถ้าอยู่ กทม แนะนำเสาภายใน SMART D1+ตัวจ่ายไฟให้เสา   ไปซื้อ homePro  มีขายคู่กัน

เมื่อเสียบเสากับ tv ก็ค้นหาสัญญาณได้เลย รับรองมาเพียบ