ผู้เขียน หัวข้อ: #ช่วยแนะนำร้านที่ลองฟังลำโพงของ Polk , Klipsch , KEF , YAMAHA (กทม)  (อ่าน 14177 ครั้ง)

ออฟไลน์ buildsocial

• Flat TV member
  • *
ดีคับตามหัวข้อเลยครับ ผมอยู่ต่างจังหวัด อยากได้ลำโพงใหม่ อยากขึ้นไปลองฟังที่ กรุงเทพแต่ไม่รู้จักนะคับ ท่านใดทราบช่วยแนะนำร้านทีครับ หลายๆร้านก็ได้ ผมจะนั่ง Taxi ไปฟัง (หากโพสชื่อร้านผิดกฎเว็บบอร์ดจะส่ง PM ส่งข้อความมาหลังไมล์ก็ได้คับ)

ส่วนตัวเพิ่งลองใช้ Home teather Set เป็นครั้งแรก ของ Onkyo7705 ใช้มาสองเดือนจริงๆมันก็ดีกว่าลำโพงเก่ามากแบบรู้สึกได้ เพียงแต่รายละเอียดมันยังไม่ค่อยชัด เห็นมีคนแนะนำ Polk ก็เลยอยากลองเปลี่ยนดู ถ้าเปลี่ยนลำโพงแล้ว  AVR ต้องเปลี่ยนเป็นรุ่นกำลังทีสูงขึ้น ก็สามารถเปลี่ยนได้คับ เครื่องเก่าจะยกให้น้องแทน ส่วนตัวกำลังมอง Polk Rti A 5,7 , Klipsch Ref II ครับอ่านในบอร์ดบอกว่าดูหนังสนุกกว่า Polk ก็อยากลองฟังคับ , ส่วน KEF , Yamaha ก็อยากลองฟังคับ ผมเน้นดูหนัง 80% ฟังเพลง 20% แต่เพลงส่วนใหญ่ฟังพวกเพลงทั่วไปครับ MP3

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2015, 10:24:05 am โดย buildstory »

ออฟไลน์ Zack

• Edge LED TV member
ลองดูที่ฟอร์จูนชั้น 3 ครับ มีประมาณ 2 - 3 ร้านที่มีให้ลอง

ผมไม่แน่ใจท่านจะเปลี่ยนเครื่อง AVR เป็นรุ่นไหน แต่ถ้ายังใช้รุ่นที่มากับ 7705 ถ้าจะเล่น Polk แนะนำ A3 พอครับ อย่างมากสุดก็ไม่เกิน A5 และต่อให้เปลี่ยนเป็นรุ่นสูงขึ้นอย่าง Onkyo 737 หรือ 838 ผมก็ยังแนะนำให้เล่นแค่ A5 ครับ ผมมองว่า A7 เหมาะกับพวกรหัส 4 ตัว 1030 หรือ 3030 ซะมากกว่า และผมได้ยินพี่ๆในนี้กระทู้ไหนซักกระทู้นี่แหละบอกว่า ถ้าจะขับ A7 ให้ออกมาเต็มความสามารถอาจจะต้องต่อ Pre Power อีกทีด้วย ซึ่งอันนี้จริงเท็จแค่ไหนผมไม่แน่ใจเนื่องจากผมยังไม่เคยเล่น พวก 4 หลักซะด้วยสิ  ตอนนี้เล่น 838 อยู่ ตอนจะซื้อ Polk ผมเคยลองกับ A7 มาแล้ว ผมว่า A5 ออกมาเต็มเม็ดเต็มหน่วยมากกว่า สุดท้ายเลยจัด A5 มา

ออฟไลน์ pgboy

• *
ลองดูที่ฟอร์จูนชั้น3ครับ ถ้าลำโพงเยอะ มีหลายรุ่นให้ลอง ห้องทดสอบเงียบก็ปิยะนัส หรือร้านอื่นแถวใกล้เคียงกัน (พอดีอาทิตย์ที่แล้วผมไปซื้อสายลำโพงเปลี่ยนร้านนี้ เห็นเค้าเข้ามาทอสบลำโพงกันหน่ะครับ)

ผมก็พึ่งซื้อรุ่นนี้มาครับ ตอนนี้มีงบแค่เปลี่ยนสายลำโพงคู่หน้า Center กับ Sub สายดีกว่าสายแถมมานิดหน่อยแต่ฟังแล้วรู้สึกได้ ส่วนลำโพงคงอีกพักใหญ่ๆ ถ้าได้รุ่นไหน ช่วยแวะมาบอกที่กระทู้หน่อยนะครับ เผื่อจะได้เดินตามลายแทงครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

ตามข้างบนว่าไว้ครับ ถ้าเอา AVR ขับ แค่ A5 ก็เหลือแล้วครับ
คำว่าเหลือของผมก็คือ คุณเร่ง AVR 100% แล้ว(หมดแม๊ก) แต่ลำโพงยังเหลืออีกครับ (เหลือเยอะด้วย)
-7705 120W@8โอมห์
-RTi A5 250W@8โอมห์

นี่แค่ A5 นะครับเหลืออีกบานเลย ยิ่ง A7 ไม่ต้องพูดถึง
!!สำหรับความคิดเห็นผมคนเดียว!!
- จะขับ A7 คงต้องหาแอมป์แยกอีกตัวมาขับ ถึงจะสมน้ำสมเนื้อ
- ถ้ามันเหลือมากๆ (คือเอาแอมป์แรงขับน้อยๆไปขับ) มันก็ดังแต่ความรู้สึกผมคือ มันไม่สุดอะ ดังแบบอั้นๆ ไม่มัน ไม่แน่น แทนที่จะดังดีกว่าเดิม ฟังแล้วมันขัดๆใจยังไงไม่รู้ จะสุดก็ไม่สุด จะเสร็จก็ไม่เสร็จ บอกไม่ถูก ฮ่าๆๆๆๆ

*ถ้าคิดว่าในอนาคตจะอัพระบบ AVR+Power Amp แล้วละก้อ A5 ก็ยังรองรับครับ
** เห็นว่าเน้นดูหนัง Klipsch เขาว่าเหมาะกว่าครับ แต่ผมไม่เคยฟัง เคยฟังแค่ Polk A3+Polk A5 (เพลง)

สำหรับร้านลองฟังเสียง คงตามเพื่อนๆสมาชิกด้านบนบอกไว้ ผมไปลองฟังร้านที่ผมซื้อแหละครับ ฟังแล้วอยากได้ A3 เลย
ลำโพง Sat ในชุด HTiB ฟังเพลงแล้วขัดๆใจยังไงไม่รู้ ความรู้สึกส่วนตัว (ฮ่าๆๆๆ) เสียงมันไม่กว้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2015, 10:44:18 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
ขอบคุณมากครับ คุณ @Zack คุณ@pgboy คุณ@HD-LuveR สำหรับข้อมูลและคำแนะนำ  อาทิตย์หน้าจะลองขึ้นไปที่ฟอร์จูนกับปิยะนัชดูครับคับตามที่แนะนำ ถ้าได้รุ่นไหนแล้วจะมาแจ้งครับคุณ Pgboy ฮาๆ [ปลื่ม]
คุณ HD-luveR กับคุณ Zack บอกว่า AVR ของ 7705 มันขับ A5 ได้แต่ไม่สุด โอเคงั้นผมคงต้องหาตัวใหม่ ตอนนี้ผมลองจัดชุดแบบนี้ครับ
Front Polk Rti A5
Surround Polk Rti A1
Center Polk CSI a4
Sub Polk PSW110
คือถ้า AVR ของ 7705 มันขับได้ไม่สุด แนะนำ AVR รุ่นไหนบ้างฮะครับ ที่ขับชุดนี้ ได้เต็มประสิทภาพ คุณ Zack แนะนำ 838 ใช้กับชุดรวมนี้ได้ดีเต็มที่ใช่ปะครับ มีคำแนะนำอื่นหรือรุ่นอื่นไหมคับ ขอบคุณทุกคนมากครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ benza01

• *
เป็นผมจะเลือกแอม onkyo รุ่นเลข 4 หลักมาใช้กับ polk A5 เลือกแอมให้เป็นรุ่นใหญ่ไว้ก่อนอนาคตเวลาเปลี่ยนลำโพงจะได้ไม่ต้องเปลี่ยน Amp อีก  แต่ถ้างบจำกัดก็คงต้อง onkyo รุ่น 838 มาใช้กับ A5 ส่วนรุ่น A7 ยังก็ต้องใช้ power amp ถึงจะรีดประสิทธิภาพของลำโพงตัวนี้ได้ออกมาสูงสุด ได้ Amp แล้วก็ต้องใช้สายไฟสายสัญญาณดีๆด้วยน่ะคับ   [yes] [yes] [yes]

• *
เป็นผมจะเลือกแอม onkyo รุ่นเลข 4 หลักมาใช้กับ polk A5 เลือกแอมให้เป็นรุ่นใหญ่ไว้ก่อนอนาคตเวลาเปลี่ยนลำโพงจะได้ไม่ต้องเปลี่ยน Amp อีก  แต่ถ้างบจำกัดก็คงต้อง onkyo รุ่น 838 มาใช้กับ A5 ส่วนรุ่น A7 ยังก็ต้องใช้ power amp ถึงจะรีดประสิทธิภาพของลำโพงตัวนี้ได้ออกมาสูงสุด ได้ Amp แล้วก็ต้องใช้สายไฟสายสัญญาณดีๆด้วยน่ะคับ   [yes] [yes] [yes]
 ขอบคุณมากคับ กำลังมอง 838 กับ 1030 ฮาๆ ยาวไปเรื่อยเลยผมกลัวไม่จบ เพราะถ้าคิดจะเอา 4 หลัก เหมือนมันต้องขยับไป A7 งบบานเลยไม่จบ ยังไงเด๋วขอไปลองฟังแล้วจะเข้ามาแจ้งคับ ขอบคุณทุกท่านมากคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2015, 12:30:43 pm โดย buildstory »

เป็นผมจะเลือกแอม onkyo รุ่นเลข 4 หลักมาใช้กับ polk A5 เลือกแอมให้เป็นรุ่นใหญ่ไว้ก่อนอนาคตเวลาเปลี่ยนลำโพงจะได้ไม่ต้องเปลี่ยน Amp อีก  แต่ถ้างบจำกัดก็คงต้อง onkyo รุ่น 838 มาใช้กับ A5 ส่วนรุ่น A7 ยังก็ต้องใช้ power amp ถึงจะรีดประสิทธิภาพของลำโพงตัวนี้ได้ออกมาสูงสุด ได้ Amp แล้วก็ต้องใช้สายไฟสายสัญญาณดีๆด้วยน่ะคับ   [yes] [yes] [yes]
 ขอบคุณมากคับ กำลังมอง 838 กับ 1030 ฮาๆ ยาวไปเรื่อยเลยผมกลัวไม่จบ เพราะถ้าคิดจะเอา 4 หลัก เหมือนมันต้องขยับไป A7 งบบานเลยไม่จบ ยังไงเด๋วขอไปลองฟังแล้วจะเข้ามาแจ้งคับ ขอบคุณทุกท่านมากคับ

เอาใหม่นะครับ

- 7705  ขับ A5 ได้ครับ ไม่สุดไม่เป็นไร แต่ที่ผมแนะนำคือ ไม่ควรไปถึง A7 (เพราะโจทย์ที่ให้มาตอนแรกคือ จะเปลี่ยนลำโพงของชุด HTiB 7705)
ซึ่งท่านบอกว่า จะดู A5 กะ A7 จึงแนะนำว่า ไม่ควรไปถึง A7

- A5 ถ้าจะให้เหมาะจริงๆ ตามที่ท่านสมาชิกบอกคือ ต้องใช้ AVR แบบแยกชิ้น 4 หลัก (ขับ A5 ไม่ใช่ A7)

- A7 สำหรับความเห็นผม ต้องเอาพวก Power Amp/Integrate Amp มาขับแยกต่างหากเลยครับ

ของผมที่ลองเป็นชุด HTiB 3700 รุ่นจิ๋วเลยครับ ลองขับที่ร้านดังนี้
- A3 เสียงแจ่มคมชัดดี แต่เบสน้อย (เป็นปรกติของลำโพงวางหิ้งครับ) ถ้าจะเพิ่มเบส ต้องใช้ Sub ช่วย (ที่ผมลองไม่ได้ใช้ Sub เลย ลำโพง Front ล้วนๆ)
- A5 เสียงแจ่มครับและได้เบสเพิ่มมาอีก ฟังเพลงนี่แทบไม่ต้องใช้ Sub เลยครับ เบสมาพอตัว พอฟัง แต่ไม่ลงลึก เป็นปรกติเพราะไม่ใช้ Sub ถ้าคนไม่ชอบเบสลึก(ฟังเพลง) ชอบฟังสบายๆ นี่โอเคเลย (ยังไม่ได้บูสเบสที่ AVR เลยครับ)

ข้อสังเกตุของผม มีดังนี้ครับ
1.ลำโพง Polk นั้น วัตต์สูงและยังโหลดอิมพิเดนซ์สูงอีกด้วย จึงต้องหา AVR ที่ค่อนข้างแรงๆ มาขับ โดยเฉพาะรุ่นที่เป็นตั้งพื้น
2.แต่แปลกตรงที่ AVR ไม่ต้องแรง ก็ขับออกเพราะครับ เสียงดี เสียงดังด้วย อย่างของผม 3700 ยังขับ A5 สบายๆเลยครับ แต่ถ้าความลงตัว สำหรับผม A3 ลงตัวมากกว่า (แล้วเพิ่ม Sub เอา)
3.เนื่องจากวัตต์มันสูง จึงไม่มีความจำเป็นไปเล่นรุ่นใหญ่อย่าง A7 (แค่ A5 ก็เหลือแล้ว กรณีเป็น AVR ไม่ใช่แอมป์แยก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2015, 02:37:11 pm โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ขอบคุณมากครับ คุณ @Zack คุณ@pgboy คุณ@HD-LuveR สำหรับข้อมูลและคำแนะนำ  อาทิตย์หน้าจะลองขึ้นไปที่ฟอร์จูนกับปิยะนัชดูครับคับตามที่แนะนำ ถ้าได้รุ่นไหนแล้วจะมาแจ้งครับคุณ Pgboy ฮาๆ [ปลื่ม]
คุณ HD-luveR กับคุณ Zack บอกว่า AVR ของ 7705 มันขับ A5 ได้แต่ไม่สุด โอเคงั้นผมคงต้องหาตัวใหม่ ตอนนี้ผมลองจัดชุดแบบนี้ครับ
คือถ้า AVR ของ 7705 มันขับได้ไม่สุด แนะนำ AVR รุ่นไหนบ้างฮะครับ ที่ขับชุดนี้ ได้เต็มประสิทภาพ คุณ Zack แนะนำ 838 ใช้กับชุดรวมนี้ได้ดีเต็มที่ใช่ปะครับ มีคำแนะนำอื่นหรือรุ่นอื่นไหมคับ ขอบคุณทุกคนมากครับ  [ปลื่ม]

ความเห็นผมนะครับ ถ้าจะเปลี่ยนชุดลำโพงของ 7705 แค่นี้ก็โอเคแล้วครับ
- A5 ขับไม่สุดไม่เป็นไร แต่รับรองดังดีกว่าชุดลำโพง Sat แน่ๆครับ อย่าง AVR ของผมรุ่น 3700 ยังขับ A5 ได้เลย ของคุณเป็น 7705 ผมว่าได้สบายๆครับ
(ประเด็นเพื่อนสมาชิกแนะนำคือ ถ้าใช้ AVR เดิม ไม่ควรไปถึง A7)

A5 ถ้าเอากันจริงๆ ผมว่า 4 หลักก็ขับไม่สุดนะครับ ลองไปดูในเวป Polk ได้เลยครับ เขาเขียนไว้เลยว่า
Recommend Power Amp. = 20-250 Watt @ 8 โอมห์
AVR 4 หลักของ Onkyo ตามสเปคกำลังแถวๆ 230 Watt  @ 6 โอมห์ (ถ้าขับ 8 โอมห์ กำลังจะเหลือแถวๆ 150 Watt @ 8 โอมห์เท่านั้น)

*ดังนั้นถ้าตั้งโจทย์ว่าจะต้องหา AVR ขับ A5 ให้สุด นี่ยากเลยครับ เปลี่ยนจาก 7705 ไปเป็น 838 หรือ 1030 ก็ยังไม่สุดอยู่ดี ฮ่าๆๆ

• *

ความเห็นผมนะครับ ถ้าจะเปลี่ยนชุดลำโพงของ 7705 แค่นี้ก็โอเคแล้วครับ
- A5 ขับไม่สุดไม่เป็นไร แต่รับรองดังดีกว่าชุดลำโพง Sat แน่ๆครับ อย่าง AVR ของผมรุ่น 3700 ยังขับ A5 ได้เลย ของคุณเป็น 7705 ผมว่าได้สบายๆครับ
(ประเด็นเพื่อนสมาชิกแนะนำคือ ถ้าใช้ AVR เดิม ไม่ควรไปถึง A7)

A5 ถ้าเอากันจริงๆ ผมว่า 4 หลักก็ขับไม่สุดนะครับ ลองไปดูในเวป Polk ได้เลยครับ เขาเขียนไว้เลยว่า
Recommend Power Amp. = 20-250 Watt @ 8 โอมห์
AVR 4 หลักของ Onkyo ตามสเปคกำลังแถวๆ 230 Watt  @ 6 โอมห์ (ถ้าขับ 8 โอมห์ กำลังจะเหลือแถวๆ 150 Watt @ 8 โอมห์เท่านั้น)

*ดังนั้นถ้าตั้งโจทย์ว่าจะต้องหา AVR ขับ A5 ให้สุด นี่ยากเลยครับ เปลี่ยนจาก 7705 ไปเป็น 838 หรือ 1030 ก็ยังไม่สุดอยู่ดี ฮ่าๆๆ

ขอบคุณมากคับพี่ พอเข้าใจละคับ คือถ้าเอาชุดนี้ Front Polk Rti A5 Rti A1 CSI a4 Sub PSW110 ผมใช้ AVR ของ 7705 ก็ได้ ถึงขับไม่สุดแต่ก็เสียงดี ก็เลยจะวางแผนว่าถ้าได้ชุดนี้มาจริงๆ ก็ใช้ AVR ตัวเดิมไปก่อน อย่าเพิ่งบ้าพลังไปซื้อรุ่นใหญ่ ฮ๋าๆ  มีคำถามปลีกย่อยอีกนิดคับ
-คือชุดนี้มันต่อแบบ 5.1 channel แต่ผมจะเพิ่มลำโพง rtiA1 อีก2 ตัวไว้ข้างหลัง เป็น 7.1 Avr ก็รับไหวถูกปะคับ อันนี้ spec เครื่อง AVR คับ
http://www.eu.onkyo.com/downloads/2/7/1/0/2/ONKYO_HT-S7705_datasheet_EN.pdf
A/V RECEIVER
Amplifier Section
Power Output
All Channels 160 W/Ch (6 Ω, 1 kHz, 1% THD,
 1 Channel Driven, IEC)
 175 W/Ch
 (6 Ω, 1 kHz, 1 Channel Driven, JEITA)
Dynamic Power 240 W (3 Ω, Front)
 210 W (4 Ω, Front)
 120 W (8 Ω, Front)
- คำว่ากำลังขับหมายถึง เวลาเราเร่ง volum เสียงรึป่าวคับ คือถ้าหมุน volum สูงๆดังๆมันต้องใช้พลังๆมากๆงี้ปะคับ

Re: #ช่วยแนะนำร้านที่ลองฟังลำโพงของ Polk , Klipsch , KEF , YAMAHA (กทม)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 05:36:25 pm »
ขอบคุณมากคับพี่ พอเข้าใจละคับ คือถ้าเอาชุดนี้ Front Polk Rti A5 Rti A1 CSI a4 Sub PSW110 ผมใช้ AVR ของ 7705 ก็ได้ ถึงขับไม่สุดแต่ก็เสียงดี ก็เลยจะวางแผนว่าถ้าได้ชุดนี้มาจริงๆ ก็ใช้ AVR ตัวเดิมไปก่อน อย่าเพิ่งบ้าพลังไปซื้อรุ่นใหญ่ ฮ๋าๆ  มีคำถามปลีกย่อยอีกนิดคับ
-คือชุดนี้มันต่อแบบ 5.1 channel แต่ผมจะเพิ่มลำโพง rtiA1 อีก2 ตัวไว้ข้างหลัง เป็น 7.1 Avr ก็รับไหวถูกปะคับ อันนี้ spec เครื่อง AVR คับ
http://www.eu.onkyo.com/downloads/2/7/1/0/2/ONKYO_HT-S7705_datasheet_EN.pdf
All Channels 160 W/Ch (6 Ω, 1 kHz, 1% THD,
 175 W/Ch
 (6 Ω, 1 kHz, 1 Channel Driven, JEITA)
Dynamic Power 240 W (3 Ω, Front)
- คำว่ากำลังขับหมายถึง เวลาเราเร่ง volum เสียงรึป่าวคับ คือถ้าหมุน volum สูงๆดังๆมันต้องใช้พลังๆมากๆงี้ปะคับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ เพราะแอมป์ผมเป็นแค่ 5.1 (ตอนนี้อยากได้ 7.1 แล้ว ฮ่าๆๆๆ)
-ถ้าเล่นแบบ 5.1 มันจะเล่นเป็น Bi-Amp ที่คู่หน้าได้ครับ คือมันจะเป็น 5.1.(2-High Freq)
-ถ้าเล่นแบบ 7.1 มันจะเป็น Single Amp ที่คู่หน้า เพราะคู่ที่ขับ High จะเอาไปขับคู่หลังแทน
-ขับ A1 สบายๆครับ (A3 ยังไหวเลยครับ)

"คำว่ากำลังขับหมายถึง เวลาเราเร่ง volum เสียงรึป่าวคับ คือถ้าหมุน volum สูงๆดังๆมันต้องใช้พลังๆมากๆงี้ปะคับ"
ใช่ครับ ถ้าเราเร่ง Volume = 100% จะได้กำลังขับเต็มที่ ที่ 120W ที่ 8 โอมห์ ถ้าเราเบา Volume ลงมันก็ใช้กำลังลดลง เสียงก็เบาลงครับ

ความดังสามารถคำนวนได้คร่าวๆครับ จาก Spec ของลำโพงและ กำลังขับของเพาเวอร์+ระยะทางที่เราฟังว่าห่างจากลำโพงเท่าไหร่

อย่าลืมไปลองยี่ห้ออื่นด้วยนะครับ เพราะ Polk คนส่วนมากนิยมก็จริงแต่อาจจะไม่ถูกใจท่านครับ เพราะเห็นท่านว่าชอบดูหนังมากกว่าฟังเพลง
เขาว่าลำโพงยี่ห้ออื่นจะดูหนังมันกว่า Polk ครับ และถึงแม้แต่การฟังเพลงก็ตาม แนวเสียง Polk  อาจจะไม่ถูกใจท่าน
ผมลองแล้วชอบแนวเสียง Polk เพราะออกแนวสดใสกว่าอีกยี่ห้อทีลองครับ ท่านอาจจะชอบฟังแนวหวานนุ่มนวลก็ได้

ได้ผลยังไงมาแชร์ด้วยนะครับ ฮ่าๆๆๆ

• *
Re: #ช่วยแนะนำร้านที่ลองฟังลำโพงของ Polk , Klipsch , KEF , YAMAHA (กทม)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 11:28:08 pm »
 175 W/Ch

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ เพราะแอมป์ผมเป็นแค่ 5.1 (ตอนนี้อยากได้ 7.1 แล้ว ฮ่าๆๆๆ)
-ถ้าเล่นแบบ 5.1 มันจะเล่นเป็น Bi-Amp ที่คู่หน้าได้ครับ คือมันจะเป็น 5.1.(2-High Freq)
-ถ้าเล่นแบบ 7.1 มันจะเป็น Single Amp ที่คู่หน้า เพราะคู่ที่ขับ High จะเอาไปขับคู่หลังแทน
-ขับ A1 สบายๆครับ (A3 ยังไหวเลยครับ)

"คำว่ากำลังขับหมายถึง เวลาเราเร่ง volum เสียงรึป่าวคับ คือถ้าหมุน volum สูงๆดังๆมันต้องใช้พลังๆมากๆงี้ปะคับ"
ใช่ครับ ถ้าเราเร่ง Volume = 100% จะได้กำลังขับเต็มที่ ที่ 120W ที่ 8 โอมห์ ถ้าเราเบา Volume ลงมันก็ใช้กำลังลดลง เสียงก็เบาลงครับ

ความดังสามารถคำนวนได้คร่าวๆครับ จาก Spec ของลำโพงและ กำลังขับของเพาเวอร์+ระยะทางที่เราฟังว่าห่างจากลำโพงเท่าไหร่

อย่าลืมไปลองยี่ห้ออื่นด้วยนะครับ เพราะ Polk คนส่วนมากนิยมก็จริงแต่อาจจะไม่ถูกใจท่านครับ เพราะเห็นท่านว่าชอบดูหนังมากกว่าฟังเพลง
เขาว่าลำโพงยี่ห้ออื่นจะดูหนังมันกว่า Polk ครับ และถึงแม้แต่การฟังเพลงก็ตาม แนวเสียง Polk  อาจจะไม่ถูกใจท่าน
ผมลองแล้วชอบแนวเสียง Polk เพราะออกแนวสดใสกว่าอีกยี่ห้อทีลองครับ ท่านอาจจะชอบฟังแนวหวานนุ่มนวลก็ได้

ได้ผลยังไงมาแชร์ด้วยนะครับ ฮ่าๆๆๆ

ขอบคุณมากคับพี่ พอเข้าใจบ้างแล้วคับถึงบางอย่างจะงงๆอยู่บ้างๆฮาๆ เพราะส่วนตัวก็เพิ่งจะได้ลองใช้แบบชุด home เพราะปกติฟังเสียงจังลำโพงโน้ตบุ๊กหรือไม่ก็ลำโพงคอม จะไปลองหา polk , klipsch , wharfedel (ไปถาม hifitower เค้าแนะนำมา) จะไปลองฟังที่ ฟอรจูน ,hifitower, ปิยะนัส ดูครับ ไว้จะมาเล่าให้ฟังคับ ขอบคุณอีกครั้งคับผม ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำด้วยคับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ MARUAY

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 10:15:05 am »
สมมุติว่าแอมป์ตัวนึงมีกำลังขับที่ 120วัตต์ ที่8โอห์ม

กับอีกตัว 250วัตต์ที่8โอห์มเช่นกัน

นำมาขับ a5 ที่สเปกบอกว่า 250วัตต์ที่8โอห์ม ค่าความไวที่89dbที่1เมตรเมื่อใช้กำลัง1วัตต์

ผมอยากจะถามว่า แอมป์2ตัวนบเมื่อนำมาขับA5แบบเต็มกำลังของแอมป์ทั้ง2ตัว จะได้ความดังที่กี่DB

ถ้าท่านๆที่คุยๆกันสามารถหาค่าความดังเมื่อขับกับแอมป์แต่ละตัวได้จะรู้ว่าต่างกันแค่นิดเดียว(หลักหน่วยDB) สิ่งที่จะต่างคือเสียงที่แม่นยำไม่โฉ่งฉ่างและคุมลำโพงอยู่แค่นั้นเอง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 03:01:42 pm »
สมมุติว่าแอมป์ตัวนึงมีกำลังขับที่ 120วัตต์ ที่8โอห์ม

กับอีกตัว 250วัตต์ที่8โอห์มเช่นกัน

นำมาขับ a5 ที่สเปกบอกว่า 250วัตต์ที่8โอห์ม ค่าความไวที่89dbที่1เมตรเมื่อใช้กำลัง1วัตต์

ผมอยากจะถามว่า แอมป์2ตัวนบเมื่อนำมาขับA5แบบเต็มกำลังของแอมป์ทั้ง2ตัว จะได้ความดังที่กี่DB

ถ้าท่านๆที่คุยๆกันสามารถหาค่าความดังเมื่อขับกับแอมป์แต่ละตัวได้จะรู้ว่าต่างกันแค่นิดเดียว(หลักหน่วยDB) สิ่งที่จะต่างคือเสียงที่แม่นยำไม่โฉ่งฉ่างและคุมลำโพงอยู่แค่นั้นเอง

ใช่ครับ ผมเห็นด้วยตามนั้นเลยความดังไม่ต่างกันมาก แต่ความรู้สึกว่าเสียงมันกระชับมากกว่า
หรือถึงแม้ จะลด volume ลงให้ตัว 250 วัตต์ ดังเท่ากับ ตัว 120 วัตต์ แต่เสียงที่ได้มันจะสดใสกรุ๊งกริ๊งกว่า

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 05:19:52 pm »
ผมขึ้นไปฟังที่กทมมาแล้วคับ ไปฟังที่ปิยนัทที่ฟอจูน ร้านหรูมากผมกล้าๆกลัวไม่ค่อยกล้าเข้าไปคับตอนแรก55 ขอเค้าฟัง Polk rti แต่เขาต่อ TSX ไว้ ก็เลยได้ฟัง TSX ไม่กล้าขอฟังยี้ห้ออื่น เค้าถามงบผมก็ไม่รู้จะตอบเท่าไรไม่เคยใช้ตอบไปราวๆห้าหมื่นคับ ตอนออกจากร้านเพิ่งเห็นว่า เค้ามีทั้ง klipsch polk rti tanoy และอีกหลายยี้ห้อ ใจอยากฟังทุกยี้ห้อเลยแต่ผมไม่กล้าขอเค้าฟัง เสียดายเกรงใจด้วยบรรกาศมันครึมด้วย ผมพลาดเอง [เศร้า] เลยลองไปฟังที่ hifi tower ดู เป็นกันเองบริการดีมากคับ ผมได้ฟังของ whafadel และ polk RtiA7 เสียงดีมากแต่ชอบ polk มากกว่าเพราะว่าวัสดุ เสียดายไม่มี klipsch อยากฟังมาก ผมอยู่หลายชั่วโมงลองหลายอย่าง เลยตัดสินใจซื้อชุด onkyo1030 + ทั้งชุดRtiA7 A6 A4 +Sub110 มา .. ส่วน klipsch มีโอากาสได้ไปลองฟังที่ powerbuy พารากอน พนักงานให้ผมฟังแต่เสียงพูด 55+เสียงมันชัดมากคับชอบเลยแหละ ผมอยากฟัง ช่วง action แต่เค้าบอกให้ฟังเสียงพูด ไม่ยอมกลอ นั่งฟังสิบกว่านาที ยังพูดอยู่เลย เปิด sincity ให้ดู ฮาๆ เลยขอตัวเพระว่าเพิ่งซื้อ polk ไป, ส่วนชุด Onkyo HT7705 ที่ใช้อยู่กำลังเก็บครับ ใครอยากได้ขายคับ+ฟรีขาตั้งsurround เด๋วโพสประกาศอีกทีใหม่เอี่ยม  ขอบคุณคับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ zaffy

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 06:16:37 pm »
ถ้า ดูหนัง klipsch น่าจะดีกว่านะครับ  ผมก็เพิ่งจัดมาบรรยากาศดีมาก

ออฟไลน์ mario555

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 09:04:29 pm »
ผมขึ้นไปฟังที่กทมมาแล้วคับ ไปฟังที่ปิยนัทที่ฟอจูน ร้านหรูมากผมกล้าๆกลัวไม่ค่อยกล้าเข้าไปคับตอนแรก55 ขอเค้าฟัง Polk rti แต่เขาต่อ TSX ไว้ ก็เลยได้ฟัง TSX ไม่กล้าขอฟังยี้ห้ออื่น เค้าถามงบผมก็ไม่รู้จะตอบเท่าไรไม่เคยใช้ตอบไปราวๆห้าหมื่นคับ ตอนออกจากร้านเพิ่งเห็นว่า เค้ามีทั้ง klipsch polk rti tanoy และอีกหลายยี้ห้อ ใจอยากฟังทุกยี้ห้อเลยแต่ผมไม่กล้าขอเค้าฟัง เสียดายเกรงใจด้วยบรรกาศมันครึมด้วย ผมพลาดเอง [เศร้า] เลยลองไปฟังที่ hifi tower ดู เป็นกันเองบริการดีมากคับ ผมได้ฟังของ whafadel และ polk RtiA7 เสียงดีมากแต่ชอบ polk มากกว่าเพราะว่าวัสดุ เสียดายไม่มี klipsch อยากฟังมาก ผมอยู่หลายชั่วโมงลองหลายอย่าง เลยตัดสินใจซื้อชุด onkyo1030 + ทั้งชุดRtiA7 A6 A4 +Sub110 มา .. ส่วน klipsch มีโอากาสได้ไปลองฟังที่ powerbuy พารากอน พนักงานให้ผมฟังแต่เสียงพูด 55+เสียงมันชัดมากคับชอบเลยแหละ ผมอยากฟัง ช่วง action แต่เค้าบอกให้ฟังเสียงพูด ไม่ยอมกลอ นั่งฟังสิบกว่านาที ยังพูดอยู่เลย เปิด sincity ให้ดู ฮาๆ เลยขอตัวเพระว่าเพิ่งซื้อ polk ไป, ส่วนชุด Onkyo HT7705 ที่ใช้อยู่กำลังเก็บครับ ใครอยากได้ขายคับ+ฟรีขาตั้งsurround เด๋วโพสประกาศอีกทีใหม่เอี่ยม  ขอบคุณคับ  [ปลื่ม]

ใช้7705 เป็นยังไงบ้างครับ กำลังตามหาอยู่เลยถ้าปล่อยบอกด้วยนะครับ  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 03:59:12 am »

ใช้7705 เป็นยังไงบ้างครับ กำลังตามหาอยู่เลยถ้าปล่อยบอกด้วยนะครับ  [ปลื่ม]

ใช้ดีมากครับ ประสบการณ์ใหม่ผมเลย เสียงโอบล้อมทั้งห้อง อีกอย่างมันเป็นเครื่องแรกผมด้วย เพราะแตก่อนใช้แต่ลำโพงคอม ผมตอบใน pm ที่คุณแจ้งมาแล้วนะคับ ส่วนภาพส่งไปที่ line คับ