ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเทียบกับเครื่องเสียงรถ ลำโพงบ้านของยี่ห้อไหนน่าจะใกล้ 2 ยี่ห้อนี้ที่สุดครับ  (อ่าน 2171 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpjump

• LCD TV member
  • **
ฟังมาแต่ลำโพงในรถครับ แนวที่ชอบจะติดใจของ Seas กับ Brax ครับ ซึ่งตอนนี้ใช้ Brax อยู่ในรถ
พอดีกำลังทำห้องที่บ้านอยากหาลำโพงแนวๆเดียวกัน ยี่ห้อไหของลำโพงบ้านนแนวเสียงน่าจะใกล้เคียง 2 ตัวนี้ที่สุดครับ

ขอบคุณครับ

• **

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
ชอบแนวเสียง seas ก็ต้องซื้ัอตรงตามยี่ห้อ เปลี่ยนจากลำโพงรถเป็นลำโพงบ้านละครับ. ถึงขั้นอาจต้องตีตู้ลำโพงเองหรือจ้างทำตู้ลำโพง สุดท้ายต้องไปฟังเปรียบเทียบเสียงด้วยตนเองกับยี่ห้ออื่น  นำแผ่นเพลงที่คุ้นหูที่สุดไปทดสอบ.

http://www.seas.no/

...อะคุสติก ในรถกับในบ้านต่างกัน ในรถมีมุมสะท้อนเสียงมากมาย เสียงจึงไม่ค่อยหักล้างกัน ฟังไพเราะมาก แต่ภายในบ้านเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า ถ้าหากเก็บเสียงสะท้อนไม่ดี เสียงตีกันวุ่นวาย

...ฟังภายในรถจะมีเสียงจากลำโพงรอบตัว เรียกว่าสนามเสียงหรือกำแพงเสียง

... ถ้าฟังในบ้านก็ต้องเปิดสนามเสียงแบบเดียวกัน คือ  PLII Music หรือ All ch stereo (AVR Onkyo)เสียงจึงจะใกล้เคียงกับฟังในรถ

...บุคคลิกเสียง มี สไตร์อเมริกัน สไตร์ผู้ดีอังกฤษ สไตร์จีนที่เราบอกว่าเสียงกากๆ เหมาะฟังละครงิ้ว ว๊าก เพ้ย...

...ไม่แน่เสียงที่เราฟังในรถ แต่พอซื้อยี่ห้อเดียวกัน มาติดตั้งในบ้าน เซ็ทเสียงไม่ดี อะคูสติกแย่ อาจได้ยินเสียงแหลมแสบหูมากไป เบสบวม หรือน้อยไป เสียงกลางจมหาย ประมาณนี้ครับ อาจบานปลายไม่รู้จบ เปลี่ยนสายสัญญาณ เปลี่ยนสายไฟ AC  ตัวกรองไฟ ฯลฯ

...ซื้อมาใหม่ๆ อย่าลืมเบิร์ล(ใช้งานครบ 100 ชั่วโมง) ค่อยปรับเสียงจริงจังนะครับ.

...ขอเอาใจช่วยครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2015, 09:52:36 am โดย bkav »

ออฟไลน์ Tongkrab

• Flat TV member
  • *
  • Hello
เครื่องเสียงรถกะเครื่องเสียงบ้าน ในงบเท่าๆกัน เครื่องบ้านฟังเพราะกว่าเยอะเลยครับ เครื่องเสียงรถผมก็เล่นนิดหน่อย แบบพอฟังได้ ( ลำโพง audison voce ไฮเพาเวอร์กับฟร้อน Pioneer ) ส่วนลำโพงบ้านผมใช้ nht classic3

ลำโพงรถผมเคยฟัง seas standard เมื่อนานมาแล้ว เสียงออกแนวสด สมจริง ลำโพงบ้านที่ผมเคยฟังแนวๆนี้ก็ totem model1 ครับ หวานกว่านี้ก็ proac ต้องถามความต้องการก่อน ว่าจะฟังเพลงอย่างเดียว หรือต้องการดูหนังด้วย เพราะไฮเอนด์บางยี่ห้อ เหมาะกับ audiophile มากกว่า videophile ครับ หลังๆผมก็ไม่ค่อยได้ตามลำโพงยี่ห้อใหม่ๆเลย เพราะที่ฟังของตัวเอง ก็พอใจมากๆแล้ว ลองไปเที่ยวหาฟังที่ปิยะนัสดูครับ ของเขามีเยอะ เครื่องเคราเขาก็มีเยอะ ทั้งหลอดและโซลิสสเตจ เผื่อได้ไอเดียครับ

• **
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ

คุณbkav ผมคงไม่ลงทุนเอาลำโพงรถตีตู้แน่นอนครับ กลัวได้ไม่คุ้มเสีย แค่อยากลองหาอะไรที่ใกล้เคียงครับ เพราะให้ไปลองฟังในตลาดทั้งหมดคงไม่ไหว เลยหวังว่าพี่ๆจะพอชี้ทางที่น่าจะใกล้เคียงให้ได้ครับ

คุณTongkrab ไว้ผมจะลองหา Proac ฟังดูครับ ชุดนี้คงเอามาทั้งดูหนังและฟังเพลงครับแต่คงดูหนังมากกว่าเยอะครับ ฟังเพลงบ้างแต่ไม่ถึงกับ hi-end จ๋าครับ
ปิยะนัสไปแล้วมีเยอะแต่ไม่ได้ต่อไว้ซักกะตัวเลยไม่ได้ฟังเท่าไหร่ครับ