ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำแอมป์ฟังเพลงหน่อยครับ  (อ่าน 2645 ครั้ง)

ออฟไลน์ jinna

• LCD TV member
  • **
ช่วยแนะนำแอมป์ฟังเพลงหน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 01:29:00 pm »
งบไม่เกินแปดพัน มีบลูทูชสามารถเชื่อมต่อสมาร์ทโฟนได้ด้วย เน้นฟังเพลงอย่างเดียว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ช่วยแนะนำแอมป์ฟังเพลงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 10:25:28 pm »
....เพลงมีหลายสไตร์ครับ ลูกทุ่ง ลูกกรุง สากล classic Jazz Dance Folk

...โจ๊ะพรึมๆ Pioneer
...หวานๆ Onkyo
...แดนท์ Denon
...คลาสิก Yamaha

เครื่องเสียง AVR ดูหนัง ฟังเพลง เด่นแบบรวมๆ จึงมีลูกเล่นปรุงแต่งเสียงเยอะเพื่อให้เสียงเหมือน อินทิเกรตแอมป์
              อินทิเกรต  แอมป์ เหมาะสำหรับฟังเพลง
              เพาเวอร์แอมป์   โซลิสเตท หรือ หลอด ยิ่งแพง เสียงยิ่งเทพ

....สายสัญญาณ เครื่องกรองไฟ มีผลต่อเสียง

....แผ่นเพลง มีแบบก๊อปปี้ แบบธรรมดา แบบ Audiophile มีผลต่อเสียง เครื่องเสียงเทพ แผ่นเพลงกากๆ เสียงก็ออกมากากๆ

...ขนาดห้องฟังเพลง การดูดซับเสียง ตำแหน่งลำโพง การเซ็ทเสียง มีผลต่อเสียงที่ออกมา

...สรุป คือ จัดหาเท่าที่กำลังทรัพย์มี ไปเลือกไปฟังที่ร้านเครื่องเสียง ฟังที่ร้านอาจไพเราะ ซื้อแกะกล่องมาติดตั้งที่บ้าน เสียงแย่ อาจเพราะยังไม่ได้เบิร์นลำโพงครบ 100 ชั่วโมง ต้องใจเย็นๆ ฟังไปปรับไป เสียงดีที่สุดของเรา อาจไม่ดีสำหรับคนอื่น....หูเราสำคัญที่สุดครับ.

...งบแปดพัน คงได้เฉพาะแอมป์ ถ้าจะเอาเสียงดีๆ

... อินทิเกรตแอมป์ NAD เห็นใช้กันเยอะครับ ให้เสียงสดๆ  

....ถ้าหวานๆ อินทิเกรตของ Onkyo + Polk RTi A1 หรือ A3 (ซื้อภายหลัง)

...ลำโพงคอมพิวเตอร์ 2.1 ch. 5000w ขึ้นไป ยี่ห้อ GXL ลองไปฟังดูครับ เบสออกเป็นลูกๆ จาก Subwoofer  ประหยัดเงิน 1 ใน 3 เลยครับ.มีขายตามร้านคอมพิวเตอร์ หรือ บริษัท แอดวานท์อินโฟร์ เซิร์ทในกูเกิลดู.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2015, 10:38:30 pm โดย bkav »