หน้า: 1 2 3 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้ว!เทคนิดการเพิ่มความเข้ม เฉดสี ความลึกสี พิเศษสำหรับ Plasma Panasonic  (อ่าน 17104 ครั้ง)
XTA
OLED TV member

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 07:55:41 pm »

สวัสดีพี่น้องชาว LCDTVTHAILAND ครับ วันนี้มีเทคนิคเล็กน้อยมาฝากสำหรับ Plasma Panasonic ครับ

เกริ่นนำนิดหน่อย เทคนิคอันนี้ไว้ใช้แค่เพิ่มความเข้ม และการแสดงเฉดสีเท่านั้นครับ เนื่องจากผมได้เจออะไรบางอย่างใน G10 กับ S10 ครับว่าใช้ Panel เดียวกันแต่ G10 ไล่ได้ 6144 ส่วน S10 ได้ 5120 จึงเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ การปรับไม่ยากแต่ต้องแม่น

เดิมๆ ปรับไว้ที่ 50

หลังจากทำแล้ว

คำเตือนและข้อตกลง
1.Service Mode ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าคือ โหมด บริการ เอาไว้ให้ช่างเข้าไปตรวจเช็ค User อย่างเราไม่ควรเข้าไป แต่การที่จะทำต้องเข้าโหมดนี้ ซึ่งการปรับแต่งไม่มีผลเสียกับเครื่อง นอกจากไปกดเล่นอย่างอื่น
2.ผมไม่ได้บังคับ ใครจะทำหรือไม่ทำก็แล้วแต่เพียงแค่มาบอกเทคนิค เครื่องมีปัญหาอย่าโทษผม เพราะผมลองแล้วมา 2 อาทิตย์ เครื่องเสีย พัง ไม่เกี่ยวกับ Mode นี้ นอกจากท่านไปซนอย่างอื่น
3.ไม่แน่ใจอย่าทำ
4.มีอะไรแนะนำกันดีๆ อย่าดราม่า อย่าแขวะ อย่าด่ากัน
5.ใครทำแล้วผมถือว่าท่านได้ยอมรับ

วิธีการทำและข้อมูล
ตัวเลขที่ใช้อยู่ในปัจจุบัน                                              1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15
เลขฐานของดิจิตอล(เรียกถูกรึเปล่าไม่รู้เรียนมา 10 ปี แล้ว)     1 2 3 4 5 6 7 8 9  A    B   C   D   E   F
42X10 42X20 ค่า Colour อยู่ที่ 2B
42V20            ค่า Colour อยู่ที่ 3D

วิธีการทำ
ท่านจะเข้าที่ช่องสัณญาณไหนก็ได้ เอาที่ท่านใช้ดูละกัน ผมเอา HDMI เปิดหนังที่ แสง สี ถูกต้องแล้วต้องมีหน้าคนให้เห็นด้วยนะครับ ปรับ Colour ไว้ที่ 50 หรือ 100 ด้วยนะครับ ของผมปรับที่ 50 โหมด Dynamic ไม่แนะนำให้ปรับนะครับเพราะสีฉูดฉาดอยู่แล้ว แต่ถ้าจะปรับก็จัดไป
1.เข้า Service Mode กด F ข้างเครื่อง 1 ครั้ง แล้วกด ลง ที่ข้างเครื่องให้ Volume ลงจนสุดแล้วกดค้างไว้ แล้วกด Recall(ปุ่มDisplayรูปสี่เหลี่ยมมีตัวบวกข้างใน) ที่ตัวรีโมท 3 ครั้งหรือกดไปเรื่อยๆจน ระดับเสียงหายไป
2.เข้าแล้วจะเจอหน้านี้

3.กดเลข 1 ที่รีโมท 1 ครั้งจะเจอหน้านี้ ท่านจะเจอ Contrast อย่ากดปุ่ม เหลืองนะครับ

เลขที่รีโมทใช้เป็นอะไรดูที่นี้ อย่ากดปุ่ม เหลืองนะครับ

4.ทีนี้ท่านใช้โหมดอะไรดูให้กดเลข 9 ที่รีโมท สังเกตุที่ Dynamic จะเปลี่ยนเป็น Normal ท่านที่ใช้ Cinema กดไปอีกครั้ง ถ้า Dynamic ไม่ต้องกด

5.กดเลข 3 ที่รีโมท 1 ครั้ง ท่านจะเจอ Colour อันนี้แหละครับที่เราจะปรับ แต่ละรุ่นค่าอาจจะไม่เหมือนกันนะครับ สังเกตุตัวหนังสือสีดำ จดค่าเดิมเก็บไว้ด้วยนะครับ

6.กด Vol + -  เพื่อปรับแต่ง ตอนนี้ตัวเลขจะเป็นสีแดง สำหรับเครื่องผมผมปรับเพิ่มไปที่ 33 ครับ สังเกตุตอนที่ปรับสีจะเปลี่ยนแปลงตามไปด้วย แต่ละรุ่น แต่ละเครื่อง ท่านที่ปรับไม่ต้องตามผมนะครับ เอาท่านถูกใจว่าแต่ให้ดูหน้าคนอย่าให้แดงนะครับ  ได้ค่าที่ถูกใจแล้วกด OK ที่รีโมท ถ้ายังไม่แน่ใจอย่ากด เพื่อบันทึกค่า

7. ถ้าถูกใจแล้วกด Exit ออกจาก Service Mode ภาพจะกระพริบ 1 ครั้ง แล้วท่านจะได้ภาพตามที่ปรับ หรือกดปิดเครื่องแล้วเปืดใหม่ก็ได้

8.การจะเข้าเช็คชั่วโมงให้เข้าในช่องที่ท่านปรับนะครับ เพราะถ้าสมมุติท่านปรับสีในช่อง HDMI แล้วไปเช็คชั่วโมงในช่องสัณญาณอื่นที่ไม่ได้ปรับเครื่องมันจะไปใช้ค่า Service Mode ของช่องนั้นแทนครับ

สำหรับท่านที่ปรับแล้วเป็นยังไงมาบอก เล่าสู่กันฟังนะครับ บอกรุ่นและตัวเลขที่ปรับด้วยก็ดีครับเพื่อเป็นแนวทางครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2011, 07:57:19 pm โดย xta » บันทึกการเข้า
mballx
Edge LED TV member

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 09:44:24 pm »

แจ่มเป็ด

audio cable
http://www.[^_^].com/forums/showthread.php/387825-QED-audio-cable
vwgolf
Flat TV member
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 11:03:45 pm »

เจ๋งเป้ง ปลื้ม
topman
Full LED TV member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 11:55:25 pm »

-1 ครับ ลำเอียงเห็นๆ ไม่มี ของ SS และ LG ครับ  เชิด คิคิ คิคิ

ไม่ต้องหาก๊วนไม่ต้องร่วมแชร์ใหม่ล่าสุด IPTV รับชมกีฬาทุกชนิด ภาพยนต์ของทรูและหนัง DVD แถมช่อง 18+ 4 ช่อง ดูฟรี 3 เดือน สนใจ PM หรือ โทร 081-9556605 email:topteam68@hotmail.com F3 X3 ดูเวียดนาม HD 12 ช่องแถม แอสโตร  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=29585.0
fmt

fomat366@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 12:46:01 am »

จัดโหดแบบนี้ ไม่ได้หลับได้นอนกันล่ะ

Nokhoog
LCD TV member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 07:56:07 pm »

กด like แรงๆไปเลย

กระทู้มีประโยชน์มากมายครับ  โย่ว

อยู่ที่ตา  ชอบตัวไหน  ก็ซื้อตัวนั้น
9S

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 12:01:25 am »

มีโมแบบนี้ด้วยหรอครับ แจ่มมาก

Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : Pangea hd-24L, QED performance
Clef PowerBridge DUO + HELUKABEL Power Cable
XTA

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 09:25:53 am »

-1 ครับ ลำเอียงเห็นๆ ไม่มี ของ SS และ LG ครับ  เชิด คิคิ คิคิ

เอาของท่านมาให้ผมลองดิ อิอิ เดี๋ยวจัดให้ครับ จริงๆ LG/SS สีฉูดฉาดอยู่แล้วครับ อิอิ  คิคิ คิคิ คิคิ คิคิ
jong

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 10:16:46 am »

ขอบคุณครับ

Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll
mrlens
**

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 07:41:43 pm »

สีสรรสวยขึ้นมากเลยครับ
topman

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 12:27:40 am »

-1 ครับ ลำเอียงเห็นๆ ไม่มี ของ SS และ LG ครับ  เชิด คิคิ [คิค

เอาของท่านมาให้ผมลองดิ อิอิ เดี๋ยวจัดให้ครับ จริงๆ LG/SS สีฉูดฉาดอยู่แล้วครับ อิอิ  คิคิ คิคิ คิคิ คิคิ
สองยี่ห้อ นั้น เขาไม่ยอมให้ท่านเข้า service mode ง่ายๆ นะซิครับ
LG ต้องมีรีโมท ของเขา ส่วน SS ท่านไม่น่าจะมีปัีญหา เพราะ ข้อมูลลึกๆ เขาคงจะต้องปล่อยมาให้
ร้านตัวแทนบ้าง แต่ก็อย่างว่าละครับ สองตัวหลังนี่ สีมันออกจะแรงๆ อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องปรับอีก  คิคิ คิคิ

ไม่ต้องหาก๊วนไม่ต้องร่วมแชร์ใหม่ล่าสุด IPTV รับชมกีฬาทุกชนิด ภาพยนต์ของทรูและหนัง DVD แถมช่อง 18+ 4 ช่อง ดูฟรี 3 เดือน สนใจ PM หรือ โทร 081-9556605 email:topteam68@hotmail.com F3 X3 ดูเวียดนาม HD 12 ช่องแถม แอสโตร  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=29585.0
XTA

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 08:33:31 am »

-1 ครับ ลำเอียงเห็นๆ ไม่มี ของ SS และ LG ครับ  เชิด คิคิ [คิค

สองยี่ห้อ นั้น เขาไม่ยอมให้ท่านเข้า service mode ง่ายๆ นะซิครับ
LG ต้องมีรีโมท ของเขา ส่วน SS ท่านไม่น่าจะมีปัีญหา เพราะ ข้อมูลลึกๆ เขาคงจะต้องปล่อยมาให้
ร้านตัวแทนบ้าง แต่ก็อย่างว่าละครับ สองตัวหลังนี่ สีมันออกจะแรงๆ อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องปรับอีก  คิคิ คิคิ

จริงๆ มันมีวิธีเข้าทางรีโมทของเราครับแต่ตอนนี้ผมยังไม่มีเครื่องลองครับเดี๋ยวรอมันมาก่อนเดี๋ยวจัดให้ครับ ตอนนี้รอผมปลุกชีพ LH20 ก่อนแล้วเดี๋ยวจะลองดูครับ อิอิ ว่าแต่ต้องขอบคุณท่าน topman มากเลยนะครับที่ให้คำปรึกษาเรื่องจานครับตอนนี้ได้บทสรุปเรียบร้อยรองบเท่านั้นครับ ขอบคุณมากครับ
DIA
**

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 08:17:44 pm »

แล้วการปรับแบบนี้ ช่วยลดอาการดำจม ได้หรือเปล่าครับ

LED Toshiba 32PS10T
Register DivX for 32PS10T :: http://www.divx.com/en/faq/view/supportFAQen110
XTA

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 08:28:56 pm »

แล้วการปรับแบบนี้ ช่วยลดอาการดำจม ได้หรือเปล่าครับ

เป็นการเพิ่มเฉดสีครับแต่ถ้าจะปรับการดำจมพอถึง colour ให้กดเลข 3 อีกหนึ่งครั้งครับมันจะเป็น Brightness ครับ อันนี้ปรับแก้ดำจมได้ครับแต่จะเสียความดำไปนะครับ

ผมลืมบอกไปวิธีที่โพสไว้สามรถใช้ได้ทุกรุ่นของ Plasma Panasonic นะครับ
Bom
**

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 07:50:42 am »

เหมือนกับการปรับค่า default ของภาพแต่ละ mode ใหม่รึเปล่าครับ
amateus

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 02:59:42 pm »

ขอบคุณครับสำหรับสุดยอดเทคนิค ได้รุ่นท้อปในราคารุ่นถูก

ส่วนสาเหตุที่ Pana ทำให้่สีสวยๆ แบบนี้ปรับยากๆ เข้าไว้ จะเป็นเพราะ:-

- กลัวอายุการใช้งานจอสั้นลง
- กลัววงจรเครื่องเสียเร็ว ลูกค้าเคลมประกันก่อนหมดเขต
- กลัวรุ่นแพงๆ ขายไม่ออก

ท่านๆ ว่าน่าจะเป็นอันไหนเอ่ย ?
fmt

fomat366@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 03:54:03 pm »

ผมว่ากั๊ก ค้ากำไรเกินควร Main Board, Power Board, etc หลาย ๆ รุ่นก็จ้างโรงงาน OEM ทำ คุณภาพไม่ต่างกันแล้ว ดีไม่ดีแย่กว่าด้วย

LG/SS ไม่มีจ้างข้างนอกทำ คุณภาพดีกว่า ถ้าไม่ Skip process

ที่ Pana ใส่สเปคให้น้อยกลัวพังเร็วคงใช่ เพราะจ้างข้างนอกทำ แล้วเอามาประกอบ กลัวโดนวางยาก็เป็นไปได้

ขนาด SS ยังวางยา Chip I-Phone5 จนอาจออกวางไม่ตรงตามกำหนด และอยู่ในขั้นฟ้องร้องเรื่อง Galaxcy copy Apple ซะด้วย

XTA

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:05:33 pm »

เหมือนกับการปรับค่า default ของภาพแต่ละ mode ใหม่รึเปล่าครับ

ไม่ใช่ครับเป็นการเพิ่มความกว้างในการปรับสีเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 ... 7
  พิมพ์