ผู้เขียน หัวข้อ: LG จอขาว  (อ่าน 6266 ครั้ง)

ออฟไลน์ sompit

• *
LG จอขาว
« เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 03:40:10 pm »
ผมซื้อ LG 3D 42" มาใช้งานได้ประมาณปี ชุด HDMI ก็ใช้ไม่ได้ทั้งหมด ใช้ได้แต่ AV ช่างบอกเปลี่ยน Board ร่วม 5000 จึงไม่เปลี่ยนดู ผ่าน AV ไป ต่อมาอีกปีซื้อ LG 32" smart มาใหม่ ดูได้ปี เปิดมาจอขาวโลโก้ไม่ขึ้น จึงไปดู42" ดูได้วันเดียว ถัดมาอีกวัน จอขาวตาม 32"นิ้วไป งงกับชีวิต ตอนนี้ดูผ่าน Monitor 14" ไปรอซ่อม อยากถามท่านผู้รู้ครับ ทีวีผมมีปัญหาอะไร หรือเป็นที่อะไร ต้องใช้งบซ่อมเท่าไรครับ เหลือ ทีวีเครื่องเดียวทั้งบ้าน ยี่ห้อ SKYอะไรจำไม่ได้ ซื้อมาก่อน 32" ยังไม่เป็นไร แบนเนมไปแล้ว รบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nui_nui

• Flat TV member
  • *
Re: LG จอขาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 07:42:22 pm »
จริงๆแล้วอาการแบบนี้ เป็นทุกค่ายแหละครับ  ช่องต่อแต่ละช่องจะวิ่งเข้าตัว IC เลย ไม่รู้ว่าทางโรงงานไปตัดลดต้นทุนอะไรหรือเปล่า ส่วนเจ้า skyworth เชื่อได้ว่าอีกคงไม่นาน วิธีแก้ไข ก็คงทำได้แค่เวลาเสียบช่องต่อก็ปิดเครื่องก่อน พอจะช่วยได้อยุ่ ครั้นเสียแล้ว ช่างเขาไม่อยากเสี่ยงเปลี่ยน IC เพราะส่วนใหญ่จะเป็นแบบ BGA. ไม่มีเครื่องมือก็จบ ถึงมีเครื่องมือก็ยังพลาดได้ครับ และ IC ตัวนึงก็หลายตังค์อยู่

ปล.ลอง Post หาซื้อเมนบอร์ดเก่าจากเครื่องจอแตก หรือโดนฉี่แมวดูครับ ราคาน่าลงอีกเยอะ