ผู้เขียน หัวข้อ: ติดผ้าม่านรอบห้องลดเสียงสะท้อน  (อ่าน 7604 ครั้ง)

ออฟไลน์ MARUAY

• Edge LED TV member
ติดผ้าม่านรอบห้องลดเสียงสะท้อน
« เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 02:13:04 pm »
ถ้าผมติดผ้าม่านแบบจีบเยอะๆม่านอย่างหนา รอบห้อง4ด้าน ติดทึบ ติดเต็มทั้งผนัง จะช่วยลดเสียงก้องได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ห้องผมขนาด4คูณ4

ออฟไลน์ Tongkrab

• Flat TV member
  • *
  • Hello
Re: ติดผ้าม่านรอบห้องลดเสียงสะท้อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 02:48:33 pm »
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=88104.0

ลองดูห้องผมครับ อยากให้ลองศึกษาเรื่องอคู๊สติกห้องดูครับ ไม่อยากให้เสียเงินหลายๆรอบ เมื่อก่อนผมเคยทำมาหลายอย่างมาก ม่านรอบห้องเคยติดสมัยบ้านเก่า ติดเยอะเสียงทึบครับ เสียงแหลมขาดประกาย มันไม่ก้องก็จริง แต่มันดูดซับเสียงแหลมมากเกินไป ในขณะที่เสียงเบสแทบไม่ช่วยอะไรเลยครับ

แก้เรื่องก้อง อย่างแรกต้องถามว่าพื้นห้องเป็นวัสดุะอะไร พรมผืนใหญ่ๆกะโชฟาอีกชุดช่วยได้เยอะเลยครับ ห้องเล็กๆส่วนมากถ้าเอาของใส่เข้าไป มันจะไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องก้องนะ ผนังทั้ง4ด้าน ใช้แผ่นอคู๊สติกบอร์ดปรับเอาครับ มีหลายค่ายหลายสำนักเลยทีเดียว ลองศึกษาดูครับ

Re: ติดผ้าม่านรอบห้องลดเสียงสะท้อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 11:02:34 am »
ตอนนี้มีปัญหาความถี่ช่วง 150-250 โด่งขึ้นมา เสียงอื้อๆบางช่วงขิงหนังหรือเพลง

พี่แนะนำได้มั้ยครับว่าต้องทำยังไงใช้วัสดุแบบไหน

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 12:47:34 pm »
ความถี่ช่วงเบส-เบสต้น ถ้ายังไม่อยากเสียตังซักบาท ลองเซ็ทอัพดูก่อนครับ ซิสเต็มที่ใช้มีอะไรบ้าง ใช้ซับด้วยใช้รึเปล่าครับ ลองแก้ด้วยการเซ็ทอัพก่อน  เสียงย่านความถี่ต่ำเป็นไรที่จัดการยากสุดละ การแก้ด้วยต้นเหตุ(การเซ็ทอัพตำแหน่งลำโพง-ขาตั้งลำโพง-การปรับเอวีแอมป์ปรับซับวูฟเฟอร์-สายสัญญาณซับ-สายไฟซับ) อาจช่วยให้ปัญหานี้เบาบางลงมาก จนพอรับได้ หรือจนถึงไม่มีเลยก็ได้(ห้องผมก็มีแต่ผมแก้ด้วยการเซ็ท ผลลัพท์ออกมาก็พอรับได้ครับ)

อุปกรณ์ปรับอคู๊สติกที่จัดการย่านความถี่ต่ำ ที่ผมเห็นของบ้านเราก็มี basstrap ของ xav ราคาไม่แพงมากของนอกก็ tubetrap ของ asc วางไว้มุมห้อง แท่งละ3-4หมื่น ผลลัพธ์ ก็เยี่ยมตามราคา ส่วนพวกแผ่นอคู๊สติกบอร์ดต่างๆ ใช้จัดการย่านความถี่กลาง-สูงครับ แต่ความถี่ต่ำนี่แทบไม่มีผลเลย

ถ้าห้องระดับไฮเอนด์ ส่วนมากเขาจ้างมืออาชีพ ที่มีความเชี่ยวชาญทางด้านนี้มาจัดการตั้งแวพิมพ์เขียว เขามีหลักการจัดการ มีเครื่องมือวัดค่าได้ละเอียด อย่างชุดไฮเอนด์ วางไว้ห้องรับแขกโล่งๆ กับเซ็ทอัพอย่างดีโดยมืออาชีพ ในห้องหับที่ปรับจูนมาอย่างดี ผลลัพท์มันต่างกันมาก

ขนาดของห้องคุณ4x4เมตร ก็ถือเป็นปัญหาด้วยครับ ห้องฟังจตุรัส หรือห้องที่กว้างxยาวxสูง หายกันลงตัว ถือว่าต้องห้ามสำหรับห้องฟังเลยครับ

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 04:59:53 pm »
ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ ดีกว่าห้องโล่ง
ถ้าจริงจังก็แผ่นปรับอคูสติคหรือแผ่นซับเสียงเลย
ผมก็ขึงผ้าม่าน ไม่อะไรมากประยัดด้วย

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 11:13:01 pm »
เอารูปห้องมาดูหน่อยครับ ว่าเป็นแบบไหนอยู่
ถ้าจะทำเป็นห้องดูหนัง ฟังเพลง โดยเฉพาะ ห้องท่านคงจะโล่งๆ งั้นก็ต้องใช้อุปกรณ์ช่วยแล้วล่ะครับ
แต่ถ้าอยู่ในห้องนั่งเล่น ห้องนอน และอื่นๆ การติดผ้าม่าน เพิ่มเฟอร์นิเจอร์ ต่างๆ เข้าไป ช่วยได้มากทีเดียว
ในระดับที่เปิดฟังไม่ดังมาก แต่ถ้าเปิดดังมากๆ ก็กลับไปอันแรกเลยครับ

เรื่อง Setting สำคัญมาก อยากให้ทำเป็นอย่างแรกเลย
แต่ถ้าท่านทำแล้ว ก็แสดงว่าพบข้อจำกัดบางอย่าง ลองเล่ามาดู
เอารูปมาดูหน่อยนะ

ออฟไลน์ lack

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 07:43:52 am »
มีปัญหาเรื่องย่านความถี่ต่ำ เบสอื้ออึง เบสเกิน น่าจะมาจากสัดส่วนห้องครับ ยังไงลองเรียกมืออาชีพมา set up ดุก่อนครับ ซึ่งจริงๆอคูสติคห้องยังไงก็ต้องทำควบคู่ไปด้วยอยู่แล้วครับ ลองหา Subdude มาช่วยวางลองใต้ซับด้วยก็ดีครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 09:01:31 pm »
เบสช่วง200hzคับ

ลองปิดsub ดูแล้ว ไม่ได้มีปัญหาที่sub แต่มาจากคู่หน้าล้วนๆ

นานๆจะมีอื้อขึ้นมาสักครั้ง ลองทำเสียงอือออ ในลำคอดูครับ. อือออออออ

ออฟไลน์ lack

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 08:14:03 am »
อยากเห็นรูปการวางลำโพงคู่หน้าจังเลย อิอิ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 10:03:39 am »
ลงรูปไม่ได้อ่ะคับ

เล่นในไอแพด ลงแล้วมันบอกไฟิล์มใหญ่ไป

ลดขนาดไม่เป็นอีก

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 12:13:39 pm »
เบสมีปัญหาเฉพาะช่วง200hz เท่านั้นหรือครับ เบสจากซับวูฟเฟอร์ไม่มีบวมเบลอเลยเหรอฮะ ซิสเต็มที่ใช้อยู่มีอะไรบ้างครับ ลำโพงตั้งพื้นหรือว่าลำโพงวางหิ้ง ห้องพื้นกระเบื้องล้วนๆหรือว่าปูพรมเรียบร้อยแล้ว หรือว่าเป็นพื้นไม้ ผนังทั้ง4ด้าน ปูนล้วนๆหมดเลยรึเปล่า หรือว่าปรับอะไรบ้างละครับ

ปัญหาเบสบูม เป็นปัญหาต้นๆที่นักเล่นเครื่องเสียงมักจะเจอ สาเหตุมีเยอะมากครับ สัดส่วนของห้องฟัง อคูสติกห้องฟัง ขนาดลำโพงไม่สัมพันธ์กับขนาดห้อง ซิสเต็มที่ใช้ ปัญหามิสแม็ทกันระหว่างแอมป์กับลำโพง

กรณีห้องของคุณนะครับ ไม่ว่าจะปรับยังไง ปัญหานี้จะยังคงมีอยู่ไม่มากก็น้อย เนื่องจากขนาดห้องเป็นสี่เหลี่ยมจตุรัสครับ ผมแนะนำทางแก้แบบไม่เสียตัง คือลองเซ็ทอัพลำโพงแบบเนียร์ฟิล แล้วลองฟังดูครับ(ดึงลำโพงให้ออกห่างผนังหลังมาอีก แล้วลองฟังเฉพาะย่านความถี่ต่ำ ว่ายังมีปัญหาอยู่หรือไม่) ถ้าเป็นไปได้ ลองถ่ายภาพมาลงให้ดูครับ บอกรายละเอียดมาเยอะๆ พี่ๆเพื่อนๆจะได้ช่วยกันแนะนำได้ถูกครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 01:15:27 pm »
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวลองหาวิธีลงรูปใหญ่ได้