ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจจะติด hd player ในรถ แต่ งง เรื่องการ แปลงไฟ ครับ  (อ่าน 8004 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyob1204

• *
สวัสดีครับ ผมสนใจจะติด hd player ในรถครับ ดู ตัว mede8er 250x กับ 450x2 ครับ ไปถามทางร้าน บางร้านก็บอก ว่าใช้ตัวแปลงเสียบที่จุดบุหรี่ก็พอ บางร้านก็บอก ต่อ กับไฟรถ ดีกว่า เลย งง ครับ ว่า จริงๆ ควรจะใช้แบบไหน ครับ ผมใช้ altis ครับ

แล้วถ้าใช้ตัวแปลงไฟ ควรใช้ ของ ยี่ห้ออะไรดีครับ หรือทั่วๆไป ที่มาเป็นชุดโปรโมชั่นก็ใช้ได้แล้ว

ขอบคุณครับ

• *
Re: สนใจจะติด hd player ในรถ แต่ งง เรื่องการ แปลงไฟ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:57:31 am »
ขอบคุณ คุณ Hdboy มากครับ เป็นอีก ทางเลือกที่น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: สนใจจะติด hd player ในรถ แต่ งง เรื่องการ แปลงไฟ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 11:36:29 am »
ข้าน้อยก็กำลังจะทำเช่นกัน..........แต่ไม่ขอเลือกแนวทาง  แปลงไปแปลงมา.
.....12VDC > 220VAC..(.ที่ยังไงๆก็ไม่เหมือนไฟบ้าน) > AC Adaptor  แถม > HD Player

แนวทางที่ต้องการทำคือ 
ออกแบบ/ทำ กล่องPower Supply ไฟ DC/DC isolate (คล้ายกล่องไฟของ Bewith RA60,RA70  หรือบางยี่ห้อ) 
ไฟออก 12V DC  กระแส 5-10A 
ก็น่าจะเพียงพอ  สำหรับ ทั้งเครื่อง HD Player เอง + EXTERNAL HDD2.5" or SSD ที่ต่อกับHD Player อีกที (USB3) +อาจมีจอ HDMI input 1080p Ready พ่วงด้วย

ถ้าใช้Dune TV102  ก็ทำให้ไฟออก 5V 3A ได้ด้วย
ถ้า HD Player ยี่ห้ออื่นๆ  ส่วนใหญ่ใช้ไฟ 12V (3A ขึ้นไป)

ในรถ  หลักๆแล้ว  ข้าน้อยคงจะใช้  DUNE TV102 &  Egreat R6S Pro  สองรุ่นนี่แหละจร้า   สะดวกสุดแล้ว  ทั้งขนาดตัวกล่องเอง และพอร์ทเชื่อมต่อ
ส่วนเรื่องการอ่านไฟล์  น้องเกรท  น่าจะฉลาดกว่า  อ่านได้หลากหลายประเภทไฟล์เยอะกว่าทั้งไฟล์หนัง และไฟล์เพลง

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 08:23:00 am »
ผมสนใจตัว 102 อยู่พอดีเลย

แต่เพิ่งรู้ว่า มันถอดเสียง DTS  ไม่ได้จริงหรือครับ ( จะเอาใช้ในบ้าน )

ดีนะที่ยังไม่ได้สั่ง ..แต่ชนาด Asus  ถูกๆ ของผมมนยังถอดได้  หรือว่าหมายถึง Downmix  มาเป็น 2 Ch  ครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 09:02:40 am »
คุณ HDboy ครับ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ถ้าติด dune ในรถ แล้วดู tv digital สัญญาณ ภาพจะชัดรึเปล่า ครับ ถ้าวิ่งตามถนน ใน กทม ทั่วๆไป จะโอเค รึเปล่าครับ

เข้าใจว่าถ้าลงที่จอดรถชั้นใต้ดิน คงอับสัญญาณ แต่ถ้าวิ่งใต้ทางด่วนหรือ ใต้สถานีรถไฟฟ้า สัญญาณ จะหายรึเปล่าครับ

แล้วปกติใช้เสาอากาศแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ