ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676824 ครั้ง)

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #1674 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 01:15:05 pm »
ขอวิธีการเดินสายแลนจากคอมมายังเครื่องเล่น hd มาดูหนังหน่อยครับเข้าไฟล์ไหนยังไงเพราะส่วนมากจะก๊อปจากเครื่องใส่ฮาดส์ดิสแล้วมาดู

ก็ต่อสายแลน ผ่านเราเตอร์ครับ แต่ถ้า เราเตอร์มี port LAN ช่องเดียว ก็ต้องเอา HUB มาช่วยต่อครับ ถ้าคอม - HD Player รองรับ Gigabit LAN ก็ซื้อสาย LAN CAT6 มาใช้ครับ ก่อนซื้อก็วัดความยาวจากเราเตอร์ถึง HD Player ที่เราจะต่อก่อนครับ แล้วก็ไปซื้อสาย LAN สำเร็จมาใช้ครับ เอายาวเผื่อไว้นิดหน่อยกันพลาด
ถ้ากลัวไม่สวยก็อาจจะหารางครอบสายไฟมาปิดไว้ก็ได้ครับ

เมื่อเดินสาย LAN เสร็จแล้วก็มาเซ็ทที่เครื่องคอม สั่งให้แชร์โฟล์เดอร์ หนังที่เราต้องการดึงครับ ไม่ต้องกำหนด PASS (หาข้อมูลการแชร์ไฟล์แต่ละ window ในอากู๋ดูละกัน ทำง่ายๆไม่ยาก)
ส่วน HD Player ก็ไปตั้งค่า เมนู SAMBA ให้ ON และ Network ตรง Wire ก็เซ็ทออโต้ หรือจะ FIX ก็ได้
เวลาเข้าไปเลือกหนังก็เข้าทาง Network--->  shortcut หรือ workgroup ----> ชื่อคอมเรา ----> โฟล์เดอร์ หรือ ไดร์ฟที่แชร์ไว้
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ virapoj

• *
« ตอบกลับ #1675 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 04:11:16 pm »
r6s มันใช้อะไรได้บ้างอ่ะครับ พอดีเพิ่งซื้อมา ไม่ค่อยเห็นมีคนใช้สักเท่าไหร่เลยอ่ะครับ แล้ว fw ของรุ่นอื่นมาใช้ร่วมกับ r6s ได้รึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #1676 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 04:31:20 pm »
แล้วก่อนซื้อไม่ได้หาข้อมูลก่อนหรือครับ R6S ใช้ chip 1186 ก็เล่นหนังได้เกือบทุกไฟล์ ไฟล์ 3D ก็ได้ทั้ง full 3D และ SBS
แต่ FW จะมีเฉพาะรุ่นของเขาโดยเฉพาะครับ FW โมก็มีเหมือนกัน แต่ก็ต้องใช้กับรุ่น R6S
ลองไปดูเองนะ
http://www.mediafire.com/RTD1186#7zo5edl4zm888

ส่วนเรื่องการใช้งานด้านอื่นๆ ก็สามารถเล่น web broeser ได้ แต่ยังไม่รองรับ คีย์บอร์ดไทย
เล่น Youtube ,  Facebook

รองรับระบบปฎิบัติการ android OS 2.2 สำหรับ RTD1186 เ
รองรับเมนู bd navigation 1.0  ได้
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

• *
« ตอบกลับ #1677 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 04:52:38 pm »
แล้วก่อนซื้อไม่ได้หาข้อมูลก่อนหรือครับ R6S ใช้ chip 1186 ก็เล่นหนังได้เกือบทุกไฟล์ ไฟล์ 3D ก็ได้ทั้ง full 3D และ SBS
แต่ FW จะมีเฉพาะรุ่นของเขาโดยเฉพาะครับ FW โมก็มีเหมือนกัน แต่ก็ต้องใช้กับรุ่น R6S
http://www.mediafire.com/RTD1186#7zo5edl4zm888

ส่วนเรื่องการใช้งานด้านอื่นๆ ก็สามารถเล่น web broeser ได้ แต่ยังไม่รองรับ คีย์บอร์ดไทย

รองรับระบบปฎิบัติการ android OS 2.2 สำหรับ RTD1186 เ
รองรับเมนู bd navigation 1.0  ได้
จริงๆ แล้วก่อนไปซื้อผมก็ไม่ได้คิดว่าจะซื้อตัวนี้อ่ะครับ (จำไม่ได้เหมือนกันว่าดูรุ่นไหนไว้) แต่ไปที่ร้านแล้วรุ่นที่เล็งไว้มันหมดซะก่อน ขี้เกียจรอ ก็เลยตัดสินใจเอาตัวนี้อ่ะครับ เห็นว่ามันเล็กดี ตรงกับความต้องการเราก็เลยสอยมาเลยครับ (โหลด bit (ยังไม่เป็นเลยครับ), ดูหนัง ฟังเพลง ไม่เน้นอะไรมาก)

ว่าแต่เราสามารถดูความเห็นเก่าๆ ที่ไม่ใช่รุ่นนี้ แล้วนำมาใช้กับรุ่นนี้ได้ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ mabbama

• *
« ตอบกลับ #1678 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 05:43:37 pm »
ขอวิธีใส่ปกหนังให้หน่อยครับ พอดีผมโหลดไฟล์ MKV มาแต่ไม่มีปกมาด้วยครับ  [ปลื่ม]

ตอนนี้ไฟล์ยังอยู่ในคอม ยังไม่ได้ก็อปวางใน ฮาร์ดดิสครับ ใช้อีแกส r200s ครับ [yes]

หาเอาจากกูเกิ้ลเลยครับ พอเจอรูปที่ชอบแล้วคลิกขวา save as เลยครับ ไม่จำเป็นต้องคลิกเพื่อให้มันเป็นภาพขนาดใหญ่หรือขนาดจริง ใช้รูปเล็กๆที่โชว์ตรงหน้าแรกของกูเกิ้ลได้เลย

จากนั้นเมื่อได้รูปมาแล้วให้กด F2 เพื่อเปลี่ยนชื่อ ให้เป็น folder.jpg (ไม่ว่าเรื่องไหนก็ใช้ folder.jpg) หรือจะใช้เป็นชื่อหนังเรื่องนั้น.jpg ก็ได้ ใส่ปกหนังไว้ใน folderเดียวกันกับหนังเรื่องนั้นๆนะ

จากนั้นพอเข้าที่ เมนู File manager หรือ Movieของ Egreat ให้กดปุ่ม Menu ที่รีโมทเลือกการแสดงผลให้เป็น Thumbnail แค่นั้นเองครับ หน้าจอก็จะโชว์รูปปกให้สวยงาม

ส่วนเรืองไฟล์ที่ยังอยู่ใน HDD คอม ถ้า สามารถเดินสาย LAN จากคอมมาที่ Egreat ได้ ก็สามารถดูหนังผ่าน LAN ได้เลยนะ ไม่ต้องเสียเวลาก๊อปหนังด้วยครับ

ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ smileandguy

• *
« ตอบกลับ #1679 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 06:07:55 pm »
xEgreat-III-R200S-R300-2.0.3.0-by-CSv1.9a-DMD-XLCZv4.1
R300 ลง fermware  ตัวนี้พออัพไปแล้วทำให้ไม่สามารถใช้ปุ่มกดด้านหน้าเครืองได้ใช่ป่าวคะ ใครที่ลงตัวนี้แล้วเจออาการนี้มั้ยคะ
เราลงแล้วมันไม่สามารถใช้ปุ่มหน้าเครื่องได้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2012, 06:08:39 pm โดย smileandguy »

ออฟไลน์ newmember

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1680 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 09:36:19 pm »
xEgreat-III-R200S-R300-2.0.3.0-by-CSv1.9a-DMD-XLCZv4.1
R300 ลง fermware  ตัวนี้พออัพไปแล้วทำให้ไม่สามารถใช้ปุ่มกดด้านหน้าเครืองได้ใช่ป่าวคะ ใครที่ลงตัวนี้แล้วเจออาการนี้มั้ยคะ
เราลงแล้วมันไม่สามารถใช้ปุ่มหน้าเครื่องได้ค่ะ

ลงตัวนี้อยู่ครับก็ใช้ได้ปกติดีนิครับ มี fw 2.1.6.0 ที่อ่านไฟล์ iso dvd ที่อยู่ใน portable hardisk ที่นำมาต่อทางช่อง usb ไม่ได้แต่ถ้าย้ายมาใส่ไว้ใน hardisk ที่อยู่ในเครื่อง กลับอ่านได้ไม่มีปัญหา  ก็ยังงงๆอยู่กับ fw แต่ละตัวอยู่เหมือนกันครับ ต้องลองๆกันไปครับ ให้ได้ตัวที่เราคิดว่าใช้ได้กับสิ่งที่เราต้องการมากที่สุดครับ

« ตอบกลับ #1681 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 10:05:24 pm »

จริงๆ แล้วก่อนไปซื้อผมก็ไม่ได้คิดว่าจะซื้อตัวนี้อ่ะครับ (จำไม่ได้เหมือนกันว่าดูรุ่นไหนไว้) แต่ไปที่ร้านแล้วรุ่นที่เล็งไว้มันหมดซะก่อน ขี้เกียจรอ ก็เลยตัดสินใจเอาตัวนี้อ่ะครับ เห็นว่ามันเล็กดี ตรงกับความต้องการเราก็เลยสอยมาเลยครับ (โหลด bit (ยังไม่เป็นเลยครับ), ดูหนัง ฟังเพลง ไม่เน้นอะไรมาก)

ว่าแต่เราสามารถดูความเห็นเก่าๆ ที่ไม่ใช่รุ่นนี้ แล้วนำมาใช้กับรุ่นนี้ได้ใช่มั้ยครับ

ใช่ครับ เรื่องทั่วไปในการเล่นไฟล์ การปรับแต่งต่างๆ ปุ่มเมนู เหมือนๆกันครับ
เรื่องโหลดบิท ก็ประยุกต์ใช้กันได้ ไม่ต่างกับรุ่นอื่นๆครับ
แต่ถ้าเป็นเรื่องเกี่ยวกับ 3D ก็ดู ข้อมูลของรุ่น 1186 ด้วยกันเช่น R300 R200S ได้ครับ เพียงแต่ FW ตัวนี้มันแยกมาใช้ร่วมกับ R300 R200S ไม่ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #1682 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:22:54 am »

ถามคุณ vun99 อีกหน่อยนะครับว่า ของผมให้ทางร้านลง FW 2.2.8 มาตอนที่ซื้อแล้ว แต่ใน link ที่ให้โหลด มันมี FW 2.2.8 แบบ official fw กับ 2.2.8  by cs v1.9.... อันหลังนี่ใหม่กว่า ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #1683 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 01:53:55 pm »

เล่น Youtube ,  Facebook

รองรับเมนู bd navigation 1.0  ได้

ถามคุณ vun99 อีกหน่อยนะครับว่า ของผมให้ทางร้านลง FW 2.2.8 มาตอนที่ซื้อแล้ว แต่ใน link ที่ให้โหลด มันมี FW 2.2.8 แบบ official fw กับ 2.2.8  by cs v1.9.... อันหลังนี่ใหม่กว่า ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

อันหลังเป็นตัวโมครับ จะเสริมพวก Live TV (แต่ของบ้านเขา) และก็พวก web และ Video online , DMD jukebox, เปลี่ยน ธีมเมนูให้สวยขึ้น และสบายตาขึ้น ตรงเมนูการตั้งค่าก็จะมีเมนูเสริมเพิ่มขึ้นมาบ้าง ส่วนเรื่อง การใช้งานและลูกเล่นต่างๆ ก็จะเหมือนกับ ตัว 2.2.8 official ครับ เพราะเอาตัว official เป็นพื้นฐาน แต่โมส่วนอื่นเข้าไปเสริม

ส่วนเรื่องข้อเสียของ FW โมก็อาจจะมีบ้างเช่น อาจจะเปิดเครื่องและ Detect HDD ได้ช้ากว่า  หรือ ตัวโมบางตัว ใช้งานบางอย่างอาจจะมีค้าง หรือ รีสตาร์ทได้
แต่เท่าที่ผมลองใช้มา (ของผมรุ่น 1185 นะ ไม่ใช่ 1186 ) ของ CS ตัวหลังๆมาที่เสริม DMD เข้าไป ใช้งานได้ดีมาก เสถียร หน้าตาสวยงาม ลูกเล่นเยอะ (แต่บางอย่างก็ไม่ได้ใช้)

การอัพ FW ทำได้ไม่ยาก ไม่มีผลต่อการรับประกัน อัพแล้วไม่ีดี หรือไม่ชอบ ก็หาตัวอื่นมาอัพทับได้เรื่อยๆ จะอัพขึ้น หรือ จะดาวน์ลงก็ทำได้ไม่มีปัญหา วิธีการอัพหรือดาวน์ก็วิธีการเดียวกัน ใช้เวลาอัพไม่นาน ไม่เกิน 10 นาที

แต่การอัพถ้าไม่อยากมีปัญหาจุกจิก ควรจะอัพแบบวิธีจิ้มปุ่ม Restore (ยิ่งเป็น FW โม ต้องทำแบบนี้เท่านั้น) เครื่องจะไม่มีปัญหา(ถ้าไม่ได้มาจากตัว FW เอง)
คล้ายๆกับการลง window ใหม่ โดยการ Format ทิ้ง ไม่ได้ลง window ทับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2012, 02:02:22 pm โดย vun99 »

ออฟไลน์ mabbama

• *
« ตอบกลับ #1684 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 11:02:02 pm »
มารบกวนอีกแล้ว ตอนนี้ลง FW ของ R200S ตัวไหนเสถียนที่สุดครับ ขอคำแนะนำ หน่อยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ trionttt

• *
« ตอบกลับ #1685 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 06:36:26 pm »
ดู 3D SBS แล้วว sub thai อ่านไม่ได้เลยครับ คือ ก่อนที่จะรวม ซ้าย-ขวา จะอ่านได้แต่พอรวมเป็น 3D แล้วเหมือน sub มันโดนรวมไปด้วยเลยทำให้อ่านไม่ได้อ่ะครับ ไม่ทราบมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างอ่ะครับ

ออฟไลน์ noombcc

• *
« ตอบกลับ #1686 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:51:01 pm »
ดู 3D SBS แล้วว sub thai อ่านไม่ได้เลยครับ คือ ก่อนที่จะรวม ซ้าย-ขวา จะอ่านได้แต่พอรวมเป็น 3D แล้วเหมือน sub มันโดนรวมไปด้วยเลยทำให้อ่านไม่ได้อ่ะครับ ไม่ทราบมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างอ่ะครับ

ซับบั้บเป็นซับ 2d เราต้องแปลงเป็นซับ 3d ครับวิธีทำก็ตามนี้ http://www.3dsbs.com/3d-subtitles/57-how-you-can-make-3d-subtitle.html
ครับ  แต่ที่ยากสุดคือหาซับไทยที่เป็น .ssa หรือ .srt ยากมากครับ  แล้วยังต้องเป็นซับที่ fps 23.976 ด้วยนะครับจะได้ไม่ดีเลย์   

ออฟไลน์ cyzar

• *
« ตอบกลับ #1687 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 01:48:06 pm »
อยากได้ link ของ FW 2.2.8 แบบ official fw มาลองกับ R150 บ้างครับ มีใครมีช่วยทีครับ

ขอบคุณ

ออฟไลน์ vitty

« ตอบกลับ #1688 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 07:53:03 am »
อยากได้ link ของ FW 2.2.8 แบบ official fw มาลองกับ R150 บ้างครับ มีใครมีช่วยทีครับ

ขอบคุณ

R150 มันใช้ Firmware ตัวเดียวกับ R200S ครับ
V หลังสุดตอนนี้ยังเป็น 2.1.6.0 ฺำBeta
2.2.8.0 มันของรุ่น R6s ใช้ กัน ไม่ได้ เพราะ จะผิดกันเรื่องdriver ใน firmware ระหว่าง Esata กับ SD card

ออฟไลน์ cyzar

• *
« ตอบกลับ #1689 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 04:47:00 pm »

ขอบคุณ

R150 มันใช้ Firmware ตัวเดียวกับ R200S ครับ
V หลังสุดตอนนี้ยังเป็น 2.1.6.0 ฺำBeta
2.2.8.0 มันของรุ่น R6s ใช้ กัน ไม่ได้ เพราะ จะผิดกันเรื่องdriver ใน firmware ระหว่าง Esata กับ SD card

ขอบคุณครับ พอดีมือยังใหม่มากอยู่ครับ รบกวนอีกหนึ่งคำถาม หนังที่โหลดไปใน HDD นั้นต้องอยู่ใน folder อะไรถึงจะแสดงใน MENU "Movies" ครับ R150 ของผมเวลาดูหนังต้องเข้า MENU "Files" เท่านั้น

ออฟไลน์ blackskull

• *
« ตอบกลับ #1690 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 10:19:01 pm »
R200 ตอนนี้มี Firmware ตัวไหนดีๆมั่งไหมครับ พอดีไม่ได้อัพมานานมากแล้ว คือเอาไปดูหนังบางเรื่องที่เขาเอาซัพมาจาก

ต้นฉบับมันเปิดแล้วซัพไม่ขึ้นน่ะครับ แต่เป็นภาษาอังกฤษดันเห้น แต่ซัพไทยไม่เห็นเลย แต่มีให้เลือกนะครับ พอดีไม่ได้อัพนาน

เน้นดูหนังอ่ะครับ ไม่เน้นเอาไปทำอย่างอื่น ขอบคุณครับ

[ร้องไห้]

« ตอบกลับ #1691 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 03:22:13 pm »
R200 ตอนนี้มี Firmware ตัวไหนดีๆมั่งไหมครับ พอดีไม่ได้อัพมานานมากแล้ว คือเอาไปดูหนังบางเรื่องที่เขาเอาซัพมาจาก

ต้นฉบับมันเปิดแล้วซัพไม่ขึ้นน่ะครับ แต่เป็นภาษาอังกฤษดันเห้น แต่ซัพไทยไม่เห็นเลย แต่มีให้เลือกนะครับ พอดีไม่ได้อัพนาน

เน้นดูหนังอ่ะครับ ไม่เน้นเอาไปทำอย่างอื่น ขอบคุณครับ

[ร้องไห้]

ผมว่าปัญหาที่เกิดขึ้น มาจากหนังบางเรื่อง เป็นเพราะ เรื่องนั้น เขาอาจใช้ MVKmerge รุ่นใหม่ๆ merge หนังกับซับ จึงทำให้ซับไทยไม่โชว์ วิธีแก้ก็ต้อง Merge ซับใหม่โดยใช้ MKVmerge รุ่น 3.4 หรือ ถ้ารุ่นใหม่ๆ ต้องเข้าไปตั้งค่าก่อน ลองหาบทความวิธีการใช้งาน mkvmerge ดูละกันครับ  ปัญหานี้
ไม่ได้เกี่ยวกับ FW ครับ

แต่ FW ของ R200 รุ่นที่ดีที่สุดก็น่าจะเป็น 3 IN 1 1.0.59 แหละครับ