ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำชุดเครื่องเสียงสำหรับห้องดูหนังงบแสน+ให้หน่อยครับ  (อ่าน 4751 ครั้ง)

ออฟไลน์ monoblock

• *
ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมกำลังทำห้องดูหนังขนาด5x5เมตร เน้นดูหนังอย่างเดียวครับ กะไว้ว่าขอเริ่มต้นที่แสน+ แต่ถ้าเพิ่มงบแล้วคุ้มกว่าก็พอขยับงบได้ครับ

ที่ผมดูๆไว้ก็พวก klipsch paradigm kef martin logan ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Modaim

• Flat TV member
  • *
ยังไม่แนะนำชุดเครื่องเสียง แต่แนะนำว่าถ้าห้องยังไม่ได้ทำหรือกำลังทำอยู่ อย่าทำห้องเป็นสี่เหลี่ยมจตุรัส เสียดายการลงทุนครับ

• *
 [เศร้า] ไม่ทันแล้วครับ ห้องมาสี่เหลี่ยมเลยครับ แต่ไม่เป็นไรครับ ยังไม่แต่งภายในน่าจะพอปรับเปลี่ยนได้ครับ

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
ขออนุญาตแนะนำแบบงูๆปลาๆนะครับ
เรื่องห้องถ้ามีเฉพาะเป็นสัดส่วน มีชัยไปกว่าครึ่งละครับที่ระบบเสียงจะดี  ควรให้ความสำคัญเป็นอย่างยิ่ง  ไม่ว่าจะเป็น
-  สัดส่วนของห้องที่เหมาะสม  ==> อันนี้ต้องศึกษา หรือขอคำปรึกษาจาก บ.รับทำห้องเครื่องเสียงเหล่านี้จะดีมากครับ
- ระบบผนัง เพดาน ต้องแข็งแรงเพียงพอที่จะไม่กระพือ คราง ดูดซับเสียงได้มากพอที่จะไม่ไปกวนห้องข้างๆได้
-ระบบไฟ สายลำโพง สายสัญญาณต่าง  ถ้าคิดเผื่อไว้ก่อนเดินล่วงหน้าทิ้งไว้ จะช่วยให้เรียร้อยมากขึ้นครับ และถ้างบถึงมองดูระบบไฟดีๆไว้ก่อน
  จึงเห็นว่าควรลงทุนกับห้องให้ได้มากที่สุดครับ  ทำทีเดียวให้จบ  ถ้าไม่จบมันแก้ไขยากครับ

ส่วนระบบเครื่องเสียง===>  ทยอยฟังตามเป้าหมายที่เล็งไว้ก่อนครับ
  ไม่มีชุดไหนดีที่สุด    มีแต่   ชุดที่เราชอบที่สุด  (ณ.เวลานั้นๆๆ)

ออฟไลน์ signal.bkk

ขออนุญาต ขอความรู้จากกระทู้นี้นะครับ ควรทำห้องเป็นแบบไหนครับ

• *
ขออนุญาต ขอความรู้จากกระทู้นี้นะครับ ควรทำห้องเป็นแบบไหนครับ

ขอความรู้ด้วยคนครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ  [ปลื่ม]

• *
ตอนนี้ที่ผมเตรียมไว้ก่อนแล้วคือ ฝ้าครับตัวโครงผมให้ใช้เหล็กฉากทำมันจะได้ไม่กระพือ แล้วก็ปลั็กไฟที่ให้แยกจากตู้ไฟมาต่างหากไม่ใช้ร่วมกับระบบอื่นในบ้านครับ

ออฟไลน์ lack

สี่เหลี่ยมจตุรัส สัดส่วนต้องห้ามสำหรับห้องดูหนัง ห้องสร้างเสียง 50% อคูสติคก็สำคัญครับ ถ้าทำห้องดีมีชัยไปเยอะเลยครับลองศึกษาเรื่องสัดส่วนดูครับ

ออฟไลน์ SanDer

ถามกว้างจัง

AVR ดูหนังแบบดุดัน Harman>Yamaha>Pioneer>Onkyo
ลองเริ่มที่ Yam A1040, Onkyo 838

ลำโพง Paradigm mornitor series > Klipsch Ref series ตัว kef กับ Martin ไม่เคยฟ้ง
Klipsch RF52, RC52, RS52

สาย HDMI สัก 2-4พันกะลังดี
สายลำโพง Audioquest Rock88 แบบแบ่งตัดสำหรับ Center กับคู่หน้า ถ้างบพอก็เอา Surr ด้วยเลย
เครื่องกรองไฟ เริ่มที่ Magnet IRG แนะนำให้ลองปลั๊กราง A.Art

เรื่องห้อง ถึงแม้จะเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส ก็มีทางแก้
เพราะนั้นเป็นขนาดภายนอก ซึ่งเราก็ควรสร้างให้เหมาะกับสภาพแวดล้อมภายนอก
สำคัญที่ขนาดภายใน ลองแก้ด้วยการกั้นผนังภายในเพิ่มเหมือนแบ่งเป็น 2 ห้องแคบกับกว้าง หรือจะทำผนังสองข้างให้เอียงๆ เป็นสี่เหลี่ยมคางหมูก็ได้นะ
ว่าแต่ความสูงของเพดานนั้นเท่าไร สูงๆ ไว้ก่อน เค้าว่าดี

ลองไปฟังที่ร้าน ให้เค้าจัดชุดให้ลอง ฟังเยอะๆ ไม่ต้องเกรงใจ ฟังจนพอใจและแน่ใจ ค่อยจ่ายตังค์ซื้อ
จะได้ไปดูห้องที่เค้าจัดไว้ด้วยว่า ร้านเค้าทำกันแบบไหน ไปลองหลายๆ ที่นะ ในกรุงเทพ มีหลายที่เลยนี่

ออฟไลน์ Psentbtx

• *
ยังไม่แนะนำชุดเครื่องเสียง แต่แนะนำว่าถ้าห้องยังไม่ได้ทำหรือกำลังทำอยู่ อย่าทำห้องเป็นสี่เหลี่ยมจตุรัส เสียดายการลงทุนครับ

ทำไมถึงห้ามทำห้องเป็นสี่เหลี่ยมจตุรัส คับ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2015, 11:10:09 am โดย Psentbtx »

• *
จากที่หาข้อมูลดูถ้าห้องเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส เสียงมันจะสะท้อนไปสะท้อนมา ทำให้เสียงมันจะก้อง ใช่มั้ยครับ ถ้าผมใช้พวกแผ่นซับเสียงตามผนังกับพรมปูพื้นจะแก้ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ lack

จากที่หาข้อมูลดูถ้าห้องเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส เสียงมันจะสะท้อนไปสะท้อนมา ทำให้เสียงมันจะก้อง ใช่มั้ยครับ ถ้าผมใช้พวกแผ่นซับเสียงตามผนังกับพรมปูพื้นจะแก้ได้มั้ยครับ
เสียงก้องนั้่นมันแก้ได้ด้วยอคูสติค แต่ห้องที่ไม่ได้สัดส่วน เสียงความถี่ต่ำมันจะไม่ราบเรียบ มันจะบวมเบลอ อาจต้องใช้ DSP ช่วย

ออฟไลน์ Glory44

• LCD TV member
  • **
  • ???????!!..?????????? ????????????????????????!!

ทำไมถึงห้ามทำห้องเป็นสี่เหลี่ยมจตุรัส คับ??
คือมันทำให้ความถี่เสียงเบสค้างยาวกว่าปกติ ซึ่งมันจะทำให้เกิดความรำคาญมากกว่าความกระหึ่ม การทำห้องโฮมเธียเตอร์วิธีเบสิกง่ายๆคือออกแบบห้องให้มีความสูง-กว้าง-ยาว ให้ไม่สัมพันธ์กันและหารไม่ลงตัว แค่นี้ก้อช่วยลดปัญหาเรื่องการค้างยาวของความถี่เสียงเบสได้แล้ว
แต่กรณีท่าน monoblock ทำห้องไปแล้วก้อคงต้องต่อเต็มห้องให้มีความกว้าง-สูง-ยาวให้ไม่สัมพันธ์กันลองออกแบบให้เป็นสี่เหลี่ยมคางหมูดูครับ..ตัวอย่างเช่น สูง 2.75 กว้างด้านหน้า 4.50 ยาว 5.00 กว้างด้านหลัง 4.70 อะไรประมาณนี้ครับ...

ออฟไลน์ Psentbtx

• *

คือมันทำให้ความถี่เสียงเบสค้างยาวกว่าปกติ ซึ่งมันจะทำให้เกิดความรำคาญมากกว่าความกระหึ่ม การทำห้องโฮมเธียเตอร์วิธีเบสิกง่ายๆคือออกแบบห้องให้มีความสูง-กว้าง-ยาว ให้ไม่สัมพันธ์กันและหารไม่ลงตัว แค่นี้ก้อช่วยลดปัญหาเรื่องการค้างยาวของความถี่เสียงเบสได้แล้ว
แต่กรณีท่าน monoblock ทำห้องไปแล้วก้อคงต้องต่อเต็มห้องให้มีความกว้าง-สูง-ยาวให้ไม่สัมพันธ์กันลองออกแบบให้เป็นสี่เหลี่ยมคางหมูดูครับ..ตัวอย่างเช่น สูง 2.75 กว้างด้านหน้า 4.50 ยาว 5.00 กว้างด้านหลัง 4.70 อะไรประมาณนี้ครับ...

งั้นดีเลยคับ ขนาดห้องนอนผมเป็นแบบสี่เหลี่ยมคางหมูพอดีเลย สูง 3.90 ด้านหน้า 3.2 ด้านขวา 2.8 ด้านซ้าย 3.4 ด้านหลัง 3.5 แต่วางลำโพงลำบากหน่อยคับ
ตอนแรกผมนึกว่าห้องขนาดสี่เหลี่ยมจะโอเคกว่าห้องสี่เหลี่ยมคางหมู พอมาเจอคอมเม้นพี่ แอบดีใจคับอิอิ