ผู้เขียน หัวข้อ: Mele x1000 โชว์ปก แบบ off line ทำไงครับ  (อ่าน 10677 ครั้ง)

ออฟไลน์ yuthkingscross

• Flat TV member
  • *
Mele x1000 โชว์ปก แบบ off line ทำไงครับ
« เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 12:02:11 pm »
คือ เพิ่งจะไปซื้อที่ digilife งามวงศ์วาน
อยากรู้ว่า ถ้าเราไม่ได้ต่อเน็ต

- แต่อยากให้โชว์ปก ต้องทำไงครับ
- อยากให้แสดงเป็นโฟล์เดอร์ (เพราะตอนนี้เครื่องจะแสดงรวมหมดเลย หาหนังยากมาก เพราะมีซีรีย์ด้วย)

รบกวนด้วยครับ

[กระดึบ] [กระดึบ]

ออฟไลน์ Thanet007

• *
Re: Mele x1000 โชว์ปก แบบ off line ทำไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 01:55:28 pm »
ผมใช้วิธี เข้าไปใน 4K แล้วเลือก All Files แล้วเลือก HDD ลูกที่เรานำไปใช้ แล้วก็เลือก โฟลเดอร์ที่เราทำไว้ แค่นี้ก็สามารถเลือกหนังที่จะเล่นได้ครับ แต่ไม่โชว์ภาพแค่นั้นครับ ลองดู หรือไปใช้โปรแกรม MX player PRO ในนั้นก็ได้ครับ จะเห็นรายชื่อหนังใน HDD ที่เรานำไปใช้ครับ ลองดูครับ [เท่ห์]

ออฟไลน์ akanit

• Edge LED TV member
Re: Mele x1000 โชว์ปก แบบ off line ทำไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 04:01:22 pm »
เพิ่งซื้อเหมือนกัน ผิดหวังมาก ปกติใช้r300sอยู่นึกว่าขอวไหม่จะดีกว่า

ออฟไลน์ gemini4013

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 12:33:26 pm »
 [งง]ลองใช้ xbmc ยังครับ

ไหนๆก็ๆไหนแล้ว รีวิวที่พ่อค้าทำ เหมือนหมกเม็ด แค่ทำว่ากล่องใช้อะไรได้บ้าง ซึ่งไม่ต้องบอกก็ได้มั่งครับเพราะมันเหมือนในคู่มือที่ใช้เหมือนกันทุกๆเครื่อง เอาที่ใช้จริง แบบคนที่ใช้จริงนะ เช่น บางรุ่น ใช้ mp3 ต้องเปลี่ยงเสียงเป็น autoถึงจะฟังได้ ดูหนังต้องมาเปลี่ยนกลับ บางรุ่น เสียง dts hd ต้องรอfwใหม่ก่อน เรื่องแบบนี่ ทำไม่ไม่แจ้งปัญหาก่อนครับ เช่นปัญหานี้ ไม่สามารถโชค์ปกตอน off line ได้ ตอนทำรีวิว ไม่ได้ลองเลยหรือครับ  [ม่ายยย] ยังมีปัญหาจุกจิกอีกเยอะ ที่พ่อค้าแกล้งทำเป็นไม่เห็น  [จิ้ม] คนอยู่ กทม ก็ดีไปครับ ผมอยู่ตจว โดนมา 2 เครื่องแล้ว ต้องขายขาดทุนไป จริงใจกันหน่อยครับท่านๆ [เขย่า]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 07:32:17 pm »
เอาเข้าจริงจริงดูยูทูปได้อย่างเดียวครับ โคสนาซะสวยหรู ทำไมไม่พัฒนาไห้มันใช้งานก่อน ก่อนจะวางจำหน่าย ไอ้คนขายกัอขายอย่างเดียวจริงจริง ซื้อมานั่งรอเฟิร์มแวร์ ก่อนจะขายลองซักนิดนะครับว่ามันใช้ได้ตามที่โม้ไว้รึยัง ครั้งเดียวหลาบเลย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 07:35:05 pm »

ไหนๆก็ๆไหนแล้ว รีวิวที่พ่อค้าทำ เหมือนหมกเม็ด แค่ทำว่ากล่องใช้อะไรได้บ้าง ซึ่งไม่ต้องบอกก็ได้มั่งครับเพราะมันเหมือนในคู่มือที่ใช้เหมือนกันทุกๆเครื่อง เอาที่ใช้จริง แบบคนที่ใช้จริงนะ เช่น บางรุ่น ใช้ mp3 ต้องเปลี่ยงเสียงเป็น autoถึงจะฟังได้ ดูหนังต้องมาเปลี่ยนกลับ บางรุ่น เสียง dts hd ต้องรอfwใหม่ก่อน เรื่องแบบนี่ ทำไม่ไม่แจ้งปัญหาก่อนครับ เช่นปัญหานี้ ไม่สามารถโชค์ปกตอน off line ได้ ตอนทำรีวิว ไม่ได้ลองเลยหรือครับ  [ม่ายยย] ยังมีปัญหาจุกจิกอีกเยอะ ที่พ่อค้าแกล้งทำเป็นไม่เห็น  [จิ้ม] คนอยู่ กทม ก็ดีไปครับ ผมอยู่ตจว โดนมา 2 เครื่องแล้ว ต้องขายขาดทุนไป จริงใจกันหน่อยครับท่านๆ [เขย่า]

[โขก]อารมร์เดียวกันครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 07:49:14 pm »
 [ไม่เอา]พรุ่งนี้่ผมกะว่าจะเอาไปถ่วงนำ้ ใครอย่าได้พลาดอีกนะครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 10:11:31 pm »

[โขก]อารมร์เดียวกันครับ

[ร้องไห้]ซื้อตามรีวิว ซะดิบดี แต่พอมาใช้จริงมีปัญหา ได้คำตอบ ประมาณ ตรงนั้นผมไม่ได้ลองเลย(แล้วตอนรีวิวแค่เปิด-ปิดเครื่องเฉยๆหรือ)*** พึ่งเคยเจอ***เราทราบถึงปัญหาครับต้องรอFWใหม่(ทำไมตอนซื้อไม่บอกกูก่อน)***ทำใจ**ขายทิ้ง  [ไม่พูด] *** หรือหาเรื่องเสียตังลองของใหม่อีก

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 03:19:37 am »
อยากรู้จังทีมพัฒนาเฟิร์มแวร์มันเคยดูหนังจริงจริงรึเปล่า พอเตียนไปทางผู้ผลิตมันก้อหาว่าเราแรง ตอนผลิตออกมาหลอกเงินชาวบ้าน[^_^]ไม่ได้ลองเล่นดูเลยเหรอ ตอนดูวีดีโอรีวิวก้อรู้สึกทะแม่งอยู่ เห็นมีโชว์แต่หน้าหลัก ไม่มีการลองเล่นไฟล์ตา่งๆที่เมินโม้ไห้ดู อยากรู้ทีมพัฒนาของมันจบไรมา ทำเหมือนไม่รู้ว่าลูกค้าต้องการอะไร ฝากถึงผู้มีส่วนรับผิดชอบด้วยนะครับช่วยมีจรรยาบรรณในการผลิตจำหน่ายกันหน่อย egreat r300s ตอบโจทได้กว่า ซื้อกับเงินนะครับยิ่งเขียนยิ่งแค้น...ซื้อมาเปิดแล้วก้อปิด

ออฟไลน์ Rdex

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 10:10:02 am »
ผมซื้อทางออนไลน์ไม่ได้ไปลองเพราะไม่สะดวกไป
แล้วก็เชื่อไปเองว่าของใหม่ต้องมีอะไรดี กับคำโฆษณาที่ว่าดีของทางร้าน
พอได้มาวันแรกลองแล้วไม่ได้เรื่องอย่างแรง
ผมโทรไปร้านขอเปลี่ยนเป็นเครื่องรุ่นอื่นก็ไม่ให้เปลี่ยนบอกลองใช้ดู
ก่อนเดี๋ยวก็ชิน แล้วก็จะไม่มีปัญหาดีกว่าแน่
สรุปว่าพอลองอีกตามทีแนะนำมันก็ไม่ได้อยู่ดี
ใช้วันเดียวผมประกาศขายเลย จากซื้อมา 3390 บาท(บวกค่าส่ง 100 บาท)
ประกาศขาย  2600 บาทพร้อมหูฟังบลูทูธที่แถมมา
ประกาศมา 4วันมีคนโทรมาคนเดียว แต่ไม่เอา
หลังจากนั้นไปโพสในกระทู้ที่คนหาเครื่องเล่น มีคนที่มาอ่านเจอสนใจ
เลยตกลงขายไป โดยคนซื้อก็น่าจะเคยใช้มาหลายตัวเพราะเขาบอกว่า
ได้มาถูก ถ้ามันห่วยก็เอาไปขายต่อ
สรุป ใช้วันเดียวขายไปหักเสียค่าส่งเหลือเงินแค่ 2500 บาท
ไอ้ซื้อมาแล้วขายขาดทุนนี่ผมเข้าใจ แต่มาเสียรู้จากคำโฆษณานี่ มันเซ็ง
เพราะอีกร้านนึงตอนแรกก็ลงว่าจะขายผมว่าจะซื้อร้านนั้นแต่ก็ยังไม่มีของซะที
จนพอผมซื้อ ร้านนั้นมีประกาศว่าจะไม่ขายเพราะสินค้ามีปัญหาเยอะ
เสียดายถ้าผมยังไม่ได้ซื้อเจอประกาศนี้ก่อนคงไม่เสียค่าโง่   [โขก]  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2015, 10:13:55 am โดย Rdex »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 11:22:30 am »
ผมซื้อทางออนไลน์ไม่ได้ไปลองเพราะไม่สะดวกไป
แล้วก็เชื่อไปเองว่าของใหม่ต้องมีอะไรดี กับคำโฆษณาที่ว่าดีของทางร้าน
พอได้มาวันแรกลองแล้วไม่ได้เรื่องอย่างแรง
ผมโทรไปร้านขอเปลี่ยนเป็นเครื่องรุ่นอื่นก็ไม่ให้เปลี่ยนบอกลองใช้ดู
ก่อนเดี๋ยวก็ชิน แล้วก็จะไม่มีปัญหาดีกว่าแน่
สรุปว่าพอลองอีกตามทีแนะนำมันก็ไม่ได้อยู่ดี
ใช้วันเดียวผมประกาศขายเลย จากซื้อมา 3390 บาท(บวกค่าส่ง 100 บาท)
ประกาศขาย  2600 บาทพร้อมหูฟังบลูทูธที่แถมมา
ประกาศมา 4วันมีคนโทรมาคนเดียว แต่ไม่เอา
หลังจากนั้นไปโพสในกระทู้ที่คนหาเครื่องเล่น มีคนที่มาอ่านเจอสนใจ
เลยตกลงขายไป โดยคนซื้อก็น่าจะเคยใช้มาหลายตัวเพราะเขาบอกว่า
ได้มาถูก ถ้ามันห่วยก็เอาไปขายต่อ
สรุป ใช้วันเดียวขายไปหักเสียค่าส่งเหลือเงินแค่ 2500 บาท
ไอ้ซื้อมาแล้วขายขาดทุนนี่ผมเข้าใจ แต่มาเสียรู้จากคำโฆษณานี่ มันเซ็ง
เพราะอีกร้านนึงตอนแรกก็ลงว่าจะขายผมว่าจะซื้อร้านนั้นแต่ก็ยังไม่มีของซะที
จนพอผมซื้อ ร้านนั้นมีประกาศว่าจะไม่ขายเพราะสินค้ามีปัญหาเยอะ
เสียดายถ้าผมยังไม่ได้ซื้อเจอประกาศนี้ก่อนคงไม่เสียค่าโง่   [โขก]  

น่าจะปิดโรงงานได้แล้วนะครับ ความสามารถแค่นี้

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 04:38:37 pm »
 [โย่ว]
ก่อนที่จะเข้าใจผิด ไปกันใหญ่ จะกลายเป็นว่าโจมตี รุ่นนี้ โดยส่วนตัวผมยังไม่เคยใช่รุ่นนี้เลยครับ ที่ผมหมายความว่าโดยรวม ที่พ่อค้าทำรีวิวให้ข้มูลไม่ครบถ้วน ครอบครุมทั้งข้อดีและข้อเสีย ผู้ซื้อจะได้ตัดสินใจเองว่าตัวเองจะซื้อหรือไม่ แต่ที่เห็นคือ แนะนำการใช้งานเบื้องต้นเท่านั้น ไม่แน่ใจว่าเวลาทำรีวิวเปิดหนังจบเรื่องไหม ลองเสียบกับ amp บ้างหรือเปล่า ใช้เวลาในการใช้งานจริงๆนานแค่ไหน  หรืแแค่ลองเปิด ผ่านๆไป ลองใช้กับ nas ได้ไหม ลองกับ dooking ที่มีช่องเสียบมากกว่า 1 ช่อง ว่าใช้ได้ไหม หรือลองเล่น ผ่านสายแลน ผ่าน wifi สะดุดไหม หากเป็น dts hd ลองกับซับทุกนามสกุลหรือยัง ลองฟัง fileเสียง ครบหรือเปล่า

ทั้งหมดนี่ใช้งานได้ครบไหม ตรงไหนมีปัญหา ตรงไหนต้องรอ FW แก้ไข ข้อมูลตรงนี้ต่างหากที่ทำให้ลูกค้าขัดใจ เพราะมารู้เองหลังจากเสียเงินแล้ว อารมณ์มันต่างกันครับ ถ้ารู้ข้อมูลครบไม่มีปัญหา ถ้าพอใจก็ซื้อครับ....

หากผู้ขายคิดว่ามันยุ่งยากใช้เวลานาน อย่าเรียกว่า รีวิวสินค้า ให้เรียกว่า แนะนำการใช้เบื้องต้น (ที่เหลือไปลองเอง) [ไม่พูด]

ที่ตัวเองเจอมา2เครื่อง ขายขาดทุนไป ด้วยสาเหตูไม่ให้ข้อมูลครบถ้วน มารู้หลังจากได้ของแล้ว มันไม่มีปัญหาในการใช้งานหรอกครับ แต่(แม่ง)มันเจ็บใจ ไม่อยากเห็นมันอีก [เขย่า]

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 05:11:12 pm »
คือ เพิ่งจะไปซื้อที่ digilife งามวงศ์วาน
อยากรู้ว่า ถ้าเราไม่ได้ต่อเน็ต

- แต่อยากให้โชว์ปก ต้องทำไงครับ
- อยากให้แสดงเป็นโฟล์เดอร์ (เพราะตอนนี้เครื่องจะแสดงรวมหมดเลย หาหนังยากมาก เพราะมีซีรีย์ด้วย)

รบกวนด้วยครับ

[กระดึบ] [กระดึบ]

ใช้ XBMC น่าจะตอบโจทย์นะครับ

ออฟไลน์ konkaew

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 08:16:04 pm »
ผมว่ารีบขายไปหรือเปล่า มันไม่ได้เรื่องจริงๆ ตอนนี้เอาวางโชว์อย่าเดียวรอว่าทางผู้ขายเค้าจะเอาFW ตัวใหม่ออกมาแก้เมื่อไร รอไปเรื่อยๆ ไม่หน้ารีบซื้อเลย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 07:15:26 pm »
 [โขก]
เงียบไปเลยครับ เฟิรมแวร์ตัวไหม่

ออฟไลน์ yuthkingscross

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 11:25:40 pm »
จริง ๆ มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากหรอกครับ

เข้าใจว่าของมันไม่แพง เราก็ได้ของคุณภาพตามราคา

เพียงแต่คิดว่า

การทำให้มันแสดงตามโฟลเดอร์ (ซึ่งผมว่า HD Player ทุกเครื่องน่าจะแสดงผลแบบนี้ได้)
เครื่องนี้ ดันโชว์ไฟล์ (หนัง) ทั้งหมดที่มัน (คิดว่า) อ่านได้แล้วเอามาโชว์รวมกัน

ผลคือ หาหนังได้ยากมากส์

ส่วน xbmc มันต่อต่อเน็ตครับ
ผม off line น่ะ เลยไม่รู้จะทำไง

[ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 07:33:37 am »
จริง ๆ มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากหรอกครับ

เข้าใจว่าของมันไม่แพง เราก็ได้ของคุณภาพตามราคา

เพียงแต่คิดว่า

การทำให้มันแสดงตามโฟลเดอร์ (ซึ่งผมว่า HD Player ทุกเครื่องน่าจะแสดงผลแบบนี้ได้)
เครื่องนี้ ดันโชว์ไฟล์ (หนัง) ทั้งหมดที่มัน (คิดว่า) อ่านได้แล้วเอามาโชว์รวมกัน

ผลคือ หาหนังได้ยากมากส์

ส่วน xbmc มันต่อต่อเน็ตครับ

ไม่ต้องต่อเน็ตก็ทำได้ครับ หารูปที่เป็นปกหนัง ใส่ไปใน folder แล้วตั้งชื่อว่า folder แค่นั้นครับ

ผม off line น่ะ เลยไม่รู้จะทำไง

[ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ devilshura

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 03:48:27 pm »
Kodi หรือ XBMC ทำรายการแบบ offline ได้ครับ ถ้าเป็นหนังก็ก้อปตรงนี้ไปวางในโน้ดแพดแล้วแก้เป็นรายละเอียดหนังเลย
อ้างถึง
<?xml version="1.0" encoding="UTF-8" standalone="yes" ?>
<movie>
<title>ชื่อภาพยนตร์  เช่นlord of the ring : return of the king</title>
<year>ปีที่ออกฉาย เช่น 2009</year>
<plot>เรื่องย่อ บลา บลา</plot>
<set>ชื่อชุดของภาพยนตร์ เช่น lord of the ring trilogy ถ้าเป็นหนังภาคเดียวไม่ต้องใส่</set>
</movie>

แล้วเซฟเป็นไฟล์ .nfo ชื่อเดียวกับไฟล์หนังในโฟลเดอร์เดียวกัน โดยเลือกencodingเป็น utf-8 เพื่อให้เก็บข้อมูลภาษาของเนื้อความด้วย

โดยหาปก,แฟนอาร์ต,โลโก้,ฯลฯ ใส่ตามรูปครับ โดย
-ปก เป็นไฟล์.jpg = ชื่อไฟล์หนัง-poster.jpg
-แฟนอาร์ต เป็นไฟล์.jpg = ชื่อไฟล์หนัง-fanart.jpg
-ปกแนวนอน เป็นไฟล์.jpg = landscape.jpg (ดึงมาใช้โดย artwork downloader)
-ป้ายหนัง เป็นไฟล์.jpg = banner.jpg (ดึงมาใช้โดย artwork downloader)
-แผ่นหนัง เป็นไฟล์.png พื้นใส = disc.png (ดึงมาใช้โดย artwork downloader)
-โลโก้หนัง เป็นไฟล์.png พื้นใส = logo.png (ดึงมาใช้โดย artwork downloader)
-งานศิลป์พื้นใสใช้แทนโลโก้ในบางมุมมอง เป็นไฟล์.png พื้นใส = clearart.png (ดึงมาใช้โดย artwork downloader)
-รูปย่อพิเศษ เป็นไฟล์.jpg 4 ภาพ ในชื่อ thumb1-4.jpg = โฟลเดอร์ extrathums ภายในมีไฟล์ thumb1-4.jpg (ดึงมาใช้โดย artwork downloader)

ตัวอย่างจาก สกิน Aeon MQ6 alpha 2.1.0 moded

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2015, 03:50:48 pm โดย devilshura »