ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีการต่อ วอลลุ่ม (ปุ่มปรับระดับเสียง) โฮมเธียรเตอร์ Creative A520 5.1  (อ่าน 1589 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phetsmartphone

• *
สวัสดีครับเพื่อนชาว  lcdtvthailand
 สืบเนื่องจากช่วงสงกรานต์ผมกลับบ้าน ทำงานธุรการอาศัยบ้านพักครู ผมไม่อยู่ โดนขโมยขึ้นบ้านครับ
ตัดสายลำโพง และสาย วอลลุ่มครับ ส่วนลำโพงมันไม่เอาไป แต่เอากล้องถ่ายรูป และโน๊ตบุ๊คไปครับ
ปัจจุบันผมใช้รุ่นนี้ครับ

สิ่งที่ขโมยตัดไปคือภาพนี้ครับ

หลังจากโดนตัดสายไปเป็นแบบนี้ครับ

แต่ผมเปิดดูแผงวงจรด้านในพบสายวอลลุ่มเป็นแบบนี้ครับมี 5 เส้น ผมงงครับ มีสี ดำ แดง ขาว น้ำเงิน เหลือง  ตามภาพครับ

ผมถามท่านผู้รู้ครับว่า
 1. ผมต้องไปซื้อวอลลุ้ม ขนาดความต้านทานเท่าไหร่ครับ 
 2. ผมต้องใช้วอลลุ่ม แบบไหนครับ ไปบอกร้านอะไร่บ้านหม้อว่าอะไรครับ
 3. และวิธีการต่อต้องทำอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ  ผมไม่มีความรู้เท่าไหร่ในด้านนี้ ไม่อยากซื้อไหม เพราะผมชอบซ่อม ดัดแปลง มากกว่าครับ