ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ชุดโฮมเธียเตอร์ที่ลำโพงคู่หลังไร้สาย ครับ  (อ่าน 15127 ครั้ง)

ออฟไลน์ BeeR87

• Flat TV member
  • *
ตามหัวกระทู้ครับ ผมอยากได้ ชุดโฮมเธียเตอร์ ซักชุด ตั้งงบไว้ประมาณ  1.5 หมื่น แต่ที่สำคัญคือลำโพง surround ขอเป็นไร้สาย ครับ   ราคานี้คาดว่าจะได้แค่ all in a box.  ซึ่งสำหรับผม มันน่าพอใจมากแล้ว  ไม่จำเป็นต้องแยกชิ้นก็ได้ครับ

ผมเน้นดูหนังเป็นหลัก ฟังเพลงบ้าง  ต้องมี Audio Return (ARC) เพื่อต่อกับทีวี  และอยากได้ Bluetooth ไว้ฟังเพลงจากมือถือครับ   ห้องที่ใช้ขนาด 4 x 6 เมตร  ไม่ต้องกระหึ่มมาก็ได้ครับ      ไปลองฟังดูที่ห้างมา ก็ไม่ค่อยรู้หรอกครับ ว่าเสียงดีไหม เสียงรบกวนมันเยอะ   ตอนนี้ดูไว้ 3 รุ่น รบกวนผู้เชี่ยวชาญช่วยชี้แนะด้วยครับ 

1.  Phillips HTB 5580  ราคา 15900 ลดราคาจากบัตรเครดิต เหลือ 15000 พอดี   สเปกค่อนข้างดี เป็น 5.1 มี NFC, Bluetooth, Blueray.    เปลี่ยนทีวี เป็น smart TV ได้ด้วย ( แต่ผมไม่ค่อยสนใจ ทีวีผมมัน smart อยู่แล้ว )

http://www.philips.com.my/c-p/HTB5580_98/5.1-3d-blu-ray-home-%20theater   ของเพิ่งมาใหม่ หารีวิวที่ไหนก็ไม่มี

2.   LG BH7530TW   ราคาถูกกว่า Phillips หน่อย    LG โฆษณาว่าดอกลำโพงทำจากเส้นใย Aramid  ดีขนาดไหน ไม่แน่ใจ  features คล้ายๆ Phillips แต่ไม่มี NFC (ซึ่งคิดว่าไม่ค่อยได้ใช้อยู่ดี )
http://www.lg.com/th/home-entertainment/lg-BH7530TW

3.  Samsung H5550
•   อันนี้ถูกสุดเลย HomePro ลดเหลือ 12000  สเปกคล้ายๆกัน ตัดพวก Dolby Pro Logic I, Dolby Pro Logic II , 3D Sound Plus ออกไป  จำเป็นขนาดไหน ไม่แน่ใจครับ

http://www.samsung.com/th/consumer/tv-av/audio-video/home-entertainment-system/HT-H5550WK/XT

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
พวกนี้ส่วนมากมันไม่ใช่ receiver นะครับ คือไม่สามารถเอาเสียงจากแหล่งอื่นๆ มาเข้ามันได้
ต้องเล่นจากตัวมันเท่านั้น ถึงจะมีเสียงออกได้
หรือถ้าเข้าได้ ก็เป็นแค่ 2 Ch ธรรมดา

ถ้าเข้าใจตรงจุดนี้ เอาชุดไหนก็ได้ครับที่เราถูกใจ

แต่เป็นผม ราคานี้ ผมหาชุด onkyo htib รุ่นเล็กได้เลย (ผมใช้ 3700 อยู่ครับ ราคาถูกกว่า Phillips รุ่นที่ว่า)
แต่คุณต้องซื้อเครื่องเล่น blueray แยกต่างหาก

*surround ไร้สายคงต้องหาชุดแปลงสัญญาณไร้สายเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2015, 10:38:32 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
ขอบพระคุณมากครับ 

คือผมไม่มีความรู้เลยครับ ในการเลือกชุดลำโพง ว่าลำโพงไหน จับคู่กับอันไหน  หรือจับคู่กับ receiver อันไหน ถึงจะดี

ก็เลยมองพวก all in a box ไว้ทีแรก      เท่าที่ถามเซลส์ ของ Phillips บอกว่า มันต่อช่อง ARC ออกจากทีวี  ให้เสียงออกชุดลำโพงนี้ได้ครับ  แต่ออกมาเป็น 2 ch หรือ 5.1 ch   อันนี้ไม่แน่ใจ    ส่วน LG กับ Samsung ไม่ทราบเลยครับ

ขอถามเพิ่มได้มั้ยครับ  ถ้าผมเปลี่ยนใจไปซื้อ Onkyo htib 3700   ช่วยแนะนำลำโพง บวกตัวแปลงสัญญาณไร้สาย  ที่รวมทั้งหมดแล้วราคาอยู่ในงบประมาณ 20,000 ได้มั้ยครับ 

ขอบคุณอีกทีครับ

• *
ขออภัยครับ  ผมเพิ่งเห็นว่า ถ้าหมายถึง Onkyo HT-S3700  มันจะมีลำโพง 5.1 มาให้ด้วยเลย

ส่วนเรื่อง blueray  ที่ต้องซื้อเพิ่ม   ไม่น่าเป็นประเด็นครับ เพราะผมตั้งใจจะเล่นหนังผ่าน HDD  โดยต่อ usb ตรงกับ TV อยํ่แล้วครับ

Onkyo รุ่นนี้  เล่นเพลงผ่านจากมือถือ ผ่าน bluetooth ไปออกลำโพงได้เลยมั้ยครับ    ใยเว็ยเขียน bluetooth ready ไม่แน่ใจว่า ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มหรือเปล่า 

ออฟไลน์ dead1body

• *
ขออภัยครับ  ผมเพิ่งเห็นว่า ถ้าหมายถึง Onkyo HT-S3700  มันจะมีลำโพง 5.1 มาให้ด้วยเลย

ส่วนเรื่อง blueray  ที่ต้องซื้อเพิ่ม   ไม่น่าเป็นประเด็นครับ เพราะผมตั้งใจจะเล่นหนังผ่าน HDD  โดยต่อ usb ตรงกับ TV อยํ่แล้วครับ

Onkyo รุ่นนี้  เล่นเพลงผ่านจากมือถือ ผ่าน bluetooth ไปออกลำโพงได้เลยมั้ยครับ    ใยเว็ยเขียน bluetooth ready ไม่แน่ใจว่า ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มหรือเปล่า 

ผมว่า ณ. จุดนี้ติดอยู่ตรงที่เดียวครับถ้าตกลงใจเล่น HT-S3700 แทนแล้ว

ตรงที่คุณต่อ USB ตรงกับ TV ซึ่งผมค่อนข้างมั่นใจว่ามันไม่สามารถ passthrough เสียงหลายๆ ch ออกมาให้ AVR ได้ ครับ
ซึ่ง set up ปกติแล้วมักจะเล่นกับเครื่องเล่นต่างหาก

1. BD, HD Player ต่อ HDMI เข้า AVR
2. AVR ต่อ HDMI เข้า TV (ส่งผ่านเฉพาะภาพเข้า TV, หรือสามารถ set ให้ส่งเสียงออก TV ด้วยก็ได้)

โดย เราปล่อยหน้าที่ถอดรหัสเสียงให้กับ AVR แล้วก้อส่งเสียงออกลำโพงตาม ch ของมัน

ขออภัยครับ  ผมเพิ่งเห็นว่า ถ้าหมายถึง Onkyo HT-S3700  มันจะมีลำโพง 5.1 มาให้ด้วยเลย

ส่วนเรื่อง blueray  ที่ต้องซื้อเพิ่ม   ไม่น่าเป็นประเด็นครับ เพราะผมตั้งใจจะเล่นหนังผ่าน HDD  โดยต่อ usb ตรงกับ TV อยํ่แล้วครับ

Onkyo รุ่นนี้  เล่นเพลงผ่านจากมือถือ ผ่าน bluetooth ไปออกลำโพงได้เลยมั้ยครับ    ใยเว็ยเขียน bluetooth ready ไม่แน่ใจว่า ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มหรือเปล่า  

- HTiB S3700 รวมลำโพง 5.1 อยู่แล้วครับ ถ้า surround จะใช้แบบ wireless ต้องไปซื้อชุดแปลงสัญญาณ wireless เอาครับ ราคาไม่แพง
- HTiB S3700 ราคาไม่ถึงหมื่นกลางครับ อาจจะมีทอนนิดหน่อยแล้วแต่ร้าน

- มือถือส่งเป็น Bluetooth เข้า HTiB S3700 ได้ครับ ผมใช้อยู่ ไม่ต้องใช้อะไรเพิ่มครับ แต่ของผมบางครั้งมันกระตุก น่าจะเป็นที่มือถือผมมันราคาถูกหรือป่าว คือ process ไม่ทัน

- เครื่องรับส่งสัญญาณเสียงไร้สาย ทั้งแบบ wireless ทั้งแบบ Bluetooth ทั้งแบบคลื่นวิทยุ ราคา พันกว่าบาทถึงสามพันกว่าบาท

อันนี้พันกว่าบาทเองครับ
http://www.thaivasion.com/el0021.html

รวมแล้ว ไม่ถึงสองหมื่นครับ จบครับ
ถ้าไม่จบ คือพอมีแล้วอัพโน่นอัพหนี้ เอ้ยย นี่ ฮ่าๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2015, 08:32:37 pm โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ผมว่า ณ. จุดนี้ติดอยู่ตรงที่เดียวครับถ้าตกลงใจเล่น HT-S3700 แทนแล้ว

ตรงที่คุณต่อ USB ตรงกับ TV ซึ่งผมค่อนข้างมั่นใจว่ามันไม่สามารถ passthrough เสียงหลายๆ ch ออกมาให้ AVR ได้ ครับ
ซึ่ง set up ปกติแล้วมักจะเล่นกับเครื่องเล่นต่างหาก

1. BD, HD Player ต่อ HDMI เข้า AVR
2. AVR ต่อ HDMI เข้า TV (ส่งผ่านเฉพาะภาพเข้า TV, หรือสามารถ set ให้ส่งเสียงออก TV ด้วยก็ได้)

โดย เราปล่อยหน้าที่ถอดรหัสเสียงให้กับ AVR แล้วก้อส่งเสียงออกลำโพงตาม ch ของมัน

ประเด็นตามนี้เลยครับ คือ
1.TV ถึงแม้จะมี ARC แต่เป็นไปได้ว่า มันจะส่งเสียงออกมาเป็น PCM เท่านั้น ไม่น่าจะ pass through เสียง 5.1 มาได้
2.ถ้า TV ไม่มี ARC อาจจะใช้พวก AV ธรรมดา หรือ optical out ออกมาได้ แต่ก็จะเป็น 2 ch เท่านั้น เหมือนข้อแรก
3.TV มันเล่นไฟล์แปลกๆไม่ได้นะครับ พวก sub อีก ก็มีปัญหา

ถ้าไม่ซีเรียสกับด้านบนเรื่องเสียง 5.1/7.1 กับเรื่องเล่นไฟล์แปลกๆ ก็จัดได้เลยครับ

*ถ้างป สองหมื่น จัด HTib + wireless send/receive + hdd player พอครับ หา wireless audio ถูกๆหน่อย ไม่ต้องเน้นดีมาก ราคา 900-1000  บาทนิดๆก็มี

ออฟไลน์ dead1body

• *
ตัวนี้สามารถรับจาก AVR ไปส่งเข้าสายลำโพง surround ได้ด้วยเหรอครับ

ขออภัยครับ  ผมเพิ่งเห็นว่า ถ้าหมายถึง Onkyo HT-S3700  มันจะมีลำโพง 5.1 มาให้ด้วยเลย

ส่วนเรื่อง blueray  ที่ต้องซื้อเพิ่ม   ไม่น่าเป็นประเด็นครับ เพราะผมตั้งใจจะเล่นหนังผ่าน HDD  โดยต่อ usb ตรงกับ TV อยํ่แล้วครับ

Onkyo รุ่นนี้  เล่นเพลงผ่านจากมือถือ ผ่าน bluetooth ไปออกลำโพงได้เลยมั้ยครับ    ใยเว็ยเขียน bluetooth ready ไม่แน่ใจว่า ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มหรือเปล่า  

- HTiB S3700 รวมลำโพง 5.1 อยู่แล้วครับ ถ้า surround จะใช้แบบ wireless ต้องไปซื้อชุดแปลงสัญญาณ wireless เอาครับ ราคาไม่แพง
- HTiB S3700 ราคาไม่ถึงหมื่นกลางครับ อาจจะมีทอนนิดหน่อยแล้วแต่ร้าน

- มือถือส่งเป็น Bluetooth เข้า HTiB S3700 ได้ครับ ผมใช้อยู่ ไม่ต้องใช้อะไรเพิ่มครับ แต่ของผมบางครั้งมันกระตุก น่าจะเป็นที่มือถือผมมันราคาถูกหรือป่าว คือ process ไม่ทัน

- เครื่องรับส่งสัญญาณเสียงไร้สาย ทั้งแบบ wireless ทั้งแบบ Bluetooth ทั้งแบบคลื่นวิทยุ ราคา พันกว่าบาทถึงสามพันกว่าบาท

อันนี้พันกว่าบาทเองครับ
http://www.thaivasion.com/el0021.html

รวมแล้ว ไม่ถึงสองหมื่นครับ จบครับ
ถ้าไม่จบ คือพอมีแล้วอัพโน่นอัพหนี้ เอ้ยย นี่ ฮ่าๆๆๆ

อืมมม ลืมไป เท่าที่ดูมันน่าจะส่งไปเป็นสัญญาน ไม่ใช่เสียงที่ขยายแล้ว
คงต้องมีแอมป์ ไปตั้งไว้ข้างหลังอีก ยุ่งยากเนอะ

ออฟไลน์ mario555

จากประสบการณ์เคยอยากหา(หลายปีก่อน) และเคยใช้ Surround ไร้สายที่มากับชุด HT ของSony ด้านหลังจะมีAMP. Build-IN ให้ในตัวลำโพง ()

แรกๆดีครับ แต่ใช้ไปไม่กี่ปี เสียงดรอปลงไปเยอะ และ"อัพ/แก้ไขอะไรไม่ได้อีก"

ผมว่าพวกไร้สายสะดวก แต่อาจแลกมาด้วยความหงุดหงิดกับความสเถียรของมันครับ