ผู้เขียน หัวข้อ: โดยทั่วไป ทีวี Led ที่มีช่องต่อ USB อ่าน HDD ได้สูงสุดเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 9055 ครั้ง)

ออฟไลน์ tinglee119

• Flat TV member
  • *
ไปอ่านในสเปค ก็ไม่เห็นมีเขียนกัน
เราจะรู้ได้อย่างไรว่าอันอ่าน Ext. HDD ได้เท่าไหร่ รองรับไฟล์อะไรบ้าง
ไปจอง SS 55H6341 แล้ว ถามเจ้าหน้าที่ขายก็บอกไม่รู้
แล้ว Ext. HDD นี่บางลูกต้องใช้ USB 2 หัว ถ้าเราเอาไปเสียบกับ TV เลย มันจะอ่านไหม หรือต้องซื้อไฟเลี้ยง Ext. HDD อีกทีครับ
ผมไปดู port USB มันเขียนแบบนี้ แปลว่าอะไรครับ
USB1 TV/Camera
USB2 HDD 5V 1A
USB3 จำไม่ได้  [เปล่า]
port HDMI ก็เขียนนะครับ ถ้าจำไม่ผิด มี DVI , ARC,STB
ไม่เข้าใจความหมายครับ แล้วเราใช้สลับได้ไหม หรือต้องตามที่เขียนไว้

ตอนนี้กำลังเล็ง Ext. HDD 2TB ครับ ว่าจะเอา file .mkv มาดูหนัง สารคดี ครับ

ออฟไลน์ magicauy

• *
Sony 40W600B รุ่นนี้ออกตั้งแต่ปีที่แล้ว ของผมอ่าน External 3 TB Seagate ไม่มีปัญหาครับ

• *
Sony 40W600B รุ่นนี้ออกตั้งแต่ปีที่แล้ว ของผมอ่าน External 3 TB Seagate ไม่มีปัญหาครับ
ขอบคุณครับ
แต่กลัวซื้อมาแล้ว ใช้ไม่ได้ มันจะชีช้ำกะหล่ำปีน่ะสิครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
ไม่ควรเกิน 1TB ถ้ายิ่งความจุเยอะ หรือจุไฟล์มาเยอะๆ ถ้าต่อทางช่อง usb ของทีวี บางทีเครื่องจะต้าง หรืออ่านไฟล์ไม่ได้ หรือเครื่องเอ๋อไปชั่วขณะ
ทางที่ดีซื้อ hd player ดีกว่าครับ
แต่ถ้าจะเน้นทีวีที่อ่านไฟล์ได้ดีแนะนำ ss lg toshiba ตามลำดับ

• *
ไม่ควรเกิน 1TB ถ้ายิ่งความจุเยอะ หรือจุไฟล์มาเยอะๆ ถ้าต่อทางช่อง usb ของทีวี บางทีเครื่องจะต้าง หรืออ่านไฟล์ไม่ได้ หรือเครื่องเอ๋อไปชั่วขณะ
ทางที่ดีซื้อ hd player ดีกว่าครับ
แต่ถ้าจะเน้นทีวีที่อ่านไฟล์ได้ดีแนะนำ ss lg toshiba ตามลำดับ
ขอบคุณครับ

ขอความช่วยเหลือ ในส่วนที่ยังไม่ได้ตอบด้วยครับ

"ผมไปดู port USB มันเขียนแบบนี้ แปลว่าอะไรครับ
USB3 จำไม่ได้  เปล่า
port HDMI ก็เขียนนะครับ ถ้าจำไม่ผิด มี DVI , ARC,STB
ไม่เข้าใจความหมายครับ แล้วเราใช้สลับได้ไหม หรือต้องตามที่เขียนไว้"

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
USB1 TV/Camera - น่าจะหมายถึงไว้สำหรับต่อกล้องกับทีวีครับ
USB2 HDD 5V 1A - ไว้เสียบกับ EXT HDD ครับ

HDMI http://tab-tv.com/?page_id=7195&lang=en
ในความเป็นจริงใช้ครับ(ในเวปพันทิพย์เขาก็บอกว่าไม่ต่างกัน) แต่ก็มีบางคนที่บอกว่าถ้าใช้ทีวีและชุดHTหรือเครื่องเล่นที่เป็นของ SS จะสามารถทำอะไร
ได้มากกว่าต่างยี่ห้อกัน เช่นสามารถคอนโทรลเสียงทีวีจากรีโมทเครื่องเล่นได้

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member

ขอความช่วยเหลือ ในส่วนที่ยังไม่ได้ตอบด้วยครับ

"ผมไปดู port USB มันเขียนแบบนี้ แปลว่าอะไรครับ
ไม่เข้าใจความหมายครับ แล้วเราใช้สลับได้ไหม หรือต้องตามที่เขียนไว้"

ทุกช่อง..มีชื่อกำกับอยู่แล้วนี่ครับ
อธิบายแบบบ้านๆ..นะครับ
USB1..ใช้ต่อกล้องที่ใช้กับทีวี (ใช้เวลาแช็ทคุยกันแบบเห็นหน้า กล้องต้องรองรับกับรุ่นทีวีนั้นด้วย)
USB2..ช่องต่อมี "ไฟเลี้ยง" สำหรับจ่ายไฟให้ฮาร์ดดิสค์ หรืออุปกรณ์ที่ต้องใช้ไฟเลี้ยง 5 โวลท์ (เช่น..พวกเสาอากาศภายใน หรือซาร์จอุปกรณ์พกพา)
USB3..ไม่กำหนด (ไว้เสียบไฟล์หนัง)
็HDMI..DVI จะรองรับหัวแปลงสัญญาณจาก DVI เป็น HDMI (ในกรณี..การ์ดจอคอมไม่มีช่อง HDMI OUT)
็HDMI..ARC เอาไว้ต่อกับเครื่องเสียงที่รองรับ ARC เหมือนกัน โดยใช้สาย HDMI เส้นเดียว (ทีวี..จะส่งสัญญาณเสียงจากรายการที่เลือกฉายบนหน้าจอ ไปยังเครื่องเสียงโดยอัตโนมัต)
HDMI..STB เอาไว้ต่อพวกกล่องรับสัญญาณต่างๆ (กล่องดาวเทียม , กล่องดิจิตอลทีวี ฯลฯ)
ครับ..

• *

ทุกช่อง..มีชื่อกำกับอยู่แล้วนี่ครับ
อธิบายแบบบ้านๆ..นะครับ
USB1..ใช้ต่อกล้องที่ใช้กับทีวี (ใช้เวลาแช็ทคุยกันแบบเห็นหน้า กล้องต้องรองรับกับรุ่นทีวีนั้นด้วย)
USB2..ช่องต่อมี "ไฟเลี้ยง" สำหรับจ่ายไฟให้ฮาร์ดดิสค์ หรืออุปกรณ์ที่ต้องใช้ไฟเลี้ยง 5 โวลท์ (เช่น..พวกเสาอากาศภายใน หรือซาร์จอุปกรณ์พกพา)
USB3..ไม่กำหนด (ไว้เสียบไฟล์หนัง)
็HDMI..DVI จะรองรับหัวแปลงสัญญาณจาก DVI เป็น HDMI (ในกรณี..การ์ดจอคอมไม่มีช่อง HDMI OUT)
็HDMI..ARC เอาไว้ต่อกับเครื่องเสียงที่รองรับ ARC เหมือนกัน โดยใช้สาย HDMI เส้นเดียว (ทีวี..จะส่งสัญญาณเสียงจากรายการที่เลือกฉายบนหน้าจอ ไปยังเครื่องเสียงโดยอัตโนมัต)
HDMI..STB เอาไว้ต่อพวกกล่องรับสัญญาณต่างๆ (กล่องดาวเทียม , กล่องดิจิตอลทีวี ฯลฯ)
ครับ..
ชัดเจน ขอบคุณมากๆครับ

ถ้าเราเอา Ext. HDD เสียบในช่อง USB กับเราเอา Ext HDD เสียบกับเครื่องเล่น Bluray แล้วต่อสาย HDMI เข้า TV
ผลที่ได้(ภาพและเสียง) จะต่างกันไหมครับ

• *
USB1 TV/Camera - น่าจะหมายถึงไว้สำหรับต่อกล้องกับทีวีครับ
USB2 HDD 5V 1A - ไว้เสียบกับ EXT HDD ครับ

HDMI http://tab-tv.com/?page_id=7195&lang=en
ในความเป็นจริงใช้ครับ(ในเวปพันทิพย์เขาก็บอกว่าไม่ต่างกัน) แต่ก็มีบางคนที่บอกว่าถ้าใช้ทีวีและชุดHTหรือเครื่องเล่นที่เป็นของ SS จะสามารถทำอะไร
ได้มากกว่าต่างยี่ห้อกัน เช่นสามารถคอนโทรลเสียงทีวีจากรีโมทเครื่องเล่นได้

เข้าเวบตามที่คุณ Eakapan link เวบไว้ให้ อธิบายชัดเจนดีครับ
ขอคัดลอกมาบางส่วน

"HDMI STB
This HDMI input and having the designation HDMI in1 (STB) is designed to connect consoles, like as xBOX or PlayStation or receiver. But this port is also possible to connect any device.

HDMI DVI
This type of HDMI  is HDMI in 2 (DVI) and  use to connect to the TV computer or using TV as a display . The feauture of this connection is that the sound that DVI is unable to be  transmissed. In the HDMI standard 1.4 audio transmission is possible.

HDMI ARC
The port of  HDMI in3 (ARC) audio return channel, is a standard HDMI 1.4, HDMI cable other than the video signal is transmissed back from the TV to the speakers and the audio signal so that you can display with the TV and the sound.

Unlike previous versions of the sound output when it was necessary to use external speakers. Reverse channel will allow to take such a signal from the air and listen to the sound using  HDMI to the connected speakers.

HDMI MHL
The port of  HDMI in4 (MHL) mobile high-definition link, is used to connect to a TV and smartphone display on a television pictures or video directly from your smartphone. This connection has been implemented to the TV's HDMI interface and USB smartphone. Function is supported by the TV, and connect your smartphone MHL, in this case for video transmission needs a passive cable and it is possible to control your smartphone using Moodle from the TV. If for example the HDMI TV does not support MHL a smart phone can also be connected but it is necessary to use an active adapter with external power supply, in this case, you can watch the video, but you can not control the tv smartphone.
MHL connection allows you to connect your phone to your TV without any additional software"

• *
สั่ง HDD 2TB ไปแล้ว
เดี๋ยวลงหนังแล้วเอามาทดลองดูว่าอ่านได้ไหมครับ

• *
ตกลง HDD 2TB ลงหนัง .mkv ได้ราวๆร้อยกว่าเรื่อง
เสียบช่อง USB(HDD) เจ้าตัว SS55H6340 อ่านได้ทุกเรื่อง และโหลดไวมาก ไม่เกิน 3 วิ ได้ดู แต่......
บางเรื่องพูดไทย subEng  บางเรื่องก็กลับกัน บางเรื่องพูดEng อย่างเดียว
ไม่สามารถกด remote เพื่อนเปลี่ยนภาษาและsub ได้(remote มีปุ่มให้เปลี่ยนsub แต่พอกดไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง)
มีคำแนะนำไหมครับ(ถ้าไม่ซื้อ HD player มาต่อ)

อนาคตอาจจะลอง 3TB แต่ดู 2TB ให้คุ้มก่อน [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
กดปุ่ม Tool  แล้วไปเลือกที่รูป ฟันเฟืองสิครับ  ฟังชั่นเปลี่ยนภาษามันอยู่ตรงนั้น

• *
กดปุ่ม Tool  แล้วไปเลือกที่รูป ฟันเฟืองสิครับ  ฟังชั่นเปลี่ยนภาษามันอยู่ตรงนั้น
ขอบคุณครับ
เดี๋ยวจะลองไปทำดูก่อนว่า ได้ไหม  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]