ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีงบประมาณ 15000 บาท เลือก soundbar ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 3529 ครั้ง)

ออฟไลน์ toraom

• Flat TV member
  • *
ถ้ามีงบประมาณ 15000 บาท เลือก soundbar ตัวไหนดีครับ
ตอนนี้มีที่ผมเล็งๆ ไว้มีอยู่ 3 รุ่นอ่ะครับ
1.Sony HT-CT370 ตัวนี้มี hdmi + true HD ราคาไม่แรงมากหาดีๆ น่าจะได้ 9000 กว่าบาท
2.Yamaha YAS-201 แต่รู้สึกว่าตัวนี้ไม่มี hdmi มีแต่ optical ราคาประมาณ 12-13000 บาท
3.Onkyo LS-B50 เห็นราคา 8990 บาท

คิดว่าจะเลือกตัวไหนดีครับ รึว่าของ jbl ดีครับ

จุดประสงค์คือเอามาไว้ดูหนังในห้องรับแขกครับ เลยอยากได้แบบ soundbar เพราะว่าดูสวยงามกว่า และก็ขอให้เสียงมันดีกว่าทีวีหน่อยนึงครับ
แล้วถ้าพวกที่มีแต่ optical อย่างเดียวจะมีผลอะไรกับเสียงในหนังมั้ยครับ รึว่าลำโพงมันแค่นี้ไม่ได้ต่างอะไรกันมากถ้าเทียบกับเสียบ hdmi อ่ะครับ
(เข้าใจว่า optical ได้แค่ dts แต่ถอดพวก hdma ไม่ได้)

เรื่องเสียงยังไม่ได้ทดลองฟังเพราะอยู่ต่างประเทศอยู่จะกลับเดือนหน้า เลยลองมาถามคนที่เคยใช้หรือคนที่เคยลองฟังหนะครับ ขอบคุณครับ

• *
Re: ถ้ามีงบประมาณ 15000 บาท เลือก soundbar ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 05:10:50 am »
เงียบกริบ [โขก]

ออฟไลน์ mario555

• Edge LED TV member
Re: ถ้ามีงบประมาณ 15000 บาท เลือก soundbar ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 11:36:16 am »
ชอบ design ของ Sony ครับ และดูช่องต่อหลากหลายดี โดยเฉพาะ HDMIส่วนเสียงไม่เคยฟังครับ แต่ดูจากการวางลำโพงของ Onkyo น่าสนใจสุดครับ
Yamaha ผม bias กับราคาและการบริการครับ ^ ^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2015, 11:43:45 am โดย mario555 »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 01:44:30 am »
ขอบคุณมากครับ ทีนี้ก็เหลือ onkyo กับ sony ละ ไว้กลับไปจะไปลองฟังดูนะครับ

ออฟไลน์ nava

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 01:29:37 pm »
การเลือกซื้อควรดูครับว่ารองรับระบบเซอร์ราด์ว5.1รึป่าว (ตรงนี้สำคัญ) ถ้าไม่รองรับเวลาใช้งานมีปัญหาแน่นอน เพราะแชเนลเสียงเซนเตอร์ไม่มี เสียงกลางไม่ดังจะมีแต่เสียงเอฟเฟกและเสียงต่ำอย่าง นึกง่ายเหมือนเอาเครื่อง dvd ต่อกับtv ยังใงยังงั้นเลย เสียงพูดไม่ได้ยินต้องเร่ง แต่พอดังขึ้นมาปิดแทบไม่ทัน
ส่วนตัวผมเองแนะนำ yamaha ครับ เพราะเป้นระบบเซอร์ราด์ว5.1แท้(ตรงนี้สำคัญ)ตอบโจทย์ได้ทุกข้อ ปัญหาตรงข้อนนี้ไม่มีแน่นอนครับ [yes]