ผู้เขียน หัวข้อ: การวางตำแหน่งของลำโพล 7.1  (อ่าน 4151 ครั้ง)

ออฟไลน์ big_peeraphan

• Flat TV member
  • *
  • ???????????????
การวางตำแหน่งของลำโพล 7.1
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 09:14:12 pm »
สวัสดีครับ วันนี้ผมขอคำปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ
คือผมมีชุด home เล็กๆ onkyo s5600 เป็น 7.1 ห้องของผมก็เล็กกระทัดลัด ขนาด 2.4 x 2.8 เมตร อยากทราบการวางตำแหน่งลำโพง หน่อยครับ
จุดที่ผมนั่งดูมันติดฝาผนังข้างหลังเลยครับ เป็นเก้าอี้ปรับเอนได้ ตั้งห่างจากฝาผนังด้านหลังประมาณ คืบเดียวครับ ตอนแรกว่าจะติดตั้งเป fh แต่อ่านดูแล้วเครื่องผมน่าจะความสามารถไม่ถึง  เลยอยากทราบการติดตั้งแบบ back sr ว่า ต้องติดอย่างไรคับ
ถ้าติด back sr ระยะห่าง 1 คืบมันเพียงพอไหม แล้วต้องติดตั้งให้สูงกว่าระดับหูเท่าไร หรือขอคำแนะนำสำหรับการติดตั้ง แบบห้องเล็กด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับพี่ๆที่ใจดีให้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ :)

• Edge LED TV member
Re: การวางตำแหน่งของลำโพล 7.1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 09:54:01 am »
5600 front high ได้นิคับ แต่ถ้าชอบ srback ก็จัดไป sr ติดให้เหนือหูขึ้นไปอีกสักฟุตสองฟุตคับเอาบรรยากาศ

ออฟไลน์ hp1740

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 10:03:38 am »
จากลักษณะตำแหน่งการนั่งดูน่าจะเหมาะกับ 7.1 Front Heigh หรือ Front Wide มากกว่านะ
แต่ถ้าจะติด Srr back จริงๆก็พอได้ โดยติดสุงกว่าระดับหู 1-2 ฟุต แล้วปรับมุมให้ลำโพงก้มลงมาหน่อย เล็งมาที่หัวคนฟัง
แต่ที่สำคัญต้องไปปรับ level กับ distance ให้มันได้ด้วย

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 04:59:37 am »
จากลักษณะตำแหน่งการนั่งดูน่าจะเหมาะกับ 7.1 Front Heigh หรือ Front Wide มากกว่านะ
แต่ถ้าจะติด Srr back จริงๆก็พอได้ โดยติดสุงกว่าระดับหู 1-2 ฟุต แล้วปรับมุมให้ลำโพงก้มลงมาหน่อย เล็งมาที่หัวคนฟัง
แต่ที่สำคัญต้องไปปรับ level กับ distance ให้มันได้ด้วย
ได้ครับ จะลองทำดู แล้ว sr ด้านข้างนี่ผมควรติดที่มุมห้องด้านหลังเลยไหมครับ หรือติดกลางห้องดีกว่าคับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 02:40:24 pm »
ได้ครับ จะลองทำดู แล้ว sr ด้านข้างนี่ผมควรติดที่มุมห้องด้านหลังเลยไหมครับ หรือติดกลางห้องดีกว่าคับ

SR ติดตำแหน่งตรงกับหูสิครับ อาจจะสูงกว่าหู 1-2 ฟุตได้ แต่ก็ปรับให้ก้มลงเหมือนกัน
ตำแหน่งของ SR ใน5.1 จะต่างกับ 7.1 ครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 02:56:51 am »
ห้องเล็ก และนั่งติดผนัง

ใน 5.1 ตัว SR จะวางอยู่ด้านข้างของตำแหน่งที่ฟัง หรือค่อนไปข้างหลังได้เล็กน้อย
ถ้าวางบนขาตั้ง ตำแหน่งของทวีตเตอร์ ควรอยู่สูงจากหู 1-2 ฟุต
แต่ถ้าแขวนผนัง ก็ให้ก้มลงมาตัดกันที่เหนือศร๊ษะ

ใน 7.1 นั้นเพิ่ม sr back เข้ามา ตำแหน่งมันคืออยู่ข้างหลัง จุดนั่งฟัง
แล้วคุณนั่งติดผนัง ติดลำโพง 2 ตัวอยู่เหนือศรีษะ ไม่สิน่าจะอยู่ข้างหูเลย แถมยังอยู่ใกล้กับ ตัว sr ซ้าย-ขวาด้วย แนวเสียงมันจะออกมายังไงเน้อ???
แวะมาบอกกันมั้งนะ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 09:37:50 pm »
ผมเองก็ยังไม่แน่ใจครับ เลยยังไม่ได้เจาะกำแพง มาปรึกษาพวกพี่ๆก่อนครับ กลัวมิติเสียงไม่ได้จริงๆ และต้องเจาะฟรี หรือว่าจะติดแค่ 5.1 ดีครับ แต่เสียดายลำโพง เซงข้อจำกัดห้องเล็กๆจัง

ออฟไลน์ KING HIFI

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 07:54:00 am »
เปลืองสายลำโพงป่าวครับ เข้าใจอยากจะใช้ให้ครบ แต่ไม่มีประโยชอะไรครับ

ออฟไลน์ :)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 09:11:32 am »
ผมก็ใช้ 5600 อยุ่ฮะ แต่ติดแค่ 5.1 เนื่องจากอีกหน่อยอาจจะอัพลำโพง ขนาดจะใหญ่กว่ากันเยอะ ถ้าติด7.1มันจะเกะกะมากฮะ แทบไม่มีที่

ออฟไลน์ lemonavr

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 08:25:49 pm »
ห้องเล็ก 5.1 ก็เพียงพอมั้งครับ น่าจะเต็มห้องแล้วนะ ติดเยอะ ไปผมว่าเสียงมัน จะตีกันมั่ว
ไม่งั้น ทำ front hide น่าจะดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2015, 08:26:34 pm โดย lemonavr »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 03:22:54 pm »
ตอนนี้ติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับ เสียงมันยังบวมๆครับ แนวเสียงก็โอบล้อม ฟังแล้วเบลอๆ ต้องปรับอีกเยอะครับ แต่ติดแล้วก็ให้ effect ดีครับ โดยห้องของผม ติดแบบนี้ครั้บ คู่หน้าวางขาตั้ง 24 นิ้ว Sr ผมติดไว้ห่างจากกำแพงด้านหล้ังประมาณ 50 ซม แนวเดยวกับที่นั่งฟังครับ และติดสูงที่ 1.25 เมตร ส่วน Bsr ผมติดขาแขวน ปรับเอนลงเล็กน้อย ที่ความสูง 1.5 เมตร แต่ตอนนี้ต้องปรับ อคูสติกห้องเยอะครับ เสียงมันก้องมากๆ ขอบคุณพี่น้องมากๆครับที่ออกมาช่วยให้ความคิดเห็น

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 11:48:06 am »
 [yes]