หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับ จะซื้อทีวีใหม่ แต่ยังไม่เข้าใจระบบ 3D  (อ่าน 1471 ครั้ง)
accarapol
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:43:08 pm »

คืออย่างนี้ครับ  พอดีได้ฤกษ์ซื้ิอทีวีใหม่มาแทน 29 CRT ที่รับใช้มาหลายสิบปี จนจอหมองสีเพี้ยน
ตอนนี้มอง ๆ 50PW450 อยู่ครับ  แต่ยังไม่เข้าใจระบบ 3D ครับ  เลยขอถามเป็นข้อ ๆ ดังนี้นะครับ
1.ซื้อเจ้า 50pw450 มา  แล้วจะดูหนัง 3D อย่างไรครับ
2.ผมไม่มีเครื่องเล่น Buray แต่วางแผนจะซื้อเครื่องเล่น playon hd2 มาเล่น  อยากทราบว่าเจ้า playon hd2 เนี่ยมันเล่นหนัง 3d sbs ที่แถมมากับเครื่องได้หรือไม่ครับ
ไม่รู้จะถามอะไรแล้ว  ไม่มีความรู้เลยไม่รู้จะถามยังไง  เอาสรุปว่า  ถ้าอยากดูหนัง 3D ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
mrlens
LCD TV member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 11:38:27 pm »

http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=840

เปิด playon hd2 เล่นไฟล์ 3DSBS
เปิด 50PW450 เลือกเมนู 3DSBS กดสวิทซ์ที่แว่น แล้วก็รับชม3Dได้เลยครับ
inky
LCD TV member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 08:38:58 am »

หาไฟล์หนัง 3D มาครับ
1.ใช้เครื่องเล่น
2.เอาไฟล์ใส่ HDD EXT หรือ FLASH DRIVE เสียบช่อง USB ข้าง TV
3.กดที่รีโมทเลือกโหมดดู 3D
4.หยิบแว่นตามาใส่ กดปุ่มกดเปิดสวิทย์ที่แว่นตา
5.เอาก้นไปนั่งที่โซฟา เอนหลัง ห่างจากทีวีซัก 1.5-2 เมตร
6.นั่งดูสบายใจเฉิบ
amateus
Full LED TV member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:15:12 pm »

อยากดูหนัง 3D ควรไปดูในโรงครับ เพราะเสียเงินน้อย  อิ อิ

ผมก็เหมือนท่าน ที่ใช้ CRT จอแก้วมานาน 13 ปี จนเสียต้องทิ้ง และเพิ่งซื้อ P42U30T สองมิติไปใช้ไม่กี่เดือน แฮ้ปปี้มากครับ  ปลื้ม

ขอแนะให้รอเทคโนโลยีและมาตรฐานมันนิ่งกว่านี้ก่อนครับ แล้วค่อยซื้อเครื่อง 3D

รอแบบไม่ต้องใส่แว่นดู หรือให้เหลือมาตรฐานเดียวแบบ BluRay และมีหนังเยอะๆ ก่อน

ปัจจุบันเคยนับๆ ดู มีหนัง+สารคดีราวๆ 200 เรื่อง ปนๆ กันไปในทุก format บางไฟล์อ่านได้มั่ง ไม่ได้มั่ง

ผมว่ามันยังน้อยไป ไม่คุ้มค่าราคา TV แพงๆ และมีโอกาสเสี่ยงที่จะล้าสมัย หาก Apple หรือเจ้าอื่น ออกทีวีสามมิติแท้ๆ มาตีตลาด

แต่ถ้าอยากดู และรอไม่ได้ ก็ตามใจท่านครับ เงินใคร ใจใคร  ไม่พูด

เลยเอาข่าวแว่นสามมิติมาให้ดู ว่าปัจจุบันยังไปไม่ถึงไหน แล้วที่ขายๆ กันอยู่นี่ นายทุนเกาหลีญี่ปุ่นมันจะทิ้งคนซื้อให้ตกยุคไปคาจอเลยใช่ไหม ? ...

จับมือแล้ว!!!Panasonic, Samsung, Sony และ Xpand 3D ร่วมมือกันทำแว่นแบบ "Full HD 3D" แล้ว

Panasonic, Samsung, Sony and Xpand 3D Join forces in “Full HD 3D Galsses Initiative”

ทาง พานาโซนิค ซัมซุงอิเล็คทรอนิกส์ โซนี่และเอ็กซ์ซิกดี ร่วมกันตกลงกำหนดมาตรฐานของ 3D active glasses เพื่อผู้บริโภคภายใต้ชื่อโครงการว่า “Full HD 3D Glasses Initiative” ซึ่งภายใต้มาตรฐานนี้เป็นมาตรฐานที่ว่าด้วยเรื่องของการทำงานของแว่นตาสาม มิติให้มีความสอดคล้องกันกับทีวีสามมิติของทุกแบรนด์ โดยที่มาตรฐาน ดังกล่าวมีการกำหนดว่าแว่นตาสามมิติแบบแอคทีฟภายใต้มาตรฐานนี้จะใช้คลื่น ความถี่วิทยุ (Radio Frequency) ในการติดต่อสื่อสารกับทีวีเป็นหลัก ซึ่งข้อดีของการออกมาร่วมมือกัน กำหนดมาตรฐานของแบรนด์ดังทั้งสี่นั้นเห็นทีจะไปตกอยู่กับผู้บริโภคทั้งหมด ในเรื่องของการเลือกซื้อชมเลือกซื้อทีวีสามมิติในอนาคต ที่ช่วยให้ไม่ต้องมานั่งหนักใจเรื่องของการผูกขาดระหว่างทีวี สามมิติกับแว่นสามมิติแบบแบรนด์ใครแบรนด์มันอีกต่อไป เพราะในอนาคตผู้บริโภคที่ซื้อทีวีสามมิติภายใต้มาตรฐานดังกล่าวจะสามารถหยิบ แว่นตาสามมิติของแบรนด์อื่นมาใช้งานร่วมกับทีวีที่ผู้บริโภคลือกชมเลือกซื้อไปแล้วได้นั่นเอง

แถมอีกข่าว... แอปเปิลเตรียมผุด “HDTV” ลุยตลาด มี.ค. ปีหน้า!!!

http://www.lcdtvthailand.com/news/detail.asp?param_id=916
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 02:49:49 pm โดย amateus » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์