หน้า: [1] 2 3 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมบทความหลักการเลือกซื้อ LCD, LED, Plasma TV สำหรับมือใหม่ครับ ต้องเข้ามาอ่าน!!  (อ่าน 280856 ครั้ง)
GambitX
Webmaster
OLED TV member
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 10:02:16 am »

วันนี้ทีมงานได้รวบรวม "บทความ" ที่เป็นประโยชน์สำหรับ "มือใหม่" ที่กำลังหาซื้อ LCD, LED, Plasma TV ครับ
ค่อยๆอ่านเพื่อทำความเข้าใจเกี่ยวกับเทคโนโลยีทีวีนะครับ ประกอบกับการอ่านรีวิว และสเป็คสินค้า เชื่อว่าจะทำให้ท่านหาทีวีที่ "เหมาะสม" กับการใช้งานและงบประมาณของท่านได้แน่นอนครับ

1. หลักการเลือกซื้อ LCD TV 6 ข้อที่ทุกคนควรทราบ

2. LCD VS Plasma TV ต่างกันอย่างไร อะไรดีกว่า ??

3. LED VS LCD  ต่างกันอย่างไร อะไรดีกว่ากัน ??

4. 4K คืออะไร ? มารู้จักกับมาตรฐานใหม่ของความละเอียดหน้าจอกัน

5. Digital TV คืออะไร ? ใช้กับทีวีที่บ้านเราได้หรือไม่ ? ร่วมไขข้อข้องใจได้ที่นี่ !!

6. ระยะห่างในการรับชมทีวีกับขนาดของทีวีที่เหมาะสม

7. อ่านค่าสเป็คต่างๆ ง่ายนิดเดียว ความหมายของคำศัพท์ Resolution, Contrast Ratio, Response Time, PIP, HDMI และอื่นๆ ??

8. Contrast Ratio คืออะไร ??

9. Response Time คืออะไร ??

10. ดูแลรักษา LCD TV อย่างไรให้อยู่กับเราได้นานๆ ??

11. มารู้จักกับเพื่อนคนสนิทของ Plasma TV ที่ชื่อ Burn in กันเถอะ...

12. แขวน LCD TV สูงเท่าไหร่ดี..ถึงจะรับชมภาพได้ดีที่สุด Huh?

13. Motion Flow 100Hz 200Hz คือะไร Huh? และมีประโยชน์อย่างไร Huh?

14. 20 เรื่องจริง !!! ของทีวี 3 มิติที่คุณต้องรู้…โดยนายโรมัน

15. แผ่น ปลอม !!! แผ่น Blu-ray แท้ VS แผ่นปลอม ดูอย่างไร Huh? เข้ามาเลย

16. HDMI คืออะไร???

17. ทีวี 3 มิติคืออะไร ? มีกี่ประเภท ? เทคนิค 3 ข้อในการชมทีวี 3 มิติ และแนะนำตัวเด็ด

18. มือใหม่ Smart TV / Internet TV มันคืออะไร ??  ทำอะไรได้บ้าง ??

19. คลายทุกข้อสงสัย !!! HD Player คืออะไร ?? ข้อดี ข้อแตกต่าง ทำไมถึงต้องใช้ HD Player ??

20. ก่อนเลือกซื้อทีวี !!! มาดูกันว่า Panel แต่ละชนิด มีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไร ที่นี่เลย !!!

21. ปรับภาพนั้น…สำคัญไฉน !!! ความสำคัญของการปรับภาพและเทคนิคการปรับภาพเบื้องต้น

22. จัดให้ !!! มือใหม่มาทางนี้ "ต่อคอมพิวเตอร์เข้าทีวี" ทำอย่างไรให้ภาพขึ้น ที่นี่มีคำตอบ

23. Basic Home Theater FAQ - เลือกโฮมเธียเตอร์ 5.1 หรือ 7.1 ดี?

24. Basic Home Theater FAQ - รู้จักกับระบบโฮมเธียเตอร์

25. 10 เรื่องจริงที่ควรรู้เกี่ยวกับ HDMI version 1.4

ผมเชื่อว่าจะเป็นประโยชน์และเป็นข้อมูลการกำลังตัดสินใจซื้อ LCD, LED, Plasma TV ลองอ่านดูก่อน ใครมรคำถามสงสัยหรือข้อสงสัยโพสต์กระทู้ใหม่ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2014, 12:56:45 pm โดย Dear_sir » บันทึกการเข้า

pakinai
Flat TV member
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:00:02 am »

ขอบคุณคับ ท่าน X

ขอเสนอให้ท่าน X เพิ่มกระทู้แนะนำ แบบ recommand

เช่น ถ้าจะซื้อ LCD TV งบ 29,xxx  42 นิ้ว เพื่อเล่นเกมส์ ควรซื้อ ธานินทร์ รุ่น LH71RY

ถ้าจะซื้อ plasma tv งบ 200,xxx  13 นิ้ว เพื่อดูหนัง AV ควรซื้อ Distar รุ่น B651

อะไรอย่างเงี้ยคับ คาดว่าคงจะเป็นประโยชน์อีกมากมาย
หื่น
prachya
LCD TV member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:39:16 pm »

ขอบคุณมากครับที่มีกระทู้ปักหมุดมือใหม่เช่นนี้ ... ทำกระทู้เนื้อหาดีๆ น่าติดตาม สามารถใช้ประโยชน์ได้จริงๆ ต่อไปกระทู้ขอฟันธง ช่วยเลือกทีวี เลือกรุ่น

จะค่อยๆลดลงไป ... เน้นการสร้างเสริมนิสัยในการค้นคว้าหาความรู้ด้วยตนเองก่อน ไม่ใช่นิสัยเอาสะดวกเอาง่ายเข้าว่า จะได้เป็นความรู้ยั่งยืน ถ้าสงสัย

จริงๆ ลองหาข้อมูลแล้วไม่ได้คำตอบ หรือคำตอบมีหลากหลายค่อยมาถามต่อกันอีกที ... บอร์ดของเวปจะได้น่าอยู่ สังคมแบบแบ่งปันอย่างแท้จริงครับ

แนะนำท่าน webmaster อีกนิดครับว่าควรมี Link กระทู้มือใหม่ที่ข้างๆ โลโก้ของ Link แฟนคลับของทีวีแต่ละยี่ห้อที่หน้า Home ด้วยครับ

จะดีมากๆเลยครับ เพราะกระทู้นี้ต้องเข้าหน้าบอร์ดเรื่องทั่วไปก่อนถึงจะมองเห็น ... ที่ชื่นชมคือการเพิ่มบอร์ดของหนัง Blu ray + ไฟล์ Hi-def

ซึ่งในอนาคตผมมองว่าจะเป็นที่นิยมเป็นอย่างมากของตลาด ... ต่อไปผมจะย้ายไปสิงในกระทู้ของหนัง Blu ray+ ไฟล์ Hi-def แล้วล่ะครับ... ปรัชญา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:49:14 pm โดย prachya » บันทึกการเข้า
Roman
Administrator
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:13:33 pm »

รับทราบและเห็นด้วยครับ

จะรีบให้ทีมงานดำเนินการให้เร็วที่สุดครับ

ขอบคุณคุณ Prachya ที่เสนอความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนชาว LCDTVTHAILAND ครับ

Roman

เท่ห์ เท่ห์ รัก รัก เท่ห์ Yes

ขอบคุณมากครับที่มีกระทู้ปักหมุดมือใหม่เช่นนี้ ... ทำกระทู้เนื้อหาดีๆ น่าติดตาม สามารถใช้ประโยชน์ได้จริงๆ ต่อไปกระทู้ขอฟันธง ช่วยเลือกทีวี เลือกรุ่น

จะค่อยๆลดลงไป ... เน้นการสร้างเสริมนิสัยในการค้นคว้าหาความรู้ด้วยตนเองก่อน ไม่ใช่นิสัยเอาสะดวกเอาง่ายเข้าว่า จะได้เป็นความรู้ยั่งยืน ถ้าสงสัย

จริงๆ ลองหาข้อมูลแล้วไม่ได้คำตอบ หรือคำตอบมีหลากหลายค่อยมาถามต่อกันอีกที ... บอร์ดของเวปจะได้น่าอยู่ สังคมแบบแบ่งปันอย่างแท้จริงครับ

แนะนำท่าน webmaster อีกนิดครับว่าควรมี Link กระทู้มือใหม่ที่ข้างๆ โลโก้ของ Link แฟนคลับของทีวีแต่ละยี่ห้อที่หน้า Home ด้วยครับ

จะดีมากๆเลยครับ เพราะกระทู้นี้ต้องเข้าหน้าบอร์ดเรื่องทั่วไปก่อนถึงจะมองเห็น ... ที่ชื่นชมคือการเพิ่มบอร์ดของหนัง Blu ray + ไฟล์ Hi-def

ซึ่งในอนาคตผมมองว่าจะเป็นที่นิยมเป็นอย่างมากของตลาด ... ต่อไปผมจะย้ายไปสิงในกระทู้ของหนัง Blu ray+ ไฟล์ Hi-def แล้วล่ะครับ... ปรัชญา

somtarvin
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:23:47 am »

ได้ความรู้ ขอบกุนกับ

prachya
LCD TV member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:45:14 am »

ได้ความรู้ ขอบกุนกับ

ขอบคุณท่านอีกคนนะครับที่เข้ามาอ่านแล้วแสดงความขอบคุณ ข้อมูลที่ได้จากเวปแห่งนี้ ขอบคุณหลายๆท่านที่รวบรวมข้อมูลดีๆมาให้พวกเราได้อ่านกันครับ

เดี๋ยวนี้ผมว่าคนเรามักเข้ามาหาข้อมูลเพื่อตนเองแล้วก็จากไปครับ เวลามีปัญหาถึงค่อยย้อนกลับมาถามปัญหาแล้วก็จากไปอีก ไม่ค่อยช่วยกันตอบกันเลย
dojocity
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 01:41:27 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ กำลังศึกษา LED อยู่ครับ อยากได้ๆ

thai007
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 09:17:42 am »

ขอบคุณครับ
สำหรับข้อมูลดี ๆ
hs2kmy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 03:08:42 pm »

ขอบกุนคับสำหรับข้อมูลดีๆ
ผมก้อใช้ข้อมูลในนี้กับ lcd tv ตัว2,3และ4 หื่น
popza555
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 09:47:55 pm »

ได้ความกระจ่าง....แบบสุดขั้วไปเลย...... Yes
xcartoon
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 04:14:16 pm »

ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มเติมก่อนเสียตัง ปลื้ม
toncivil
*

หาความรู้ไปเรื่อย

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 02:12:48 pm »

ขอบคุณครับผม ปลื้ม
กำลังมองหา LCD TV สักเครื่อง เท่ห์

"กำลังมองหาสิ่งที่ต้องการ"
manunited68
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 05:13:44 pm »

ขอบคุณมากมาย
Casper
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 02:06:46 pm »

ขอบคุณครับ
javara
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 11:13:42 pm »

ถามหน่อยค่ะ ว่าแว่นตา 3D ของซัมซุง ใส่แล้วไม่ปวดตาจริงหรอค่ะ แล้วมีผลกระทบกับสายต่างบ้างหรือป่าว เวลาใส่นานๆ
fmt

fomat366@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 12:35:01 am »

ขออนุญาติลบครับ ไปอ่านที่จัดชุดใหญ่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 12:38:32 pm โดย fmt » บันทึกการเข้า

GolfKung
Webmaster
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 10:30:27 pm »

มาจากกระทู้นี้ซินะครับ http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=529

NanaSatio
Full LED TV member

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 05:05:33 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคร้าาา   ปลื้ม ปลื้ม
หน้า: [1] 2 3 ... 10
  พิมพ์