ผู้เขียน หัวข้อ: ทำความรู้จักกับการ MODIFY หรือ UP GRADE กันครับ  (อ่าน 6238 ครั้ง)

ออฟไลน์ POKAPONG

• Full LED TV member
ทำความรู้จักกับการ MODIFY หรือ UP GRADE กันครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 01:30:08 pm »
  ลูกค้าหลายท่านที่สอบถามมาว่าการโมเครื่องหรือการอัพเครื่องคืออะไร ทำแล้วมีผลเป็นไง ทำแล้วเครื่องจะช้ำ เครื่องจะเสีย หรือพังก่อนวัยอันควรหรือเปล่า

หลายท่านคงเคยได้ยินคำว่า"โมดิฟาย"มาตั้งแต่สมัยวัยรุ่นหรือวัยคะนองกันมานะครับ  นั้นคงเป็นเพราะจากการการได้ยินเกี่ยวกับการโมดิฟายรถยนต์หรือรถมอเตอไซค์แหละครับ ซึ่งก็คือการเรียกและรีดพลังจากเครื่องยนต์ให้ได้ตามความต้องการมากที่สุด ไม่ว่าจะเป็นการปาดฝาสูบ ยืดระยะชัก เพิ่มกำลังอัดอันเป็นการเค้นกำลังของเครื่องซึ่งมีผลให้เครื่องยนต์ต้องทำงานหนักมากขึ้น และเกิดการสึกหลอก่อนอายุตามมา  อันนั้นท่านเข้าใจถูกต้องครับ

แต่ถ้าในวงการโมเครื่องเสียงแล้ว แตกต่างอย่างสิ้นเชิงและสุดขั้ว เพราะหลายท่านที่เล่นเครื่องเสียงแบบสุดตัวหรือแบบ Unlimited รู้กันดีว่าการโมเครื่องเสียงนั้นคือการเพิ่มศักยภาพให้เครื่องเล่นหรือเครื่องขยายเหล่านั้นทำงานได้ดีขึ้น มีประสิทธิภาพขึ้น ด้วยการเปลี่ยนอุปกรณ์ภายในให้ดีขึ้นพัฒนาสูงขึ้นกว่ามาตรฐานเดิม เมื่อวัสดุภายในดีขึ้น แข็งแรงขึ้นเครื่องก็ไม่ต้องทำงานหนัก อายุการใช้งานก็จะยาวขึ้นกว่ามาตรฐาน การแสดงประสิทธิภาพ ประสิทธิผลก็ดีขึ้นเป็นเงาตามตัว

ดังนั้นความคิดที่ว่าการโมเครื่องเสียงแล้วกลัวว่าจะพัง เลิกล้มได้เลยครับ เพราะของที่เหล่าบรรดาเกจินักโมทั้งหลายใส่เข้าไปแทนที่ของเดิมล้วนเป็นของแพง ของดี ของเทพ คัดสรรเพื่องานภาพและเสียงให้ได้ผลออกมาดีทีสุดล้วนๆครับ

ลองให้ดูเลยดีกว่าครับ

ภายใน OPPO95 ของผมเองครับ

รอการอัพเกรดอุปกรณ์ภายใน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2015, 07:00:55 am โดย POKAPONG »

Re: ทำความรู้จักกับการ MODIFY หรือ UP GRADE กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 01:45:22 pm »

Capasister หรือแคป ของจีนตัวเดิมติดเครื่องเดิมๆOPPO95 ค่าความจุ 2000 ไมโครฟาราด ถอดออกมาวัดค่า ได้ที่ 1600 เท่านั้น ความจุหายไปเยอะ ! ตัวที่เห็นในภาพค่าเยอะสุดอยู่ที่ 1900  ซึ่งอายุการใช้ผ่านไปแค่ 2 ปีเท่านั้นครับ

เปลี่ยนแคปใหม่ U.S.A  วัดความจุได้เกิน 2000 ทุกตัว

เตรียมเปลี่ยน

ส้มๆเขียวๆจาก U.S.A มาแทน China ยกชุด

เปลี่ยนไปหลายตัวครับ แต่เก็บภาพมาน้อยต้องขออภัยมา ณ.ที่นี้  เมื่อเปลี่ยนแล้วต้องเชื่อมต่ออุปกรณ์อีกหลายตัวเพื่อปรับค่าและวัดค่าที่ได้ ให้ได้ตามมาตรฐานที่ต้องการครับ

Re: ทำความรู้จักกับการ MODIFY หรือ UP GRADE กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 02:00:32 pm »
หัวอ่านของเครื่องเล่นทุกชนิดจะมีความอ่อนไหวหรือ sensitive ต่อกระแสที่จ่ายมากๆครับ ถ้าไฟที่จ่ายมาเกิดการ swing เพราะค่าแคปต่างศักเยอะรับรอง พังครับ การเล่นแผ่นก็อปหรือแผ่นแท้มีผลน้อยมากที่จะทำให้หัวอ่านพัง เพียงเหตุผลที่บอกเพื่อปัดความผิดไปให้ผู้บริโภคหรือผู้ใช้เป็นผู้รับผิดครับ เพราะส่วนใหญ่แล้วบริษัทผู้ผลิตมักจะใส่วัสดุราคาต้นทุนต่ำมาให้เพื่อลดต้นทุน ถ้าใช้กันนานๆก็ไม่มีการซื้อใหม่หรือซ่อมอะไหล่กันพอดีครับ 

ดังนั้นการเปลี่ยนอุปกรณ์ภายในบางส่วนจึงเป็นการถนอมหัวอ่านและเพิ่มประสิทธิภาพของเครื่องไปในตัวที่ได้ผลคุ้มค่าเกินราคา และประหยัดกว่ารอให้หัวอ่านเดิมพังไปได้เยอะครับ

สำหรับเครื่องที่ผมอัพเกรดอุปกรณืมาต้องขอบอกเลยครับว่า แจ่มมาก   อันดับแรกคือ จากปกติที่เคยเปิดเสียงในระดับเดิม กลับกลายเป็นว่าเราต้องหรี่เสียงลอีกเยอะครับ ย้ำว่าอีกเยอะ นั้นแสดงให้เห็นและหูได้ยินแล้วว่า กระแสไหลลผ่านตัวต้านทานภายในได้ดีขึ้นจริงๆ
  ส่วนเรื่องภาพ สีและแสง  มิติเยอะขึ้นครับ อันนี้ต้องลอง เพราะบรรยายยากครับ

ลองพิจารณาดูนะครับ   

****  สาเหตุที่หัวอ่านเจ๊ง มีสองกรณีครับ คือ แผ่นสกปรกมีฝุ่น และ กะแสไฟที่สวิงเพราะแคปด้อยคุณภาพหรือเสื่อมครับ [รัก]

ออฟไลน์ DOE

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 10:53:15 pm »
Ud5007 พอจะโมอะไรได้บ้างไหมครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 10:21:19 pm »
Ud5007 พอจะโมอะไรได้บ้างไหมครับ

เดี๋ยวจะลองเช็คข้อมูลดูให้นะครับว่าพื้นฐานเดิมเป็นยังไงและสามารถเปลี่ยนตัวไหนและได้ผลยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ DOE

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 10:46:36 pm »

เดี๋ยวจะลองเช็คข้อมูลดูให้นะครับว่าพื้นฐานเดิมเป็นยังไงและสามารถเปลี่ยนตัวไหนและได้ผลยังไงบ้างครับ

ผมนิปูเสื่อรอเลยครับอยากลองมาก ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 10:51:49 pm »
บลูเรย์ PIONEER BDP-LX88  ตัวที่ดีที่สุด ตัวล่าสุด แกะกล่องโมเลยครับไม่ขอดูขอใช้แบบ STANDART แต่ขอแบบ UNLIMITED เท่านั้น ต้องดีที่สุดและสุดๆครับ

พื้นฐานเครื่องสุดยอดมากๆ  

ตัวถังโครงสร้างออกแบบได้ยอดเยี่ยมครับ แข็งแรงอย่างกับรถถัง!

ของเดิมติดเครื่องมาครับ

ถอด CAP เดิมออกมาและวัดทดสอบ

CAPใหม่เกรดไฮเอนด์ จะเห็นว่าค่าประจุสูงกว่า แต่ค่าความต้านทานน้อยกว่าครับ กระแสไหลลื่นปรื๊ด

เปลี่ยนCAP พร้อมย้ำตะกั่วเงิน

CAPเดิมติดเครื่องที่เปลี่ยนออกมาครับ ไม่ใช่น้อยๆเพื่อความเป็นที่สุดครับ

ตรวจเช็คการทำงานของวงจรต่างๆ เพื่อให้ได้ค่าที่ดีที่สุดครับ    สุดยอด!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2015, 10:54:42 pm โดย POKAPONG »

ออฟไลน์ Darakorn

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 07:47:36 pm »
รูปคุ้นๆๆ...นะครับ [เท่ห์]...บ้าน super อาจารย์...นี่เอง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 08:45:22 am »

PIONEER BDP-LX88 ตัวล่าสุด อีกตัวนึงที่ปรับเปลี่ยน  ผลที่ได้ภาพมีพลังขึ้นมากครับ มิติดูลึกขึ้นกว่าเดิมซึ่งเดิมก็ลึกยู่แล้วยิ่งดูมีมิติชัดขึ้นไปอีก เฉดสีไล่ได้ละเอียดขึ้นดีมาก  ชอบมากๆครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 08:48:31 am »

ผมนิปูเสื่อรอเลยครับอยากลองมาก ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Marantz UD5007 สามารถอัพเกรดอุปกรณ์ได้เช่นกันครับ ถ้าสนใจ PMหรือโทร มาได้เลยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 08:57:39 am »
แอมป์ MAGNET

แอมป์ตัวนี้เปลี่ยนCAP  เพิ่มตัวเก็บประจุเข้าไปอีกหลายตัว  ฟิวส์ของเดิมโดนเปลี่ยนเป็นของไฮเกรดอยู่แล้ว  ปรับเปลี่ยนใหม่อีกทีตามความเหมาะสม  สายไฟภายในเส้นจิ๋วเปลี่ยนใหม่ขยายขนาดเพื่อลดความต้านทาน พร้อมตั้งค่าปรับไบอัสทั้งสองข้าง ทำความสะอาดขั้วต่อต่างๆและผลที่ได้น่าประทับใจสุดๆครับ  [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2015, 09:03:13 am โดย POKAPONG »