ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ SAMSUNG SOUNDBAR HW-H450  (อ่าน 2758 ครั้ง)

ออฟไลน์ donutkung

• *
สอบถามเกี่ยวกับ SAMSUNG SOUNDBAR HW-H450
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 06:52:08 pm »

http://www.lcdtvthailand.com/shop/productdetail/42/SOUNDBAR/SamsungSoundbar/HWH450
รุ่นนี้มีสมาชิกท่านไหนใช้บ้างครับ คุณภาพเป็นไงบ้างครับ ผมอยากได้สำหรับดูหนังในห้องขนาด 4*5 ตารางเมตรนะครับ รบกวนหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ SAMSUNG SOUNDBAR HW-H450
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 11:08:07 pm »
ท่านคงทราบนะครับ ทีวีมีระบบเสียงเซอร์ราวมานานแล้ว ฟังเหมือนเสียงแอคโค่ เสียงออกกว้างๆ

...วิทยุเทปซีดีลำโพงแยกในอดีต เช่น ไพโอเนียร์ โซนี่ พานาโซนิก ไอว่า เครื่องใหญ่ๆ ก็มีการสร้างสนามเสียง(DSP) ถ้าที่บ้านยังมีค้างอยู่ฝุ่นจับ ภาคขยายเสียงยังใช้ได้ ต่อเสียง DVD หรือ Bluray เข้าไป ลองปรับเล่นสนามเสียงจากการดูหนัง ส่วนสายสัญญาณภาพเข้าทีวี เสียงก็ไม่ต่างจาก Soundbar ถ้าชอบก็ซื้อซาวด์บาร์ได้เลยครับ หรือใช้ไปเลย เก็บเงินสะสมเพิ่มซื้อ AVR แยกชิ้นในอนาคต

...ตามรูปคือ 2.1 ch. จำลองสนามเสียง หรือยิงเสียงปะทะผนังสะท้อนมาจุดนั่งฟัง ต้องหาจุดตัดเสียง จุดโฟกัส จุดนั่งฟังให้ได้ (ถ้าเป็น AVR จะมีไมค์ปรับอัตโนมัติ)

ห้องของท่าน4x5 เมตร เป็นห้องขนาดกลาง ห้องยิ่งกว้าง ต้องเร่งเสียงดังมากเพื่อให้เสียงสะท้อนผนังเข้าสู่ผู้นั่งฟังตรงกลาง สะท้อนไม่ดีมีมั่ว

...ต่างจากชุด AVR 5.1 ch.การวางลำโพง คู่หน้า เซนเตอร์ เซอร์ราว วูฟเฟอร์ จะแยกเสียง ไล่เสียง เสียงวิ่งได้ดีกว่ามากมาย ดูหนังมันส์

...แต่ต้องใช้เงินเยอะ ซื้อซาวด์บาร์ ถ้าไม่สะใจ ก็ไม่จบ ดิ้นรนหา AVR ลำโพงแยกชื้น ระดับ 3 หมื่นขึ้นจึงจะสมน้ำสมเนื้อ

...แต่ถ้าระดับพอเพียง ซาวด์บาร์ก็ตอบสนองได้จุดหนึ่ง ไม่ลองไม่รู้ครับ ซื้อแล้วอย่าติดตามวงการเครื่องเสียงนะครับ กิเลสจะบังเกิดทำให้ท่านต้องเสียตังค์

...สรุป คือ เสียงซาวด์บาร์ มาจากลำโพงเล็กๆ หลายๆ ตัว + ซับวูฟเฟอร์ แต่ละยี่ห้อเสียงก็ไม่แตกต่างกันมากนักครับ.ซื้อยี่ห้ออะไรก็ได้ แตกต่างกันที่การอ่านไฟล์(ไม่จำเป็น เครื่องเล่นแผ่นก็อ่านได้) กับการจำลองเสียง บางยี่ห้อถึง TureHD
...เพิ่มเงินอีกหน่อย เล่น AVR ลำโพง in the box ราคามือ 2 ไม่ถึงหมื่น เสียงดีกว่ามากมาย มีตังค์เปลี่ยนคู่หน้าคู่เดียวจบแบบดูหนังสนุก ฟังเพลงไพเราะจับใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2015, 11:21:17 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
Re: สอบถามเกี่ยวกับ SAMSUNG SOUNDBAR HW-H450
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 09:47:36 am »
ของผมมีเหมือนครับ Samsung Soundbar HW-H450 ขอบอกว่าถ้าจะเล่นให้ถึง อย่าซื้อเลยครับเล่น AVR+แยกชิ้นดีกว่า ห้อง4x5 ถือว่าใหญ่นะครับ ห้องผม 4x3 ยังดูหนังฟังเพลงไม่มันส์เลย มัน เซอร์ราวน์ปลอม เสียงสะท้อนคุณต้องไปยืนข้างทีวีนั่นน่ะถึงจะได้เสียงเบสมา แต่ถ้ามานั่งตรงโซฟาแล้วฟัง เบสน้อยไม่สะใจคุณแน่ๆ ที่บอกไม่ได้อคติ ที่บ้านใช้อยู่ตอนนี้เอาไปไว้ห้องทานข้าวข้างล่างแล้วครับ ผมเล่นชุดใหญ่มันส์กว่า

แต่ถ้ามือใหม่ Entry Level อยากจะซื้อประสบการณ์ก็ลองเถอะครับ ไม่มีคำว่าถูกหรือแพงขอให้เราศึกษาและรักในสิ่งที่เราชอบจริงรับรองคุณจะมีบ้านเหมือนมีสวรรค์ครับ

ทุกสัปดาห์วันเสาร์พักผ่อนตั้งแต่ 6 โมงเย็นถึงตี 3 ผมคลุกอยู่กับห้องสวรรค์ของผมครับ เหล้า+โซดา 2 ขวด มันฝรั่งเลย์ 2 ห่อ ยาวไปครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2015, 09:49:21 am โดย Peach_9 »

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 01:55:01 pm »

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องคุณภาพเสียงมากมาย  เอาแค่ดีกว่าลำโพงทีวีแค่นั้นก็พอ   ผมว่า soundbar ก็ตอบโจทย์ได้ครับ

directoshop.com by homepro     ขาย  Soundbar ของ  PHILIPS HTL2160/12  มี sub แยกต่างหาก
   ลดราคาเหลือแค่  3,990  เองครับ

แต่ถ้าซีเรียสมาก ๆ soundbar รุ่นเล็ก ๆ อาจไม่ตอบโจทย์  คงต้องไปรุ่นใหญ่  ๆ  หรือชุด  AVR แทนครับ

ออฟไลน์ donutkung

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 06:43:48 pm »
ขอบคุณคำแนะนำจากสมาชิกทุกท่านมากครับ วันนี้ได้ไปลองฟังเลี้ยงตัวจริงมาครับ พอฟังเทียบกับลำโพง 5.1  ไม่อยากกลับไม่ฟังsound bar อีกเลย สงสัยคงต้องจบกับ 5.1 จริงๆ มีตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับ ราคาสักไม่เกิน 15000 แบบฟังเพลงได้ ดูหนังสนุกอะครับ [ปลื่ม]  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 09:33:15 am »
ขอบคุณคำแนะนำจากสมาชิกทุกท่านมากครับ วันนี้ได้ไปลองฟังเลี้ยงตัวจริงมาครับ พอฟังเทียบกับลำโพง 5.1  ไม่อยากกลับไม่ฟังsound bar อีกเลย สงสัยคงต้องจบกับ 5.1 จริงๆ มีตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับ ราคาสักไม่เกิน 15000 แบบฟังเพลงได้ ดูหนังสนุกอะครับ [ปลื่ม]  ขอบคุณครับ

เข้าไปดู Onkyo เลยครับราคารู่นถูกๆไม่ถึง 15,000 มีมาทั้ง AVR + ลำโพง+sub