ผู้เขียน หัวข้อ: อยากฟังเพลงโดยไม่ใช้เครื่องบรูเลย์อ่ะครับ ขอเสียงหน่อยครับ  (อ่าน 2329 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
ผมอยากฟังเพลงโดยใช้เครื่องเล่น CD Audio เห็นหลายคนเล่นกันเลยอยากถามว่ายี่ห้อไหนดีครับ?

1. เครื่องเล่น CD Player หรือ CD Audio เหมือนกันป่าวครับ?

2. ยี่ห้ออะไรดีครับ มีงบไม่เกิน 5 พันบาท

ปล.  ผมต่อจาก AVR Onkyo 838 ต่อช่อง Audio ครับ ออกลำโพงคู่หน้า Polk A5

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
ลองฟังเสียงจากตัว 838 ดูหรือยังครับ ต่อจากเครื่องเล่นบลูเรย์ โดยใช้สาย coax หรือ hdmi ลองดูว่าเสียงที่ได้พอใจไหม
ที่แนะนำอย่างนี้ เพราะกลัวว่า cdp ตามงบที่ท่านตั้ง อาจจะได้ต่างจาก 838 ไม่มากเท่าเงินที่จ่ายไป

หรือไม่ก็เล่น ext. dac ครับ ต่อได้หลากหลายกว่า ใช้บลูเรย์, pc เป็นต้นทาง ก็ได้

เครื่องเล่นซีดี หลักๆ เลย จะฟังเพลงอะไรต้องไรท์ลงแผ่นนะครับ... ผมหมดแผ่นไปหลายหลอดแล้ว

ออฟไลน์ Lekjang

[ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ของท่านตรงข้ามกับผมเลย 555... ผมจะหา BDP  ที่พอเล่น CD  ได้พอสมควรมาแทน CDP  ที่พัง 555...

ผมเข้าใจว่า ท่านจะหา CDP  มาต่อ Aux เข้า 838 แทนการใช้ BDP ใช่ไหมครับ

โดยภาคขยายยังคงป็น 838  เหมือนเดิม

5  พันคงต้องหามือสองละครับ  แต่อาจจจะเก่าเกิน 10 ปี

เท่าที่เกินงบนิดหน่อยผมเห็น  Denon720  , Marantz5004  ราคาประมาณ 7,000 ครับ (มือสองใหม่หน่อย )

แต่ผมไม่เคยฟังเสียงครับ คงต้องรอท่านต่อไป

ว่าแต่ทำไมไม่ลองเอาไฟล์ Lossless ใส่ USB  เล่นผ่าน 838  หรือ BDP  ละครับ

เทียบกับเล่น CD ผ่าน BDP  ว่าพอใจเปล่า อาจจะไม่ต้องเสียตังคฺ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2015, 10:13:53 pm โดย Lekjang »

ออฟไลน์ brutus

ลองฟังเสียงจากตัว 838 ดูหรือยังครับ ต่อจากเครื่องเล่นบลูเรย์ โดยใช้สาย coax หรือ hdmi ลองดูว่าเสียงที่ได้พอใจไหม
ที่แนะนำอย่างนี้ เพราะกลัวว่า cdp ตามงบที่ท่านตั้ง อาจจะได้ต่างจาก 838 ไม่มากเท่าเงินที่จ่ายไป

หรือไม่ก็เล่น ext. dac ครับ ต่อได้หลากหลายกว่า ใช้บลูเรย์, pc เป็นต้นทาง ก็ได้

เครื่องเล่นซีดี หลักๆ เลย จะฟังเพลงอะไรต้องไรท์ลงแผ่นนะครับ... ผมหมดแผ่นไปหลายหลอดแล้ว
ผมมาแนวที่ท่าน SanDer ว่าไว้เลย ใช้ BDP เป็นต้นทาง ฟังจากแผ่น CD ต่อสาย Digital Coax เข้า  DAC (ของผมเป็น wolfson 8741ชิบเซ็ต) แล้วต่อสาย Analog RCA เข้า AVR พอจะฟังเพลงก็ set ให้ AVR ปล่อยออกมาเป็น PURE หรือ Direct เสียงที่ออกมาดีกว่าที่ให้ AVR ไปประมวณผลผ่าน DAC ของตัว AVR เอง อย่างมากจนฟังออกครับ งบ 5000 พัน ถ้า พอบวกได้อีกบ้าง ก็อาจจะพอหา DAC ดีๆ มือสองได้ครับ

ออฟไลน์ buraphaboy

• Flat TV member
  • *
ผมใช้ marantz NR1605 อยู่ครับ มีเครื่องเล่น 2 เครื่อง

1. Oppo DV-981HD ต่อผ่าน coax WBT
2. audiolab 8200cd ต่อผ่าน coax Tara Labs The Entity

เคย A-B Test นะ

1. ฟัง Oppo ผ่าน coax เสียงดีกว่าผ่าน HDMI VDH (สีม่วง) รายละเอียดดีกว่า เสียงไม่แบน

2. ฟัง Audiolab ในชุดฟังเพลงจริงๆ เทียบกับ Oppo ตัวนี้ audiolab กินกระจาย ไปไกลกว่าเยอะ

3. ฟัง audiolab ในชุด marantz นี้ ความต่างจาก oppo มีไม่เยอะครับ แถมต้องตั้งใจฟังด้วย

เดาว่า มันน่าจะอั้นที่แอมป์น่ะครับ อีกอย่าง Oppo ตัวนี้มันฟัง cd ได้ดีในระดับหนึ่งแล้วนะ (ถ้าเครื่องราคาสองสามพันก็อีกเรื่อง)

พอดีแอมป์ creek ที่ไว้ต่อกับ audiolab ส่งซ่อม เลยยก audiolab มาต่อกับ av ไปก่อน แก้เหงา