ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนจัดชุด polk rti สำหรับ 7.1 ให้หน่อยครับ  (อ่าน 7639 ครั้ง)

ออฟไลน์ champ07

• Flat TV member
  • *
รบกวนจัดชุด polk rti สำหรับ 7.1 ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 11:55:24 pm »
จับคู่กับ onkyo 636 ครับ ห้องขนาด 4.5x8 เมตร ครับ
1. a5 , a4 , a3 , a1
2. a5 , a6 , a1 , a1
เอาชุด 1 หรือ 2 ดีครับ
ไม่เอา a7 นะครับ เกินงบ
ส่วน sub ที่คิดไว้คือ psw110 , psw125 , paradigm pdr100 เลือกตัวไหนดีครับ
เน้น ดูหนัง 70 เพลง 30
ไม่ใช่ห้อง home ครับ เป็นห้องนอน เลยเปิดดังมากไม่ค่อยได้
ปล. ถ้าผมติด cylence กันเสียง แต่ติดแค่ผนังแค่ส่วนเดียว จะได้ประโยชน์มั้ยครับ

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: รบกวนจัดชุด polk rti สำหรับ 7.1 ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 08:54:40 am »
ผมแนะนำกลางๆอย่างนี้นะครับ ในระบบ HOME THEATRE ลำโพง CENTER มีความสำคัญมาก เนื่องจากเสียงคนพูด EFFECT ด้านหน้าจะออกมากสุด รองมา FRONT และ SURROUND ตามลำดับ ส่วน SUBWOOFER ในความเห็นผมนั้นต้องดูองค์ประกอบหลายอย่าง ที่สำคัญความแน่นของพื้นและ ACOUSTIC ห้อง  SUB ตัวใหญ่ก็ใช่ว่าจะดีเสมอไป  ผมแนะนำให้หา roomtune ไว้น่าจะง่ายกว่า อีกอย่างสายสัญญาณ ลำโพง สำคัญมากนะครับ 

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
Re: รบกวนจัดชุด polk rti สำหรับ 7.1 ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 09:02:33 am »
ถ้าจะให้ตอบตาม choice นิ ผมเลือกข้อ 2 นะครับ แต่ถ้าเป็นไปได้ surround R L surround back R L เป็น A3 แต่จริงๆ A1 ก็โอเคแล้วแหละครับ ส่วน sub นิ ผมไม่มองที่ว่ามาเลยเป็นผมมองไป SVS ดีกว่าครับ ตัว SB1000(seal) PB1000(non-seal) หรือลง SB2000(seal) PB2000(non-seal) ดีกว่าครับ Center ต่อ bi-wire, Front R L ต่อ bi-wire  ส่วนแผ่นลดการสะท้อนเสียงนิ ช่วยได้ครับ ถ้าติดเต็มหมดเลยนิอาจจะดูดซับซะรายละเอียดหายหมดได้ แต่ต้องลองดูหลักการในการติดด้วยน่ะครับ ผิดพลาดกระการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วยครับ

ออฟไลน์ Peach_9

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 09:04:02 am »
A3 / A1 / A5 / A6 และซับวูฟเฟอร์ Martin logan dynamo 1000 รับรองแจ่มเลยครับ (ปล. AVR 636ที่ใช้อยู่ไม่แน่ใจว่าจะขับไหวไหมครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2015, 09:04:35 am โดย Peach_9 »

ออฟไลน์ kollove

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 11:37:44 am »
ถ้าเลือกโพคแล้ว เชื่อผมเหอะ เลือก A5,A6,A3,A3 เถอะครับเก็บเงินเพิ่มทีเดียวจบครับใช้A1 ถึงจะเปิดไม่ดังแต่เสียงสู้ A3 ไม่ได้เลย หรือเงินไม่พอจริงๆ SLB ด้านหลังทั้งสอง เป็น A1 ก้อยังโอเค แต่ SL SR นี่ควรเป็น A3 จะดีที่สุดครับ ส่วนซับนี่จะดีตามราคานะครับต้องลองไปฟังเอาเองตามใจชอบ.

ออฟไลน์ paul7887

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 12:11:05 pm »
ถ้าเลือกโพคแล้ว เชื่อผมเหอะ เลือก A5,A6,A3,A3 เถอะครับเก็บเงินเพิ่มทีเดียวจบครับใช้A1 ถึงจะเปิดไม่ดังแต่เสียงสู้ A3 ไม่ได้เลย หรือเงินไม่พอจริงๆ SLB ด้านหลังทั้งสอง เป็น A1 ก้อยังโอเค แต่ SL SR นี่ควรเป็น A3 จะดีที่สุดครับ ส่วนซับนี่จะดีตามราคานะครับต้องลองไปฟังเอาเองตามใจชอบ.
+1 ครับ [yes]

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 05:56:35 pm »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ผมไปคุยกับพี่ที่ร้าน piyanas เค้าแนะนำ surround เป็น a1 ก้อพอ แต่ให้เพิ่ม center เป็น a6
พอดีมาดูกับตำแหน่งที่จะวาง surround ถ้า a3 ก้อเหมือนจะใหญ่ไป
ก้อเลยคิดว่าจะเอาเป็นชุด 2 คือ a5 a6 a1 a1 ไม่ทราบว่าพอได้มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2015, 07:36:15 pm โดย champ07 »

ออฟไลน์ paul7887

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 06:29:33 pm »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ผมไปคุยกับพี่ที่ร้าน piyanas เค้าแนะนำ surround เป็น a1 ก้อพอ แต่ให้เพิ่ม center เป็น a3
พอดีมาดูกับตำแหน่งที่จะวาง surround ถ้า a3 ก้อเหมือนจะใหญ่ไป
ก้อเลยคิดว่าจะเอาเป็นชุด 2 คือ a5 a6 a1 a1 ไม่ทราบว่าพอได้มั้ยครับ

ได้ครับ ไม่มีปัญหา  [yes]

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 08:54:26 pm »
A5 A6 A3 A3 คู่หน้า หา power มาขับครับ ซับ dynamo 1000 จบครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 11:29:27 pm »
ถ้าให้เลือก ก็จะเลือกแบบนี้
ลำโพง a5 a6 a1 a1
sub paradigm

เพื่อเป็นการประหยัดงบ ไม่ลองลดเหลือ 5.1 ละ
หรือ ตัวลำโพง sr กับ sr back ก็ใช้รุ่นรองลงไป อย่าง tsx110b หรือ r150 ก็ได้นะครับ
คือยังไง a1 หรือ a3 เสียงมันก็ดีกว่า แต่ในหนังเรื่องหนึ่งๆ เสียงออก surround มันไม่ได้เยอะเท่าใดนัก ก็เลยแนะนำว่าส่วนนี้ลดได้
เพื่อไปเพิ่มที่ส่วนอื่น เช่น สายต่างๆ หรือ avr เป็น 737 929 838 1010 โดยเฉพาะ สามตัวหลัง มี pre out เผื่อไว้จัด int สำหรับ a5 ไว้ฟังเพลงในอนาคตก็ได้
ไม่แนะนำให้จัด power amp สำหรับ a5 นะครับ

ส่วนเรื่องแผ่นซับเสียง ไม่ทราบว่าที่ห้องมีปัญญาเสียงก้องหรือเปล่า เห็นบอกว่าเป็นห้องนอน ของในห้องน่าจะเยอะ และไม่เปิดดังมากอีกด้วย
อาจจะไม่จำเป็นก็ได้ หรือจะติดเพิ่อความสวยงามก็เข้าท่าดี อย่าให้ซับมากไปนะครับ ในห้องนอน เงียบมากๆ มันจะวิ้งๆ เอา
ว่าแต่จะติดด้านไหนละครับ
ด้านหน้า - เบสบูม โฟกัส
ด้านซ้าย ขวา หลังและเพดาน - เสียงสะท้อน โฟกัส

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 07:59:03 pm »
ขอถามนิดนึงครับ คือห้องผม 4x8 เมตร
spec จริงๆควรเป็น a7 a6 a3 a1 แต่ในกรณีที่ถ้าผมไม่อยากเปิดเสียงดังมากอ่ะครับ
เน้นแค่ระบบ surround ผมเอาเป็นชุดรอง  a5 a4 a1 a1 แล้ว sub เป็น psw110 พอได้มั้ยครับ
จะมีผลอะไรมั้ยครับ เพราะเป็นห้องนอน พาแฟนไปฟังเสียงก้อบอก เสียงดังเกิ้น
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 01:47:43 am »
 [งง]
- มีการกำหนดขนาดห้องกับ spec ลำโพงด้วยเหรอ ...
- เสียงจะดังหรือเบา ขึ้นอยู่กับการเร่ง volume และลำโพงตัวใหญ่เปิดเสียงเบาๆ ก็ได้นี่
- ผมถามคุณดีกว่า ว่าคุณพอใจกับ a5 a4 a1 a1 + psw110 หรือเปล่า
- น่าจะมีผลต่อความพึงพอใจของคนในห้องมากกว่า
- เสียงดังเกิน... สงสัยจะไม่ค่อยชอบใจเท่าไร

ออฟไลน์ frank

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 12:13:28 am »
ผมตอบอาจจะขัดใจท่านสักหน่อยนะครับ
ผมแนะนำให้เปลี่ยน avr ครับอย่างน้อยๆเป็น 838 นะครับ
ถ้าท่าจะเล่นลำโพงตามที่กล่าวมา a5 a6 a1 a1
636 ขับไม่หมดแน่นอน
(ปล. จริงๆแล้วพวกตั้งพื้น ถ้าไม่ใช้ power ขับ
ผมไม่อยากแนะนำเลยด้วยซ้ำ)

ถ้าท่านจะเล่น 636 จริงๆ
ให้เล่นเป็น a3 a4 a1 a1 น่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tont_kub

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 10:51:51 am »
- มีการกำหนดขนาดห้องกับ spec ลำโพงด้วยเหรอ ...

อันนี้ผมว่ามีผลอยู่นะครับ คือจริงๆห้อง 4*8 ห้องผมว่าค่อนข้างใหญ่เลย ใช้ลำโพงใหญ่ก็จะเหมาะกว่า
เช่นถ้าห้องขนาดนี้แต่ใช้วางหิ้ง ก็น่าจะไม่ไหวครับ

- เสียงจะดังหรือเบา ขึ้นอยู่กับการเร่ง volume และลำโพงตัวใหญ่เปิดเสียงเบาๆ ก็ได้นี่

อันนี้ผมว่าจริงๆลำโพง ต้องเร่งความดังระดับนึงรายละเอียดถึงมาครบๆครับ ถ้าเปิดเบาไปเสียงจะออกมาไม่หมดรึป่าว ?

-------------------------------

เรื่อง avr เห็นด้วยกับคุณ frank ครับ
อันนี้อาจจะกัดฟันมากๆ เพราะราคา 838 น่าจะ 2เท่าของ 636 เลย
แต่ควรจะกัดฟันจริงๆครับ ควรเพิ่มส่วนนี้เพราะมี pre out และเรื่องกำลังขับครับ

-------------------------------

เผื่ออนาคตคัน ก็สามารถหา power amp มาเติมในระบบได้
ไม่งั้นเดี๋ยวจะเป็นเหมือนผม (เคยฟัง 626+a5 แล้วชอบมากๆ เลยเพิ่มงบเอา 737+a7)
ตอนใช้ 737 ซักพักคันจะหา power มาขับ a7
แต่เล่น avr ไม่มี pre เลยต้องเปลี่ยนหลายชิ้นเลย

ถ้าเล่น a5 ผมเคยฟังกับ 626 ขับได้ดีมากๆอยู่ครับ
a5 vs a3 เสียง a5 น่าฟังกว่าเยอะเลยครับ

กำลังขับ onkyo x3x สู้ x1x ไม่ได้ครับ
จากตัวผมเอง ตอนใช้ 737 ขับ a7 เรียกว่าขับไม่ออกครับ เทียบเป็น% ก็ 70-75% (เสียงที่เคยฟัง 626+a5 เสียงยังดีกว่า)
พอมาได้ 717 เสียบ a7 ตรงๆ เสียงดีขึ้นมากๆ 90%+ แล้วครับ เสียงกิน A5+626 แล้ว
ต่อเพิ่มอีกหน่อย 717+ power parasound a23 ถ้าเทียบตรงนี้ a7 ได้รายละเอียดเพิ่มอีกหน่อย เสียงหวานขึ้นอีก หางเสียงเพราะกว่าเดิม
int amp marantz pm 6005 ก็ยังฟังเพลงสู้ 717+a23 ไม่ได้ครับ

สรุป
ถ้าเน้นฟังเพลง เลือก a5 เสียงกรุ้งกริ้งดี ใสกว่า a7
ถ้าเน้นดูหนัง เลือก a7 หนักแน่น มีเบสเยอะกว่า เสียงนุ่มหนากว่า a5
ประมาณนี้ครับ a7 ดูหนังแบบไม่ใช้ซับก็ยังได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2015, 11:01:42 am โดย tont_kub »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 02:25:23 pm »

อันนี้ผมว่ามีผลอยู่นะครับ คือจริงๆห้อง 4*8 ห้องผมว่าค่อนข้างใหญ่เลย ใช้ลำโพงใหญ่ก็จะเหมาะกว่า
เช่นถ้าห้องขนาดนี้แต่ใช้วางหิ้ง ก็น่าจะไม่ไหวครับ

อันนี้ผมว่าจริงๆลำโพง ต้องเร่งความดังระดับนึงรายละเอียดถึงมาครบๆครับ ถ้าเปิดเบาไปเสียงจะออกมาไม่หมดรึป่าว ?

เรื่อง avr เห็นด้วยกับคุณ frank ครับ
อันนี้อาจจะกัดฟันมากๆ เพราะราคา 838 น่าจะ 2เท่าของ 636 เลย
แต่ควรจะกัดฟันจริงๆครับ ควรเพิ่มส่วนนี้เพราะมี pre out และเรื่องกำลังขับครับ

เผื่ออนาคตคัน ก็สามารถหา power amp มาเติมในระบบได้
ไม่งั้นเดี๋ยวจะเป็นเหมือนผม (เคยฟัง 626+a5 แล้วชอบมากๆ เลยเพิ่มงบเอา 737+a7)
ตอนใช้ 737 ซักพักคันจะหา power มาขับ a7
แต่เล่น avr ไม่มี pre เลยต้องเปลี่ยนหลายชิ้นเลย

ถ้าเล่น a5 ผมเคยฟังกับ 626 ขับได้ดีมากๆอยู่ครับ
a5 vs a3 เสียง a5 น่าฟังกว่าเยอะเลยครับ

กำลังขับ onkyo x3x สู้ x1x ไม่ได้ครับ
จากตัวผมเอง ตอนใช้ 737 ขับ a7 เรียกว่าขับไม่ออกครับ เทียบเป็น% ก็ 70-75% (เสียงที่เคยฟัง 626+a5 เสียงยังดีกว่า)
พอมาได้ 717 เสียบ a7 ตรงๆ เสียงดีขึ้นมากๆ 90%+ แล้วครับ เสียงกิน A5+626 แล้ว
ต่อเพิ่มอีกหน่อย 717+ power parasound a23 ถ้าเทียบตรงนี้ a7 ได้รายละเอียดเพิ่มอีกหน่อย เสียงหวานขึ้นอีก หางเสียงเพราะกว่าเดิม
int amp marantz pm 6005 ก็ยังฟังเพลงสู้ 717+a23 ไม่ได้ครับ

สรุป
ถ้าเน้นฟังเพลง เลือก a5 เสียงกรุ้งกริ้งดี ใสกว่า a7
ถ้าเน้นดูหนัง เลือก a7 หนักแน่น มีเบสเยอะกว่า เสียงนุ่มหนากว่า a5
ประมาณนี้ครับ a7 ดูหนังแบบไม่ใช้ซับก็ยังได้เลยครับ

ขอแชร์ประสบการณ์ครับ
เรื่องขนาดห้อง - ณ ห้องดูหนัง ฟังเพลง ที่ร้านแห่งหนึ่ง ขนาดประมาณ 5x6 เมตร วางจอด้าน 5 เมตร
ได้มีโอกาสลองฟัง Klipsch RF52, Polk A5, B&W PM1 ฟังเพลง ต่างวาระกัน
ซึ่งผลที่ได้ ย่อมแน่นอนอยู่แล้วว่าชุด PM1 กินขาด ไม่ใช่เพราะลำโพงอย่างเดียว แต่เนื่องจาก system ด้วย ที่จะด้อยกว่าตั้งพื้นหน่อยก็คือเบสเท่านั้น

ที่ห้องเดียวกัน แต่เป็นชุด ProAc กับ Berlina RC11 ซึ่งขนาดของทั้งสองตัวนี้ ใหญ่กว่าคนยืนซะอีก เสียง...สุดยอดมาก
เห็นครั้งแรกนับว่า "ใหญ่ คับห้อง" ทีเดียว แต่พอหลับตาก็จะไม่เห็นตัวลำโพงกับห้องอีก ฟังแต่เสียงอย่างเดียว มีแต่เสียงเพลง เท่านั้น

สำหรับผม ไม่มีขนาดห้อง มีแต่จุดนั่งฟัง กับการจัดวางลำโพง
อยากได้เสียงดี ก็ต้องจัดวางให้ได้ตำแน่ง แต่ในห้องที่ไม่ใช่ห้องโล่งๆ อย่างห้องนอน ก็คงจัดเท่าที่จัดได้
ไม่ขอออกความเห็นสำหรับลำโพงที่ไม่จัดวางตำแหน่งนะครับ

เรื่องลำโพง ในรุ่นเดียวกัน ตัวที่ใหญ่กว่า ให้สเกลเสียงที่ดีกว่า อย่าง Polk A5 กับ A7
แต่ถ้าเทียบ A7 กับ B&W PM1 ละครับ เอามาฟังเพลง

เรื่องเสียงเบารายละเอียดไม่ครบ amp ควรจะคุมลำโพงได้ไม่ว่าจะเปิดเบา กลางและดัง แต่ก็ต้องแลกมาด้วยราคาค่าตัว
ท่านน่าจะลองหา pre หรือ int มาจับกับ a23 แทน 717 ได้รายละเอียดเสียงเพิ่มขึ้น อีกเล็กน้อย

สุดท้าย 717+a23 นั้นมวยคนละรุ่นกับ pm6005 นะครับ

ออฟไลน์ tont_kub

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 10:12:57 pm »
 [หื่น] [หื่น] [หื่น] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]