ผู้เขียน หัวข้อ: เจาะเคสOnkyo 4505เพื่อติดพัดลม สรุปไม่มีช้องด้านหลัง  (อ่าน 3870 ครั้ง)

ออฟไลน์ hobbycarp

• Flat TV member
  • *
อยากเจาะติดพัดลมครับ หน้าร้อนที่ผ่านมาเปิดแล้วแฮ้งค์ตลอดถ้าไม่เปิดแอร์ จุดวางAVRด้านบนค่อนข้างจะเตี้ยห่างจากกล่องสัก7-8cm
ก็หาพัดลม4นิ้วมาวางบนเคสแถวๆHDMIดูดลมออกก็โอเค แต่ติดปัญหาต้องเปิดปิดพัดลม
อยากจะเจาะคส ต่อพัดลมภายในให้พัดลมเปิดหรือปิดตามการใช้งานเลย
ขอคำแนะนำด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2015, 09:29:30 am โดย hobbycarp »

ออฟไลน์ bonsai007

• Edge LED TV member
Re: เจาะเคสOnkyo 4505เพื่อติดพัดลม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 03:13:07 am »
ลองหาพัดลมสำหรับโน๊ตบุ๊คมาวางสิครับแค่เสียบusb ก็ทำงานเปิดปิดตามเครื่องแล้ว หรือ อีกวิธีก็หาอแดปเตอร์ไฟสำหรับusb แล้วเสียบเข้า out let ด้านหลังavrครับ ใช้กันเยอะครับวิธีแบบนี้ง่ายและไม่ต้องเจาะเครื่อง

• *
Re: เจาะเคสOnkyo 4505เพื่อติดพัดลม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 10:15:48 am »
ลองหาพัดลมสำหรับโน๊ตบุ๊คมาวางสิครับแค่เสียบusb ก็ทำงานเปิดปิดตามเครื่องแล้ว หรือ อีกวิธีก็หาอแดปเตอร์ไฟสำหรับusb แล้วเสียบเข้า out let ด้านหลังavrครับ ใช้กันเยอะครับวิธีแบบนี้ง่ายและไม่ต้องเจาะเครื่อง

-เสียบUSBด้านหน้า พัดลมติดตลอดครับ
-อยากจะให้พัดลมเปิด-ปิดตามเครื่อง เพราะต้องเสียบAVRไว้ตลอด ต้องใช้ไฟช่องไหนครับพอทราบไหมครับ
พัดลมผมมีทุกไฟ 220 acก็มี(ตอนนี้ใช้อยู่)

เรื่องเจาาะก็อยากเจาะติดในไปเลยไม่เสียดายครับ แต่จะไม่เจาะก็ได้

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 10:49:53 am »
...พัดลมโน๊ตบุ๊ค AKER ใบพัดเดี่ยว(ใหญ่) ราคา 200 กว่าบาท วางบนข่องระบายอากาศ AVR เสียบ USB ด้านหลัง standby พัดลมหยุดหมุน กดรีโมท Power On พัดลมทำงาน ผมใช้อยู่
...เสียบ USB ด้านหน้าพัดลมหมุนตลอด

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 11:09:26 am »
...พัดลมโน๊ตบุ๊ค AKER ใบพัดเดี่ยว(ใหญ่) ราคา 200 กว่าบาท วางบนข่องระบายอากาศ AVR เสียบ USB ด้านหลัง standby พัดลมหยุดหมุน กดรีโมท Power On พัดลมทำงาน ผมใช้อยู่
...เสียบ USB ด้านหน้าพัดลมหมุนตลอด

ขอบคุณครับ จบงานเลย

ต้องโทษตัวผมเองด้วย ไม่เคยสำรวจด้านหลังเลยว่ามีช่องUSB

• *
Re: เจาะเคสOnkyo 4505เพื่อติดพัดลม สรุปไม่มีช้องด้านหลัง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 09:28:27 am »
สรุปว่าผมพึ่งจะถึงบ้านรีบมาดู HT-S4505 ไม่มีช่องต่อUSB และ ไฟอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: เจาะเคสOnkyo 4505เพื่อติดพัดลม สรุปไม่มีช้องด้านหลัง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 01:57:55 pm »
ผมใช้ 717
...ถ้าอย่างนั้น เสียบด้านหน้า ดึงเข้าออก หากก้มลำบาก หา อะแดปเตอร์ USB แบบสาย  2-3 ช่อง มาเสียบพัดลมเพิ่มระยะ ความสะดวกก็จะมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ buraphaboy

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 11:21:22 pm »
ปัญหาคล้ายกัน

ชั้นวางผมเตี้ย (แต่สูงกว่า จขกท นะ) ใส่ marantz nr1605 เวลาเปิดนานๆ ช่องนั้นร้อนมาก จนกลัวว่าระยะยาวเครื่องจะไปเร็ว

เคยเอาพัดลมคอม มาวางบนช่องแล้ว แต่ไม่ช่วยเท่าไหร่ (ตัวเล็ก) เดี๋ยวลองหาอีกทีครับ ผมเสียบจาก usb ข้างหน้าได้ เวลาปิดเครื่อง ผมปิดสวิทช์ที่ปลั๊กอยู่แล้ว

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 08:38:51 am »
ต้องบอกว่าถ้าต้องมีการเปิด-ปิดสวิทช์ไฟหรือพัดลมตอนนี้ผมทำอยู่ แต่ที่อยากจะทำคือไม่ต้องเปิดปิด อยากจะให้พัดลมมันตามการทำงานของAVRเลยครับ
ตอนนี้พัดลมก็ใช้220vขนาด4นิ้ววางด้านบน ถือว่าok ทำให้ลมภายในมีการไหลระบายออกรอบทิศทาง
ชั้นวางของผมเปิดโลงทุกทิศ มีแค่ด้านบนที่กระจกปิดอยู่ ลองเอาพัดลมมาตั้งไม่ว่าจะด้านไหนก็ถือว่าช่วยได้หมดเพียงแค่ทำให้อากาศมีการไหลพาความร้อนออกไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2015, 08:42:36 am โดย hobbycarp »

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 05:09:23 pm »
ถ้าเปิด/ปิด พัดลม ด้วยรีโมท พอไหวไหมครับ ถ้าได้ ลอง search หาดู รีโมทไฟฟ้า สำหรับปลั๊กไฟ ผมเห็นมีร้านขายอยู่

แต่ถ้าต้องการใส่พัดลมจริงๆ ก็ด้านล่างนี่เลยครับ
ต้องออกตัวก่อนว่า ผมไม่ใช่สายโม และด้านล่างนี้ ไม่ใช่คำแนะนำใดๆ ทั้งสิ้น นะครับ แค่แสดงความเห็นเท่านั้น

เท่าที่ดู เครื่องตัวนี้ ไม่มีเมนสวิท พอเสียบปลั๊ก ก็มีไฟเลี้ยงไปที่ สวิท stand by ทันทีและวงจรสักอย่างเพราะมีไฟออกที่ usb ด้วย
งั้นคุณก็ต้องเช็คดูว่า ที่สวิท stand by มันทำงานอย่างไร ตอนเปิดมันไปออนอะไรบ้าง relay ตัวไหนบ้าง
ถ้ามันไป ตัด/ต่อ ไฟ ac ก่อนเข้าหม้อแปลง อันนี้งานง่าย ก็ต่อพัดลมเข้าไปขนานกับหม้อแปลงเลย
แต่ถ้าไม่ใช่ ก็ต้องหาต่อไปว่า ตรงไหนที่มีไฟเลี้ยงจ่ายออกมาบ้าง วัดแรงดัน ดูว่ามันจ่ายได้กี่แอมป์ แล้วก็จัดการหา relay มาพ่วงเข้าไปซะ

ผมเข้าใจว่าท่านน่าจะไม่ใช่ช่างไฟฟ้า เวลาเปิดฝาเครื่องตอนมีไฟจ่ายอยู่ ต้องใช้ความระมัดระวังมากๆ เลยนะครับ
หรือยกไปให้ร้านที่เค้ารับซ่อม/โม ดูให้น่าจะเข้าท่ากว่า หรือเปล่า