ผู้เขียน หัวข้อ: PSB > Imagine X series  (อ่าน 6554 ครั้ง)

ออฟไลน์ brutus

• Edge LED TV member
PSB > Imagine X series
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 11:04:42 am »
รบกวนสอบถาม ท่านที่เคยลองฟัง ว่า PSB Imagine X series ชุดนี้แนวเสียงเป็นยังไง
ถ้าเราจะเอามาทำเป็นลำโพงดูหนังอย่างเดียวจะดีไหม หากจับคู่กับ AVR Onkyo อะครับ
เห็น Conice กำลังลดราคาอยู่

PSB Imagine X

Re: PSB > Imagine X series
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 11:13:45 am »
แล้วชุดนี้ถ้าเทียบกับ Paradigm Monitor Series 7 ยี่ห้อไหนน่าจะดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 12:10:03 pm »
ถ้าเอาไว้ดูหนังอย่างเดียวนิ เป็นผมมองเป็น Klipsch หรือไม่ก็ ELAC หรือไม่ก็ Canton อะครับ ส่วน Paradigm นิดูหนังได้ดุดัน คม เช่นกันครับ ส่วน PSB Image นิ ผมรู้สึกว่าจะเหมาะกับการฟังเพลงมากกว่า หรือ แล้วแต่ผู้ชอบมากกว่าครับ ตัดสินใจด้วยการไปลองฟังดูด้วยตัวท่านเองดีกว่าครับ เส้นสายมีผลต่อเสียงมากเช่นกันนะครับ ต้องดูว่า system เราขาดอะไรแล้วหาสิ่งนั้นเสริม ค่อยๆ ปรับเปลี่ยนครับ แต่ถ้าให้แนะนำผมแนะนำ สามยี่ห้อนี่อะครับ Klipsch, ELAC, Canton อ้อ แล้วมีเพิ่มให้อีกตัวครับ M&K sound ครับ เป็นลำโพงดูหนังอีกตัวที่น่าจับตามองครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 12:21:48 pm »
ถ้าเอาไว้ดูหนังอย่างเดียวนิ เป็นผมมองเป็น Klipsch หรือไม่ก็ ELAC หรือไม่ก็ Canton อะครับ ส่วน Paradigm นิดูหนังได้ดุดัน คม เช่นกันครับ ส่วน PSB Image นิ ผมรู้สึกว่าจะเหมาะกับการฟังเพลงมากกว่า หรือ แล้วแต่ผู้ชอบมากกว่าครับ ตัดสินใจด้วยการไปลองฟังดูด้วยตัวท่านเองดีกว่าครับ เส้นสายมีผลต่อเสียงมากเช่นกันนะครับ ต้องดูว่า system เราขาดอะไรแล้วหาสิ่งนั้นเสริม ค่อยๆ ปรับเปลี่ยนครับ แต่ถ้าให้แนะนำผมแนะนำ สามยี่ห้อนี่อะครับ Klipsch, ELAC, Canton อ้อ แล้วมีเพิ่มให้อีกตัวครับ M&K sound ครับ เป็นลำโพงดูหนังอีกตัวที่น่าจับตามองครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
ขอบพระคุณท่าน Chalermsa มากครับ อย่างนี้ดูหนัง น่าจะเอนไปทาง Paradigm แล้ว ส่วน Klipsch, ELAC, Canton และ M&K sound ถ้ามีโอกาสผมจะไปลองฟังดูนะครับ

ออฟไลน์ oasleg

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 02:30:46 pm »
PSB IMAGE มีบุคลิกเสียงกลางอิ่มอบอุ่น ในด้านการฟังเพลงกับ AVR ONKYO ที่ให้เสียงกลางที่โปร่งสด จึงเข้ากันได้ดีกับ ONKYO ในแง่ดูหนังฟังเพลง และคอนเสริต ในแง่ดูหนังก็น่าจะสามารถทำได้ดี แต่จะไม่ใช่แนว ACTION ดุดันแบบ YAMAHA แต่เป็นแนวเน้นเสียงกลางสำหรับดูหนังดรามา ฟังเพลง ได้ดี  ACTION พอใช้ได้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 05:15:25 pm »
PSB IMAGE มีบุคลิกเสียงกลางอิ่มอบอุ่น ในด้านการฟังเพลงกับ AVR ONKYO ที่ให้เสียงกลางที่โปร่งสด จึงเข้ากันได้ดีกับ ONKYO ในแง่ดูหนังฟังเพลง และคอนเสริต ในแง่ดูหนังก็น่าจะสามารถทำได้ดี แต่จะไม่ใช่แนว ACTION ดุดันแบบ YAMAHA แต่เป็นแนวเน้นเสียงกลางสำหรับดูหนังดรามา ฟังเพลง ได้ดี  ACTION พอใช้ได้

ขอบพระคุณท่าน oasleg ครับผม สงสัยผมต้องเอนเอียงไปทาง Paradigm Monitor แล้วครับงานนี้ เพราะครอบครัวผมชอบดูหนัง Action กันมากกว่าอะครับ

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 10:58:52 pm »
ลองไปฟัง PSB จับคู่กับ Pioneer สิครับ อิอิ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 11:02:04 am »
ลองไปฟัง PSB จับคู่กับ Pioneer สิครับ อิอิ
ผมมาแนว Onkyo แล้วสิครับท่าน Jin แล้วเสียงออกมาเป็นไงครับ

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 11:51:46 am »
ชัดขึ้น จัดจ้านขึ้น เบสชัดขึ้น

ก่อนหน้านี้ผมใช้ ชุดนี้คู่กับ onkyo 616 ครับ ก่อนเปลี่ยนมาใช้ pioneer

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 05:15:59 pm »
อึม..... ถ้าอย่างนั้น คงต้องเป็นคู่แต่งระหว่าง น้องออนกับพี่ดาม โมนิเตอร์ แล้วงานนี้ เพราะพี่พี เขาคงชอบกับน้องไพ มากกว่า
แต่เสียดายจัง ที่ พี่ดาม โมนิเตอร์ รุ่น 7 เขาไปเกิดเมืองจีนแล้ว แต่ยังถือสัญชาติ คานาดาอยู่ แต่อีกละครับ เดี๋ยวนี้ ลำโพง ส่วนใหญ่ ก็ไปเกิดเมืองจีนกันเป็นส่วนใหญ่แล้ว. บางทีฝีมือการประกอบอาจจะดีกว่าก็ได้
และยังมีสิ่งที่ต้องคิดอีกอย่างคือ จากที่ไปลองหาข่าวมาคือ พี่ดาม ตัวโมนิเตอร์ รุ่นที่แล้วคือ รุ่นที่ 6 ตัวดอกลำโพง เขาว่าไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไร
( ใครจะซื้อมือสองต้องดูดีๆนะครับ ) ก็ไม่รู้ว่ารุ่นที่ 7 น่าจะกำจัดจุดอ่อนตรงนี้แล้วหรือยัง
ขอจบการทำการบ้านแต่เพียงเท่านี้ครับ ขอบพระคุณทุกท่านมากครับที่มาช่วย ไขข้อข้องใจเรื่อง แนวเสียง PSB ครับ  [ปลื่ม]  [ปลื่ม]  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 06:44:28 am »
ชุดนี้มันไม่ใช่ซีรี่ย์ image หรื imagine ปกติครับ มันเป็น Imagine x ที่ทำมาเพิ่อดูหนังโดยเฉพาะ

ที่บนๆบอกเสียงเหมาะกัฟังเพลงนั้นมัน Image, imagine ครับ   ลองไปฟังดูครับเค้าบริการดี ตัวนี้เสียงจัดขึ้น เหมาะดูหนังกว่า Iamge เยอะนะ

แต่ถ้าดูหนังแอคชั่น klipsch นี่สุดกว่า paradigm เยอะครับ   ผมเคยใช้ paradigm minitopr 9 v7 และก็ทั้งชุด v7 ทั้งชุดเลย ขายทิ้งไปเล่น klipsch อารมนี่คนละเรื่องเลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 11:33:37 am »
ชุดนี้มันไม่ใช่ซีรี่ย์ image หรื imagine ปกติครับ มันเป็น Imagine x ที่ทำมาเพิ่อดูหนังโดยเฉพาะ

ที่บนๆบอกเสียงเหมาะกัฟังเพลงนั้นมัน Image, imagine ครับ   ลองไปฟังดูครับเค้าบริการดี ตัวนี้เสียงจัดขึ้น เหมาะดูหนังกว่า Iamge เยอะนะ

แต่ถ้าดูหนังแอคชั่น klipsch นี่สุดกว่า paradigm เยอะครับ   ผมเคยใช้ paradigm minitopr 9 v7 และก็ทั้งชุด v7 ทั้งชุดเลย ขายทิ้งไปเล่น klipsch อารมนี่คนละเรื่องเลยครับ
ขอบพระคุณครับ ท่าน keamglad
จริงๆ อีกตัวเลือกนึง นอกจาก Paradigm Monitor  ผมก็สนใจ Klipsch Reference II series อยู่เหมือนกันครับ ตัวเองอยากได้ Rf-42 II , RC-42 II และ RB-41 II (มาทำ Surround แทนตัว RS-41 II เพราะที่ติดตั้งไม่พอ) ครับ รบกวนสอบถามเพิ่มเติมว่า ตัวTower Rf-42 II นี่ Onkyo737 จะขับไหวไหมครับ
ไหนๆ ท่าน keamglad มาช่วย Commended แล้ว ผมรบกวน ขอราคามิตรภาพ แบบสุดๆ  ประกอบการตัดสินใจ ทางหลังไมค์ ด้วยนะครับผม

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 12:31:11 pm »
Klipsch เป็นลำโพงที่ ขับง่ายมากๆ เลยครับ 737 เอาไป RF 82 ยังได้เลยครับ แต่อาจจะไม่สุด ถ้าจะเล่น RF II ตอนนี้ราคาลดอยู่เลยนิครับ เพราะเจ้าตัว RF Premium เข้ามาบวกกับเจ้าตัว Paladium แต่ถ้าอยากได้เสียงสะอาดๆ แต่ไม่ทิ้งความดุดันลองแอบไปโฉบๆ เจ้า M&K sound ดูบ้างนะครับ [คิคิ] [คิคิ] [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 02:16:24 pm »
Klipsch เป็นลำโพงที่ ขับง่ายมากๆ เลยครับ 737 เอาไป RF 82 ยังได้เลยครับ แต่อาจจะไม่สุด ถ้าจะเล่น RF II ตอนนี้ราคาลดอยู่เลยนิครับ เพราะเจ้าตัว RF Premium เข้ามาบวกกับเจ้าตัว Paladium แต่ถ้าอยากได้เสียงสะอาดๆ แต่ไม่ทิ้งความดุดันลองแอบไปโฉบๆ เจ้า M&K sound ดูบ้างนะครับ [คิคิ] [คิคิ] [ปลื่ม]
ขอบพระคุณท่าน Chalermsa ครับ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 08:53:40 am »

ขอบพระคุณครับ ท่าน keamglad
จริงๆ อีกตัวเลือกนึง นอกจาก Paradigm Monitor  ผมก็สนใจ Klipsch Reference II series อยู่เหมือนกันครับ ตัวเองอยากได้ Rf-42 II , RC-42 II และ RB-41 II (มาทำ Surround แทนตัว RS-41 II เพราะที่ติดตั้งไม่พอ) ครับ รบกวนสอบถามเพิ่มเติมว่า ตัวTower Rf-42 II นี่ Onkyo737 จะขับไหวไหมครับ
ไหนๆ ท่าน keamglad มาช่วย Commended แล้ว ผมรบกวน ขอราคามิตรภาพ แบบสุดๆ  ประกอบการตัดสินใจ ทางหลังไมค์ ด้วยนะครับผม

เพิ่งเข้ามาเห็น 737 ขับ rf42 สบายๆครับ

มันเป้นลำโพงที่ไว แอมป์วัตต์อเมริกา 125 วัตต์ใช้ขับ rf82 แบบเต็มๆไหวแบบเหลือเฟือเลยครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 05:03:28 pm »
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 01:05:57 am »
สรุป ผมเลือกและสั่ง  Paradigm Monitor Series 7  ไปแล้วครับ เหตผลหลักๆ เลย เพราะจะได้ แนวเสียงใกล้เคียงกัน กับ คู่หน้า Paradigm Signature S2 ที่เอามาใช้ รวมฟังเพลง และดูหนัง ด้วยกันตอนนี้  สั่งลำโพง มาแค่ Atom Monitor  กับ Monitor Center 1 ก่อน รอไว้ได้ Int Amp มาแล้ว แยกชุดฟังเพลงออกไป คงจะเสริมคู่หน้า ด้วย Monitor7 หรือไม่ก็  Mini Monitor พร้อมขามวลหนัก ในโอกาสต่อไปครับ
ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือ ให้ความเห็นและ ข้อมูล ในกระทู้นี้ด้วยครับ