ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหา AVR Pioneer VSX-1122-K ดับเองครับ  (อ่าน 12824 ครั้ง)

ออฟไลน์ fox891

• Flat TV member
  • *
สอบถามปัญหา AVR Pioneer VSX-1122-K ดับเองครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 05:21:14 pm »
สวัสดีครับ เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกท่าน ผมขอรบกวนสอบถามปัญหา  AVR Pioneer VSX-1122-K  ดับเองครับ

ผมได้ซื้อชุด Home Theater Pioneer Andrew Jones Pack BB มาตอนปี 2556 ครับ ซึ่ง AVR ในชุดก็คือ
VSX-1122-K ครับ

ตอนระหว่างใช้งานเครื่อง เจอไฟดับไป 3 ครั้ง ครับ คือ ระหว่างดูหนังเลยครับ แล้วปัญหาที่เจอก็คือ ใช้งานเครื่องสักพัก
เครื่อง AVR จะดับไปเองครับ  เลยค้นหาในกูเกิ้ล เขาให้เช็คสายลำโพงว่ามีปัญหาหรือเปล่า แตะตัวเครื่องหรือเปล่า
ผมก็ตรวจสอบดูก็ไม่พบปัญหาครับ

ชั้นวางทีวี กับ AVR ของผมทำด้วยโครงเหล็ก ด้านบนเป็นแผ่นไม้หนา 1.5 cm ผมจะเอากระดาษแข็งรองไว้ แล้วเอาตัว
AVR วางบนกระดาษ  ตอนที่เจอปัญหา AVR ดับเอง ผมก็ได้เปลี่ยนกระดาษแข็งที่รอง AVR อาการดับเองก็หายไปครับ
(ประมาณ 5 เดือน ที่ไม่เจอปัญหานี้)

แต่ประมาณปลายเดือนที่ผ่านมา ปัญหาดับเองตอนนี้ก็กลับมาเป็นอีกแล้วครับ คือดูหนังไปประมาณ 20 กว่านาที เครื่อง AVR
ก็จะดับเอง เปิดไม่ติดอีกเลย  ต้องปิดรางปลั๊กไฟ ถอดปลั๊ก AVR ออก รอสักพัก แล้วค่อยเสียบปลั๊กถึงเปิดติด และทำการดูหนังต่อ
แล้วอีกประมาณ 10 นาที  เครื่องก็จะดับอีกรอบครับ  (ความดังผมเปิด -26 ครับ)

หลังจากเจอปัญหาผมได้ลองแก้ไขดังนี้ครับ

1. เช็คสายต่าง ๆ ดู สายลำโพง, hdmi ก็ปกติดีครับ (ชุดนี้เป็น HT 5.1 ครับ) สายลำโพงซ้าย กลาง ขวา เป็นหัวบานาน่า
ส่วนลำโพงหลังสองตัว ใช้สายลำโพงธรรมดาครับ  ทดลองถอดสายทุกเส้นแล้วใส่เข้าไปใหม่ก็ไม่หาย
ลองเปลี่ยนกระดาษรองเครื่องก็ไม่หายครับ  ผมใช้ปลั๊กกรองไฟ ลองย้ายทีเสียบก็ไม่หายครับ

2. เช็ค firmware ในเว็บ ก็คืออันเดิมครับ ตั้งแต่ซื้อมาก็อัพเดทไปแล้วครับ

3. ถอดสายลำโพงทั้งหมดออกไป ลองเปิดเครื่อง เปิดได้ประมาณ 10 นาที เครื่องก็ดับเองครับ

4. ลองเข้าหน้า setup Macc advanced ประมาณสิบนาที เครื่องก็ดับครับ

5. อ่านจากคู่มือเขาก็บอกให้เช็คสายลำโพงครับ หรืออาจมีปัญหาร้ายแรง ให้ติดต่อศูนย์บริการครับ

เป็นอาการดังที่ว่านี้ ต้องส่งศูนย์ซ่อมใช่ไหมครับ ตอนนี้เห็นว่า Pioneer Thailand ไม่ซ่อมเองแล้วหรือครับ
ส่งให้เซ็นทรัลเทรดดิ้ง ซึ่งเป็นตัวแทนใหม่ ซ่อมให้ แล้วงานซ่อมจะดีหรือเปล่าครับ ผมเห็นกระทู้ในพันทิปว่า
สินค้า onkyo ขนาดขายมาหลายปี งานซ่อมก็มีปัญหา ซ่อมแล้วซ่อมอีก อะไหล่ไม่ค่อยมี แล้วสินค้าหมดประกันแล้ว
ค่าซ่อมจะแพงหรือเปล่าครับ    [ร้องไห้]     [ช็อค]

แล้วอาการนี้ เกิดจากไฟดับด้วยหรือเปล่าครับ ตอนซื้อหมดงบซื้อเครื่องสำรองไฟครับ ถ้าจะใช้เครื่องสำรองไฟ
สำรองให้เฉพาะเครื่อง AVR ต้องใช้กี่ VA ครับ

ผมรบกวน ขอความเห็น และคำชี้แนะจากเพื่อน ๆ พี่ ๆ ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ    [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
Re: สอบถามปัญหา AVR Pioneer VSX-1122-K ดับเองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 07:45:11 pm »
ช่วยตอบแบบไร้หลักการ ลองดู เผื่อหายครับ
1. เปลี่ยน fuse ค่า pioneer น่าจะ 3.15 มี 2 ตัวในแอมป์ เปลี่ยนใหม่มันหมดเลย ไม่ต้อง audio grade ก็ได้ ธรรมดาๆ
2. สายลำโพงแตะเครื่องไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าฝอยเล็กจิ๊ดเดียวเท่าขนหมา + แตะ- ก็เกิดอาการแล้ว เช็คใหม่แบบใช้ไฟฉายled ส่องดูครับ

• *
Re: สอบถามปัญหา AVR Pioneer VSX-1122-K ดับเองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 11:26:52 pm »
ช่วยตอบแบบไร้หลักการ ลองดู เผื่อหายครับ
1. เปลี่ยน fuse ค่า pioneer น่าจะ 3.15 มี 2 ตัวในแอมป์ เปลี่ยนใหม่มันหมดเลย ไม่ต้อง audio grade ก็ได้ ธรรมดาๆ
2. สายลำโพงแตะเครื่องไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าฝอยเล็กจิ๊ดเดียวเท่าขนหมา + แตะ- ก็เกิดอาการแล้ว เช็คใหม่แบบใช้ไฟฉายled ส่องดูครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ ronnawut

ออฟไลน์ KING HIFI

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 06:41:12 pm »
ไม่ต้องหาสาเหตุหรอกครับ ส่งศูนย์ได้เลยครับไม่แพงหรอก เป็นกันเยอะ ตระกูล LX ยังไม่รอดเลยครับ ปัญหาน่าจะมาจากสาเหตุของระบบไฟบ้านเราไม่สมำ่เสมอ เห็นน้องคนที่ใช้ระหรัส LX หมดประกันแล้วยังซ่อมไม่เกินพัน

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 08:52:31 pm »
ไม่ต้องหาสาเหตุหรอกครับ ส่งศูนย์ได้เลยครับไม่แพงหรอก เป็นกันเยอะ ตระกูล LX ยังไม่รอดเลยครับ ปัญหาน่าจะมาจากสาเหตุของระบบไฟบ้านเราไม่สมำ่เสมอ เห็นน้องคนที่ใช้ระหรัส LX หมดประกันแล้วยังซ่อมไม่เกินพัน

ขอบคุณมากครับ คุณ KING HIFI ที่ให้ความกระจ่าง  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 10:15:08 am »

ขอบคุณมากครับ คุณ KING HIFI ที่ให้ความกระจ่าง  [ปลื่ม]

เห็นด้วยครับ   อาจยอมเสียสละเวลาสักวัน ......ขอให้เขาบอกสอน  การปรับโหมดต่างๆ  ลูกเล่นทางเสียง  ของไพโอเนียร์ซะเลย(แล้วมาบอกต่อกันด้วยเน่อ....ห้องรวมพล  ไพโอเนียร์  จะได้ติดหมุดขึ้นหิ้งกะเขสาซะที [คิคิ])

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 10:35:34 am »
ไม่รู้ช่างเขาจะแนะนำอะไรผมได้หรือเปล่านะครับ ตอนก่อนส่งซ่อมบอกอาการที่เป็น ก็ดูเหมือนช่างเขาจะมึนๆ ไม่ได้แนะนำอะไร

นี่ก็ส่งซ่อมมา 3 อาทิตย์แล้วครับ ยังประเมินราคาค่าซ่อมยังไม่ได้เลยครับ โทรถามเคาท์เตอร์รับซ่อม ก็บอกว่า รอคิวอยู่   [โขก]    [เศร้า]

ออฟไลน์ siamb

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 11:54:16 am »
แชร์ประสบการณ์ครับ ก่อนนี้ Pioneer ชอบมาก ใช้ SC-LX72  ใช้มาประมาณ 3ปี HDMI OUT ไม่ออก ส่งศูนย์ประมาณ 1เดือนได้คิวซ่อม ศูนย์แจ้งว่าต้องเปลี่ยน บอร์ด HDMI ซึ่งราคา 1X,XXX หน้ามืดเลยครับ แพงกว่ามือสองสภาพดีๆอีก เลยไม่ซ่อมและพยายามหาช่างที่ซ่อมโดยไม่เปลี่ยนบอร์ด น่าจะถูกกว่า แต่ยังไม่เจอ
บอกตามตรง ตอนนี้โครตเกรียดแบร์นนี้

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 08:22:25 am »
แล้วอินใช้ได้มั้ยครับ ถ้าใช้ได้ขยายความต่อ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 12:33:30 am »
input ใช้ได้ทุกช่องครับ ตอนนี้ใช้ฟังเพลงอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ bkav

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 09:04:09 am »
...เป็นปัญหาความร้อนรึเปล่า ลงทุนจ่ายเงิน 200 บาท หาพัดลมฐานรองโน๊ตบุ๊คใบพัดใหญ่ๆ 1 ใบพัด วางบนเครื่องที่มีรูระบายอากาศ เสียบ USB แล้วลองเปิดดูหนังฟังเพลง ถ้าปกติ แสดงว่าเครื่องร้อน(ภายใน) แก้ไขตามนี้

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 01:20:30 pm »
จากที่ทราบจากทางศูนย์น่าจะมาจากระบบไฟฟ้าครับ ถ้าเจอวูบวาบบ่อยๆไม่รอดหรอกครับ ต่อให้อากาศเย็นยังไงก็ไม่เหลือ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 08:59:16 pm »
ขอบคุณ คุณ bkav , KINGHIFI มากครับ  ความร้อน ร้อนแน่ๆครับเนื่องจากจับยัดใส่ตู้ชั้นวางครับ และมีการถอดสาย HDMI บ่อยมาก เนื่องจากมีจอหลายจอครับ

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 09:35:25 pm »
ขอบคุณ คุณ bkav , KINGHIFI มากครับ  ความร้อน ร้อนแน่ๆครับเนื่องจากจับยัดใส่ตู้ชั้นวางครับ และมีการถอดสาย HDMI บ่อยมาก เนื่องจากมีจอหลายจอครับ

ความเป็นไปได้
ก. Port สมัยใหม่  เช่น Firewire   USB  HDMI 
สายพวกนี้  มันจะมีขั้วที่ใช้ไฟเลี้ยง  เชื่อมต่อถึงกันเสมอ.............ต้นทาง  กับปลายทาง

.......หากเราเผลอเสียบ  ถอด  ขณะที่เปิดเครื่องอยู่.......มันก็มีโอกาส  ที่ไฟเหล่านี้  จะถึงกัน และเกิดอะไรบ้างก็ได้รู้ได้
...........จึงมีคำแนะนำส่วนหน้าของคู่มือเสมอ ว่าขอร้องเหอะผู้ใช้  จะถอดเสียบสายใดๆ ทำตอนปิดเครื่อง/ตัดไฟนะ  ขอร้อง [คิคิ]

ข. ระบบไฟ เอซี  ที่บ้าน   ไม่เสถียร  มีอันตรายแฝงอยู่ อาจจากปัจจัยภายนอก  ภายในบ้านเอง

ค. ระบบกราวนด์ ของระบบ  หลังต่อใช้งาน.......(รายละเอียดแง่มุมมีเยอะจร้า)

ง. อื่นๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 08:12:17 pm »
http://repairalmostanything.com/thread/55/pioneer-1122-dead-turn-fixed

จากกระทู้ซ่อมเครื่องของฝรั่ง........ดูเหมือนฝุ่นที่สะสมก็อาจเป็นตัวการก่อเกิดสิ่งไม่พึงประสงค์ด้วยเช่นกัน.........เช่นอาจเกิดความชื้น/หยดน้ำผสมผสาน....ยามที่ปล่อยทิ้งไว้

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 08:52:04 pm »
ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ และขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ 

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 07:50:53 pm »

ขอบคุณมากครับ คุณ KING HIFI ที่ให้ความกระจ่าง  [ปลื่ม]

เห็นด้วยครับ   อาจยอมเสียสละเวลาสักวัน ......ขอให้เขาบอกสอน  การปรับโหมดต่างๆ  ลูกเล่นทางเสียง  ของไพโอเนียร์ซะเลย(แล้วมาบอกต่อกันด้วยเน่อ....ห้องรวมพล  ไพโอเนียร์  จะได้ติดหมุดขึ้นหิ้งกะเขสาซะที [คิคิ])

ทั่น จขกท.  ไม่ต้องกลัวเหงาแล้วจร้า.....ตอนนี้ข้าน้อยได้สมัคร.......สมาชิกชมรม ไพโอเนียร์ยุคHDMI ด้วยแล้ว......เป็นรุ่นน้องรองจากท่านอีกที 922k คือรหัสของมันจร้า

มีปรับเปลี่ยนแล้ว
กลายเป็นรุ่นเดียวกันกับของจขกท แล้วจร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2015, 01:27:22 pm โดย wat12 »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 08:30:10 pm »
สำหรับ  Service Manual ประกอบการซ่อม..........ติดตามได้ที่กระทู้รวมพล เจ๊ไพฯ จร้า

ส่วนกระทู้นี้   ชื่อกระทู้เป็นทั้งการนำไปสู่แนวทางการแก้ปัญหา และแนวทางอื่นๆ
(เช่น  ข้าน้อยกำลังคิดว่า  เป็นไปได้ไหม   ที่จะนำHDMI Board ของ Pioneer รุ่นอื่นๆ  ที่ใกล้เคียงกัน (จำนวนพอร์ทอินพุทเท่ากันเป๊ะหรือไม่ไม่สน  ขอให้แทนกันได้  สายแพทั้งหลาย Socket Pin  ตรงกัน ใช้ด้วยกันได้เป็นพอ)

ตอนนี้ข้าน้อยก็จะได้ 1122K รุ่นนี้  มาลองค่อนข้างจะแน่นอนแล้ว.
......เดี๋ยวพอได้เครื่องมาแล้ว
จะมาอัพเดทวิธีการปรับปรุง..........เชิงป้องกัน..........เพื่อลดความเสี่ยงจากไฟบ้าน   และอื่นๆ
เพราะมองเห็นแนวทางพอสมควร      เหมาะกับผู้ที่รักและชอบ  อยากใช้ยาวๆจร้า [ปลื่ม]

ข้อมูลสรรพคุณ  ครั้งเมื่อออกขาย
http://www.pioneer.eu/eur/products/archive/VSX-1122-K/page.html

สเป็คด้านหลัง บอกอัตรากินไฟ  550W ..........หม้อแปลงกำลัง ตัวหลักสำหรับแอ็มป์   เดาว่า น่าจะโตกว่านี้อีกหน่อย  คือรับกำลังสูงสุดราว 600-650-700   วัตต์   ไม่เกินนี้แน่  (เดาจาก VSA AX10AiN ที่มีข้อมูลเพียบ  หลังเครื่องบอกกิน 770 - 900 แล้วแต่เครื่องขายย่านไหน......แต่หม้อแปลง 10.5kgs  ราวๆ 1000VA
ส่วนภาคดิจิตอลคอนโทรล  และแผงวงจรด้านภาพ  น่าจะใช้บอร์ดสวิทชิ่งที่อยู่ด้านข้าง/ซ้าย......ซึ่งตรงนี้ค่อนข้างละเอียดอ่อนกับการแปลงเป็นไฟต่ำๆเลี้ยงวงจรดิจิตอล ภาพ เสียง และการคอนโทรลเชิงคอนโทรลเลอร์ของระบบ

กำลังขับที่บอกไว้......เป็นร้อยๆ วัตต์ต่อแชแน่ล เป็นเรื่องดี  สำหรับการอัดฉีดกำลังชั่วคราวครับ.....
....แต่ 7 CH มันดึงไฟจากแหล่งเดียวกัน  หม้อแปลง ตัวเดียวกัน........เหล่ไปมอง สเป็คตัวจริง   รุ่นนี้บอกว่า  75Wrms @ 6Ohms แบบความเพี้ยนคู่ควบต่ำๆหน่อย คือราว THD 0.09%   ยิ่งรุ่นเล็กกว่า  กำลังวังชา......การสำรองของหม้อแปลง  ย่อมย่อหย่อนลงไปตามหม้อแปลง  ขนาด และน้ำหนักเครื่อง

......แนวทางที่เล่นแบบซนๆได้  คือ  ทำอย่างไร  ให้มันมีกำลังสำรองที่ดีกว่าเดิม........แล้วจะเอามาจากไหนดีหละ..........

รุ่นนี้  ยังคงมีและใช้Power Amp Transistor แยกชิ้น แนวนิยมมานาน........ไม่ใช่ ClassD แบบรุ่น/ซีรี่ส์อื่น/ใหม่ๆ

ตัวอย่างปัญหาและการแก้ไข
http://www.hdplayerthailand.com/cover/webboard2.php?URL=http://repairalmostanything.com/thread/55/pioneer-1122-dead-turn-fixed

เว็ปนี้  มีข้อมูลการซ่อมฟื้นคืนชีพ AVR หลากยี่ห้อ  ไพโอเนียร์ก็มีให้ศึกษาพอควรจร้า

และนี่  ข้อมูลสำหรับ แฟนนานุแฟนชอบสาวทึนทึก(ตกรุ่น) คิคิ  2012 Model  (VSX xxx2 )  จร้า
http://www.pioneer-latin.com/downloads/catalogs/2012_ref_guide_regular_receivers_ga_lr.pdf

ของหา(ไม่ง่าย)......เอาไว้ใช้ยามจำเป็นจร้า
http://elektrotanya.com/pioneer_vsx-1022-k_vsx-42_vsx-822-k_rrv4306_av_receiver.pdf/download.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2015, 07:04:00 am โดย wat12 »