ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาจอ led 55" LG ครับ  (อ่าน 2099 ครั้ง)

ออฟไลน์ por2021

• Flat TV member
  • *
ขอคำปรึกษาจอ led 55" LG ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 01:41:07 pm »

ขอคำปรึกษาครับ อายุของจอ LED
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 02:57:04 pm »
ขอคำปรึกษา พี่ๆ ในห้องนี้หน่อยครับ

ย้อนหลัง กลับไป 2 ปีที่แล้ว ผมได้ ซื้อ LED TV 3D ของ LG รุ่น 55LM4650 มา ใช้งาน  ส่วนตัวชอบ เพราะ ใหญ่และคมชัดดี

แต่เมื่อปลายปี 2014 มีปัญหา เปิดไม่ติด จึง ให้ Service ของ LG เข้ามาตรวจ พบว่า Power Supply เสีย จึงดำเนินการเปลี่ยนใหม่ หลังจากวันนั้น

ใช้งานได้ปรกติดี แต่ เมื่อวัน อาทิตที่ผ่านมา ภาพ ก็จางหายไป มีแต่เสียง กับไฟ Black Light เพียงเท่านั้น ซึ่งก่อนหน้านี้ ไม่มีอาการอะไรบ่งบอก

ผมได้เรียก Service เข้ามา เช็ค ทาง ช่างประเมิน ไว้ 2 อาการ

1. บอร์ดเสีย

2. จอภาพ เสีย

ซึ่ง ผมแปลกใจ ว่า เครื่องนี้ อายุแค่ 2 ปีกว่า เปิดใช้งาน จ-ศ 6 โมง ถึง 2 ทุ่ม เสาร์ - อาทิตย์ เปิดใช้ปรกติ

เมื่อเปรียบเที่ยบกับ Samsung และ Sony ที่เป็น LCD ของที่บ้าน อายุมากกว่าหลายปี กลับไม่เคยเสียอะไรเลย

ถ้า อาการเป็นที่จอภาพ  ซึ่งผมถามทางช่างที่เข้ามาดู ก็ไม่สามารถ ตอบได้ ว่าเกิด

ทั้งนี้ ผมคิดว่า ถ้า เป้นที่บอร์ด ก็คงจะซ่อม แต่ถ้าเป็นที่จอ ก็ไม่ไหว เพราะราคา จอ เท่ากับได้ตัวใหม่เลย ( ราคาตามที่ช่างบอกมาครับ 3x,xxx)

ทั้งนี้ ขอรบกวนปรึกษาหน่อยครับว่า

- มันจะเกิดได้จากสาเหตุอะไรบ้างครับ  ถ้าเป็นที่จอ

- ราคา ศูนย์ ขนลุกครับ ถ้าร้านนอก รับซ่อม มีท่านใดแนะนำ บ้างครับ

- หรือ ถ้าจอเสียจริง ผมจะไม่ซ่อมดี  ซื้อตัวใหม่แทน แล้ว ตัวนี้ ขายเป็น อาหลั่ย มีร้านไหนรับซื้อ เครื่องนี้บ้างครับ 

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nui_nui

• Flat TV member
  • *
Re: ขอคำปรึกษาจอ led 55" LG ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 07:45:39 pm »
    อาการจอเสียมักมีหลายอาการแต่หลักๆที่เป้นเอกลักษณ์ของ LG มักจะ backlite ติด แต่ไม่มีภาพที่หน้าจอ ทำให้ไม่ค่อยมั่นใจว่า บอร์ดหรือจอเสีย เวลาที่เจออาการแบบนี้เคยลองหาบอร์ดมาสลับดูไม่เคยจะใช่ซะที พักหลังมานี้ค่อนข้างจะมั่นใจว่าอาการแบบนี้ จอเสียแน่นอน ส่วนของ samsung ที่ผมเจอเวลาจอเสียภาพที่ออกมามักจะเป็นเส้น ในความเป็นจริงผมขอที่จะตอบแทนช่างที่ไปให้บริการ ว่ามันเป้นปัญหาคุณภาพของสินค้าในปัจจุบัน ซึ่งเกิดขึ้นกับทุกค่าย ไม่ว่าจะ จีน เกาหลี ญี่ปุ่น มาเลย์ เวียดนาม เพียงแต่ผู้ใช้ไม่มีโอกาสเข้าไปดูที่เก็บเครื่อง รอซ่อมของหลายยี่ห้อ งานมีซ่อมไม่รู้จักหมดของใหม่ๆมีประกันทั้งนั้น ....เรื่องจอภาพเสียนี่ อาการอันดับต้นๆของ จอทีวีแอลซีดีเขาเลย ครับ