ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์ลำโพงคู่นี้หน่อยคับ wharfedale 220  (อ่าน 5846 ครั้ง)

ออฟไลน์ prawmod

• Flat TV member
  • *
จากที่ได้ฟังมารู้สึกพอใจ..แต่หาคนพูดถึงน้อย..จึงอยากรู้ข้อดีและเสียอื่นๆ..นอกจากเสียงที่ได้ฟังมาคับ  ขอบคุณครับ... [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ช่วยวิจารณ์ลำโพงคู่นี้หน่อยคับ wharfedale 220
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 09:46:41 pm »
wharfedale กับ Polk แนวเสียงเดียวกัน ได้แหลมใสกว่า Polk ...แต่ Polk ฟังได้นานกว่า เพราะเสียงหวานไปทางนุ่มนวล ส่วนเสียงใหญ่ เล็ก ขึ้นอยู่กับขนาดของดอกลำโพงครับ ดอกใหญ่เสียงใหญ่ ดอกเล็กเสียงเล็ก ดอกใหญ่ดอกเดียว ดีกว่าดอกเล็ก 2 ดอก เช่น 12 นิ้ว 1 ดอก กับ 6 นิ้ว 2 ดอก ประมาณนี้ครับ
...ฟังง่ายๆ ซับ 8 นิ้ว กับ ซับ 12 นิ้ว เสียงต่างกันชัดเจน.

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: ช่วยวิจารณ์ลำโพงคู่นี้หน่อยคับ wharfedale 220
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 08:00:32 am »
เเต่กับผม ผมว่า wharfedale เสียงจะอุ่นกว่า polk ครับ สุภาพกว่า ปลายเสียง polk กรุ๊งกร๊งกว่า เเล้วเเต่ชอบ ครับ

ออฟไลน์ tont_kub

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 11:10:25 am »
มีที่ไหนให้ลองฟังบ้างครับ ผมไปลองฟังร้านที่ซีคอนมาเหมือนลำโพงยังไม่พ้นเบิร์น
เสียบกับ int amp audiolap แนวเสียงก็คล้ายๆ polk a3 อยู่ครับ

220 เมืองนอกคอมเม้นดีมาก เชื่อว่าน่าจะมีดี ว่าจะไปหาลองฟังอีกทีอยู่ครับ
เทียบกับ a3 ผมว่า a3 นุ่มกว่า หวานกว่า
220 เสียงฟังดู ใส กว่าหน่อย

ออฟไลน์ buraphaboy

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 06:55:37 pm »
ไปลองที่ hifi tower ปิ่นเกล้าสิครับ มีชัวร์

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 08:54:00 am »
เเต่กับผม ผมว่า wharfedale เสียงจะอุ่นกว่า polk ครับ สุภาพกว่า ปลายเสียง polk กรุ๊งกร๊งกว่า เเล้วเเต่ชอบ ครับ

สำหรับหูผม ก็ตามนี้ครับ รอท่านอื่นต่อไป
 [ปลื่ม]
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ Thammavit

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 12:45:40 pm »
Wharfedale diamond 220 ยังไม่เคยฟัง ดูจากทรงแล้วไม่ได้ต่างจาก diamond 121 วางหิ้ง ที่ผมใช้เป็นลำโพงเซอร์ราวด์อยู่
เคยนำมันมาฟังเพลงสองแชนแนลแล้วสำหรับผมก็โอเคครับ

ออฟไลน์ tudtoo

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 02:19:24 pm »
ขึ้นกับว่าใช้กับ Amp / Receiver ยี่ห้อไหนด้วยครับ

Whardefale ลำโพงลักษณะเด่นคือเสียง นุ่ม แน่น รายละเอียดดี ไม่ทุ้มจัด ไม่แหลมเกิน (ด้วยการถักลายดอกลำโพง และ แกนลำโพง ที่ไม่เหมือนใคร) คือ รายละเอียดเสียงดี+กลาง และ ต่ำ เด่น - ฟังเพลงดีมาก ดูหนังดีกลางๆ

หากคุณเอาไปคู่กับ Amp / Receiver ที่มีลักษณะเสียงแน่น ทุ้ม มันจะจมไปนิด แต่หากเอาไปคู่กับ Amp / Receiver เสียงกลาง/แหลม พวก Yamaha / Onkyo และการใช้งานเป็น หนัง 50 เพลง 50 ก็ลงตัว แต่หากดูหนัง 90% ก็ไปเอาลำโพงยี่ห้ออื่นจะเต็มเหนี่ยวกว่า

จากคนใช้ Yamaha AV475 + Wharfdefale 155 + Wharfedale 121 ดูหนัง 70 : ฟังเพลง 30 .... แล้วหลงรักเสียงของ Wharfedale ครับ

ปล. ห้องขนาดเท่าไหร่ มีสิ่งของในห้องเกะกะเยอะไหม เพราะ 220 มันดอกใหญ่อยู่ ไม่รู้ว่าจะล้นห้องหรือเปล่า