ผู้เขียน หัวข้อ: อยากอัพลำโพง  (อ่าน 3732 ครั้ง)

ออฟไลน์ MARUAY

• Edge LED TV member
อยากอัพลำโพง
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 05:07:25 pm »
ของเดิมใช้ Polk rti a7 a6 a3

มีงบ2แสน เฉพาะลำโพง พี่ๆน้าแนะนำยี่ห้อไหนบ้างครับ หลังจากที่ซื้อชุดนี้มาได้เกือบปีก็ไม่ได้ไปฟังที่ไหนเลย

อยากได้เสียงแนวpolkนี่แหละ แต่ขอความอลังการขึ้นไปอีก หรือไปซื้อsubwoofer JL ดีครับ

ออฟไลน์ Modaim

• Flat TV member
  • *
Re: อยากอัพลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 08:38:26 pm »
ใช้ลำโพงเซ็ตนี้มาเกือบปีแสดงว่าน่าจะชอบมัน ถ้าเป็นผมมีงบสองแสน คงจะเติมระบบให้ลำโพงชุดนี้แสดงศักยภาพให้สุดติ่งกระดิ่งแมวก่อน แล้วค่อยคิดว่าจะเปลี่ยนลำโพงหรือไม่ต่อไป ถ้าจะเอาแนวที่ผมแนะนำ บอกรายละเอียดของอุปกรณ์ที่ใช้อยู่ทั้งหมดให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ช่วยแนะนำในการเปลี่ยนจุดอ่อนที่มีอยู่คร้าบ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 09:49:16 pm »
Denon x5200w

Oppo 105d

Svs Pb 13ultra

ห้อง4คูณ6

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 09:51:40 pm »
เบื้องต้นลองไปฟังเสียง B&W CM Series ครับ

ออฟไลน์ frank

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 11:52:34 pm »
ผมแนะนำลำโพง martin logan motion ยกชุดครับ
น่าจะเหมาะกับเดน่อนครับ

แต่อาจจะเสียงคงจะคนละแนวกับ polk นะครับ
สำหรับผม polk จะสดและกัดหูมากๆ
ยิ่งจับกับเดน่อนอีกน่าจะสดจัดมากๆ

ปล
เติมpower ampเข้าไประบบด้วยก้อดีครับผม

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 12:19:26 am »
A7 ต่อ Bi amp
A6 ต่อ Bi wide

....ต่อตามนี้หรือยัง...
...ถ้าต่อแล้ว เซ็ทเครื่องแล้ว เล่นต่อได้อีกทาง.

...เพิ่ม Power amp ขับ A7

ออฟไลน์ tont_kub

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 01:16:30 am »
A7 ผมว่าสิ่งที่น่าอัพอันดับแรกคือ ซื้อ power มาต่อครับ เสียงแจ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ

ถ้าซับตัวเดิมยังไม่พอใจก็อัพซัพก่อนครับ
งบเหลืออัพ avr (ปลายปีรุ่นที่เล่น dts x ออกหลายรุ่นเลยครับ)
งบเหลืออีกอัพลำโพงครับ

(แต่อัพที่ใช้ได้ยาวๆสุดผมว่า power คือจะเปลี่ยนลำโพงอีกกี่ชุด power ก็ยังใช้ได้ครับ)
(เสียงจะเปลี่ยนที่สุดก็คือต้องเปลี่ยนลำโพงครับ)
(ถ้าในงบ2แสนอัพเห็นผลสุด อาจจะเปลี่ยนลำโพงก่อน แล้วค่อยใส่พาวเวอร์ครับ)

แนะนำลองฟัง 3ชุดครับน่าจะ3แนว (ขอวิจารณ์ตามที่หูถั่วๆของผมไปนั่งฟังมานะคับ)
Martin logan motion 60xt 35xt 50xt---เสียงกว้างๆ บรรยากาศดีมากๆ ฟังสบาย ไพเราะเสนาะหู เบสอลัง
Kef r700 r300 r600c---หวาน ใส สด คม ชัด พุ่ง (B&w 685 เสียงคล้าย kef แต่หวานกว่า ไม่สดเท่า เบสน้อยกว่าเยอะ)
Focal 926 906---เสียงประมาณ2ยี่ห้อข้างบนผสมกันครับ แต่คงต้องเพิ่มซับดีๆอีกซัก1ตัวครับ

ปล แก้ไขครับ พึ่งเห็นอุปกรณ์ที่ใช้
ผมว่า เพิ่ม power เข้าระบบก่อนเลยครับ ถ้ายังไม่พอใจ ค่อยอัพลำโพงครับ อัพลำโพงเสียงจะเปลี่ยนชัดเจนเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2015, 01:20:36 am โดย tont_kub »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 01:35:47 pm »
Jbl ls series โอเคมั้ยครับ

ไปฟังที่paragon รู้สึกเสียงมันถูกฉโลก เสียงแนวๆklipsch แต่ดีกว่าเยอะอยู่ งานประกอบ ดีมาก

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 02:19:03 pm »
ลองดู Canton หรือไม่ก็ M&K sound ดูครับ

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 06:27:05 pm »
Paradigm studio ครับ

ออฟไลน์ brutus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 10:03:03 pm »
Paradigm studio ครับ
+1 ครับ สักพัก รอสอยมือสองก็ได้ เพราะตกรุ่นแล้ว คงจะมีหลายท่านเริ่มขยับขยายละ

ออฟไลน์ Tongkrab

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 01:19:22 pm »
งบขนาดนี้ อัพลำโพงโดดไปเล่นลำโพงไฮเอนด์สถานเดียวครับ พิมพ์เป็นคำพูดอธิบายยาก ต้องลองหาประสบการณ์ฟังเอง เปลี่ยนแอมป์ เพิ่มเพาเวอร์แอมป์ เปลี่ยนสายสัญญาณ สายไฟ แต่ลำโพงชุดเดิม มันคือแนวเสียงเดิม เทียบกะเปลี่ยนลำโพง โดดไปเล่นลำโพงระดับสูงกว่า เสียงเปลี่ยน100%ดีขึ้นแบบเห็นหน้าเห็นหลังครับ แล้วภายหลังค่อยเพิ่มแอมป์ จูนสาย ให้เข้ากับระบบครับ(เพาเวอร์แอมป์อย่าเพิ่งอัพเลยครับ เชื่อผม เอาลำโพงให้ได้ให้จบก่อน)

ผมแนะนำให้ลองหาฟังนะครับ nht classic series -amphion argon แล้วก็พวก focal b&w รุ่นตามงบ ยี่ห้ออื่นๆด้วยครับ ที่ใช้ทวีทเตอร์ดีๆ ริบบอน เบอร์์ลิเรียม ที่กล่าวมาขั้นต้น ฟังแล้วเสียหูแน่นอนครับ เพราะมันเหนือกว่า Polk ที่คุณใช้เยอะครับ