ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง yamaha รุ่น ns-777 นี่ดีสมกับราคาไหมครับ  (อ่าน 4590 ครั้ง)

ออฟไลน์ patboon10

• Flat TV member
  • *
ผมกำลังจะ หาลำโพงคู่หน้า สะดุดตาของ Yamaha รุ่น NS-777 แหม่ราคาดุเดือดหน่อย ไม่รู้ว่าจะสมกับราคาป่าว ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ หรือว่าเป็นยี่ห้ออื่นดีกว่า ผมชอบฟังเพลง และดูหนัง ครับ ขอบคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ....

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
Re: ลำโพง yamaha รุ่น ns-777 นี่ดีสมกับราคาไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 04:37:51 pm »
ชอบดูหนังและฟังเพลงประเภทไหนครับ แล้วใช้กับ AVR ของอะไร เพื่อที่จะพอระบุแนวเสียงได้ครับ

• *
Re: ลำโพง yamaha รุ่น ns-777 นี่ดีสมกับราคาไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 07:31:27 pm »
ผมชอบดูหนังประเภทแอ็คชั่น ส่วนเพลงออกแนวร๊อคครับประเภท Rock & Roll นะครับ ส่วน AVR ใช้ Yamaha รุ่นเก่า เป็นรุ่น RX-V440 รุ่น 6 channel ครับ กะว่าจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน ก็ดูไว้เป็น Yamaha รุ่น RX-V677 แต่มารวมราคาด้วย โห...สูงริ่วเหมือนกันเลย..จะหาลองฟังก็ยากหน่อยครับ ไปดูที่ห้าง เซลขายมันก็ไม่ค่อยจะดูแล ตอบอะไรๆ ก็ไม่ค่อยได้..ได้แต่บอก ดี ดี แต่ดียังงัยเขาก็ไม่รู้อะไรมาก...เลยมาขอความคิดเห็นกับท่านที่ใช้อยู่
ขอบคุณมากครับ...ลืมไปผมตั้งงบไว้ไม่น่าเกิน 4 หมื่น แต่นี่ เกินงบไปมากเลยครับ...

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 10:39:35 am »
ถ้าตามแนวที่บอกมาผมแนะนำลองไปดู Klipsch ครับ ดูหนังสนุกมาก แนวเพลงที่บอกก็น่าจะโดนใจเลยแหละครับ ละที่สำคัญอยู่ในงบ 40000 ได้ครับ(เฉพาะลำโพงล้วนๆ นะครับ) Klipsch RF II หรือ RP เลยก็เป็นไปได้ครับ แต่ถ้าจะพ่วง AVR ไปด้วยและถ้าชอบ Yamaha จริงๆ ผมก็แนะนำว่าถ้าจะเล่น RX-V ให้เล่นตระกูล RX-A ไปเลยดีกว่าครับ แต่สำหรับตัวผมตอนนี้ไปเท่ใจให้ Marantz ละครับ [ปลื่ม] ลองหาฟังดูได้เลยครับ มีร้านหลายร้านเลยนะครับที่เขาเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านเสียงๆ ภาพๆ มี ร้าน Piyanas, HDT, Sound Republic และอีกหลายๆ ร้าน ที่ไม่ได้เอ่ยชื่อครับ สามารถติดต่อและสอบถามได้เลยครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ [โย่ว]

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 03:26:37 pm »
ขอบคุณครับ คุณChalermsa เป็นอีกตัวเลือกหนึ่ง ผมได้ค้นหารายละเอียดของ ลำโพง Klipsch แหม่น่าสนใจเลยครับ คงต้องหาร้านขายเครื่องเสียงขอไปฟังเสียง เทียบกันสะแล้ว ส่วนราคาก็พอๆๆ กันเลย ระหว่าง Yamaha NS-777 กับ Klipsch คงเป็นรุ่น RF-52II
ขอบคุณอีกครั้งครับ...

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 04:01:57 pm »
ยินดีเลยครับ ขอให้เจอเสียงที่ถูกใจนะครับ อ้อ Klipsch ถือว่าเป็นลำโพงที่ขับง่ายมากด้วยครับ sensitivity ที่ถือว่าสูงมากเลยทีเดียว แต่ยังไงผมก็ยังคงพูดเหมือนเดิมครับ ลองฟังด้วยตัวเอง ฟังจากผู้อื่นว่าดีๆ แต่ถ้าเราไม่ชอบก็คือจบครับ อยู่ดีๆ ไปถึงร้านได้ลองฟัง ELAC ก็อาจจะเอา ELAC ก็เป็นไปได้นะครับ บางท่านบอกมีงบเท่านี้พอไปเข้าจริงเจอเสียงที่ถูกใจ เสียเท่าไหร่ก็ยอมอะครับ [คิคิ] [คิคิ]

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 04:45:13 pm »
สรุป ไปถอยมาแล้วครับ เป็น Klipsch รุ่น RF-52II แหม่ราคาขนาดลดลงมาแล้วนะ เล่นสะสะอึกเลย แต่ตัดสินใจง่ายหน่อยมีผ่อน 0%=10 เดือนเลยหน้ามืด ราคาก็แพงกว่า Yamaha NS-777 หน่อยครับ แต่เสียงที่ได้ แหม่มันสะใจดีครับ ทั้งเสียงสูง กลาง และ Bass แทบไม่ต้องเสือม Sub Bass เลย
ฟังไป ฟังมา ก็สมกับราคาค่าตัวนะครับ....เห็นที่ว่าเสียงแหลมมันแหลมเฟียว ฟังนานๆๆ หูจะล้า...ผมก็ว่าปกตินะครับ นี่ตั้งแต่ได้มา ทั้งฟังเพลง ทั้งดูหนัง แหม่ สะใจครับ...เลยแวะมาตอบกระทู้....